ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda จะไม่มีรถใหม่ในประเทศไทยอีกแล้ว ?  (อ่าน 6985 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ติดตามมาสด้ามาตลอด ที่บ้านก็มีมาสด้า 2

ทำไมไม่มีอะไรมากระตุ้นตลาด ว้าวๆ บ้างเลย

ไฮบริดก็ไม่มี แถม EV ก็เงียบสนิท

ใครพอมีข่าวสารใดๆบ้างครับ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Re: Mazda จะไม่มีรถใหม่ในประเทศไทยอีกแล้ว ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2023, 20:20:48 »
   แปลกเหมือนกัน ที่ขนาดตัว MC ทั้ง CX-5 ,CX-8 ไม่เอามาขาย
   คิดว่า Mazda คงวางแผนผิด เพราะไม่คิดว่ารถไฟฟ้า EV จะได้รับการตอบรับไว
   ลงทุนพัฒนาพื้นตัวถังขับหลังไปแล้ว คงไม่มีเงินมาพัฒนา EV ทัน  อาจจะได้เห็น Mazda หาพันธมิตรมาถือหุ้นครั้งใหญ่อีกครั้ง (อาจเป็น toyota ที่เพิ่มสัดส่วนหุ้นแทนก็ได้ )
   ช่วงนี้ก็ลุ้นให้ Mazda  ก้าวข้ามผ่านไปให้ได้ก่อน

ออฟไลน์ apinui

Re: Mazda จะไม่มีรถใหม่ในประเทศไทยอีกแล้ว ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2023, 21:09:34 »
ผมว่า เค้านิ่งแค่ในไทยและรอบๆเรานี่แหละ ทางยุโรปก็เปิดตัวรถใหญ่ๆไปหลายรุ่นอยู่

ในไทยผมคิดว่า ก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาขายจริงๆนั่นแหละ ไฮบริจถ้าเอามาขายแล้วแพง ก็คงไม่ขาย และขายกลุ่มลูกค้าที่สนใจ ICE ล้วนๆไป ดีกว่าไปแย่งตลาดกัน (เค้าอาจจะคิดแบบนี้ก็ได้)

ในญี่ปุ่นเองก็ไม่มีอะไรใหม่เหมือนกัน .. แต่โดยส่วนตัวผมชอบแบบนี้นะ เพราะอะไหล่ต่างๆก็คงเยอะตามจากการลากขายหลายปี

ส่วนญี่ปุ่นที่เปิดตัวมาใหม่ๆ อย่าง yaris Cross เนี่ย ก็อย่าคิดว่าจะปังนะ ราคานี้รถไฟฟ้าจีนค้ำคออยู่เด่อ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2023, 21:49:19 »
ทั้งตลาด ทั้งสถานการณ์ในไทยมันยังไม่มั่นคง ไหนจะเรื่องเศรษฐกิจที่ไทยจะกู้เพิ่มหนี้ไปอีก เงินเฟ้อแบบสุดพลัง ตอนนี้นักลงทุนน่าจะหนาวๆร้อนๆ

อีกอย่างผมว่าทุนเค้าคงจมไปกับ r&d ที่ผ่านมาตั้งแต่ sky X ที่แท้ง ละการมาผิดทางของค่ายญี่ปุ่นอีก

เค้าคงต้องเซฟสุดๆ เน้นขายแค่ feel the drive ICE ล้วนๆไปก่อน รอทิศทางว่า ev มั้ย ice มั้ยเพราะจะมาไฮบริดก็ไม่ทันแล้วในไทย

เผลอๆเอา hev มาจะยิ่งจมหนักเพราะ persona ลูกค้าเค้าไม่ได้ว้อนไฮบริดเลย ทำได้แบบ mild hybrid นิแหละ ไม่รู้ในไทยใช้รึยัง แต่ผมอยู่ uk เป็น mild hybrid หมดแล้ว รุ่นที่เป็น hev ก็คือ mazda2 ที่เป็น yaris แปะ M

มี phev เป็น cx80 แต่ก็เหงาๆมากครับ rare สุดๆ

ในไทยก็สู้ๆแหละ ผมชอบ design mz3 มากเลย ยังเกือบจะซื้อแล้ว แตดัดจริตอยากได้รถพรีเมียมก็เลยไม่ได้ซื้อ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2023, 22:07:33 »
1-2 ปีต่อจากนี้ ไม่มีของใหม่จริงๆ ครับ
ต้องมีปัญหาอะไรภายในจริงๆ แล้วล่ะ

MST เราอาจจะได้กำไรตรง CEO คนปัจจุบันเขี้ยวลากดินด้วย อัพราคาหั่นของลดโปรลงกระจาย

แต่ก็ช่วยไม่ได้ครับ ทำตัวเองทั้งนั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2023, 22:10:30 »
ผมว่า เค้านิ่งแค่ในไทยและรอบๆเรานี่แหละ ทางยุโรปก็เปิดตัวรถใหญ่ๆไปหลายรุ่นอยู่

ในไทยผมคิดว่า ก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาขายจริงๆนั่นแหละ ไฮบริจถ้าเอามาขายแล้วแพง ก็คงไม่ขาย และขายกลุ่มลูกค้าที่สนใจ ICE ล้วนๆไป ดีกว่าไปแย่งตลาดกัน (เค้าอาจจะคิดแบบนี้ก็ได้)

ในญี่ปุ่นเองก็ไม่มีอะไรใหม่เหมือนกัน .. แต่โดยส่วนตัวผมชอบแบบนี้นะ เพราะอะไหล่ต่างๆก็คงเยอะตามจากการลากขายหลายปี

ส่วนญี่ปุ่นที่เปิดตัวมาใหม่ๆ อย่าง yaris Cross เนี่ย ก็อย่าคิดว่าจะปังนะ ราคานี้รถไฟฟ้าจีนค้ำคออยู่เด่อ
ปังไม่ปัง ในกลุ่มหาเซลล์กันจ้าละหวั่นละอะครับ อย่าเอารถไฟฟ้ามาบังอย่างเดียวครับ คนไม่ชอบรถไฟฟ้ามีเยอะ ถ้าผมต้องซื้อสักคันราคานี้ Yaris cross เท่านั้นครับ ถังเดียวไม่ต้องไปชาร์จด้วย ยิ่งไปเชียงใหม่ด้วย ผมสบายมาก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ berzerk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2023, 23:01:32 »
การบริหารในบ้านเรามันแปลก
CX-5 , CX-8 ที่อื่นเค้าไปถึงไหนละ
ตัวสวยๆ อย่าง CX-50 ก็ไม่มาขาย

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 08:52:46 »
ถ้าเอา CX-50 มาก็ขายได้นะครับ รถน้ำมันยังคงมีคนซื้อ แต่น่าจะยอดตกลงเท่านั้นเอง ไม่เอาไรมาใหม่มาขายเลยนี่น่าจะแย่ครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 09:07:25 »

ในกลุ่มโพสหาเซลล์กันเพียบเลยครับ

แถมลามไปว้าวุ่นยันกลุ่ม HR-V เลยตอนนี้

คนไม่ได้อยากใช้ไฟฟ้ามีเยอะนะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 09:43:07 »

ปังไม่ปัง ในกลุ่มหาเซลล์กันจ้าละหวั่นละอะครับ อย่าเอารถไฟฟ้ามาบังอย่างเดียวครับ คนไม่ชอบรถไฟฟ้ามีเยอะ ถ้าผมต้องซื้อสักคันราคานี้ Yaris cross เท่านั้นครับ ถังเดียวไม่ต้องไปชาร์จด้วย ยิ่งไปเชียงใหม่ด้วย ผมสบายมาก

ผมว่า yaris Cross ปัง ขายดีแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 09:53:16 »
ก็ยังเห็นคนรอบตัวออกกันอยู่เรื่อย ๆ นะครับ เขายังมีจุดขายที่หาไม่ได้จากรถญี่ปุ่นแบรนด์อื่น รถจีน หรือ รถ EV

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 10:30:41 »
ดีลเลอร์หลายที่ก็ทะยอยปิดละด้วยครับ
อนาคตมืดมนจริงๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 10:42:45 »
เหมือนศูนย์บางศูนย๋หายไปแล้วนะ และ เปลี่ยนไปเป็นยี่ห้ออื่นแล้วด้วย

น่าจะเดาได้ว่าอะไรจะเกิดขึ้น

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 11:27:12 »
จริงๆถ้าศูนย์ปิดไปหมดก็คิดว่ายังมีอู่นอกซ่อมได้เยอะ แต่ราคาขายต่อนี่ไม่อยากคิด

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 12:51:42 »
ผมว่าเค้าปังมาก ตอนที่มีปัญหากับผู้ใช้งานเนี่ยแหละครับ  ;D

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 12:55:10 »
เอาจริงๆมาสด้า2ตัวล่าสุด   ผมยังไม่เห็นสักคันเลยยยย
บ้านผมไม่มีวิ่งเลยย

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 13:52:41 »
ก็ยังคิดอยู่ว่าทำไม มาสด้าบ้านเราถึงขยับช้าจัง ทุกอย่างดูเงียบไปหมด

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 17:13:59 »
โปรดักในต่างประเทศก็มีแต่รถ SUV ไซส์ใหญ่ๆ เน้นขายในตลาด US แถมอัพราคาสูงขึ้น
เลยไม่ค่อยมีรุ่นที่เหมาะจะมาขายไทย หรือถึงมาก็ทำราคาไม่ได้ รถเก๋งก็ไม่มีรุ่นใหม่ๆเลย
มีแต่ CX50 ที่พอจะขายได้ และควรมา แต่ดันสงวนไว้เฉพาะตลาด US ซะงั้น

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 21:26:38 »
คิดว่าไม่มีรถใหม่มาขายแต่คงจะขายความเป็นรถน้ำมันล้วนนี่แหละ ขณะที่ยี่ห้ออื่น ๆ เริ่มตัดรุ่นน้ำมันออกมีแต่ไฮบริดทุกรุ่นย่อยกันแล้ว เรื่อง Interior กับช่วงล่างการขับขี่ ยังไงก็เป็นจุดเด่นอยู่ครับ

ประมาณว่าเป็นป้อมปราการสุดท้ายของคนรักรถน้ำมัน ฮ่า ๆ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 00:04:29 »
ผมคิดว่าคนที่เขาอยากได้รถยี่ห้อนี้ เขาไม่มองรถไฟฟ้าตั้งแต่แรกแล้วอะครับ เรื่องประหยัดนี่ผมว่าแค่ผลพลอยได้ด้วยซ้ำ
สมัยก่อนแดกยังกะอูฐก็ยังเห็นขายดี คนชอบก็รักตาย ฉะนั้นแล้วเรื่องรถไฟฟ้านี่เป็นอะไรที่ตอบเหมือนไม่ได้คิดเท่าไหร่

เรื่องไม่มีรถใหม่ๆ คิดว่าคงเพราะทุน R&D ที่ไปลงงานวิจัย Skyactive X มันไม่งอกเงยตามคาดนั่นแหละ
ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมก็ไม่เข้าใจว่าจะไปเค้นอะไรเพิ่มขนาดนั้นอีก ปัจจุบันที่ทดสอบของเวปนี้ ของมาสด้าเองก็ทำเรื่องประหยัดน้ำมันได้ค่อนข้างดี คือไม่แย่กว่าคนอื่นเกิน 1-2 km/l
แถมอัตราเร่ง ถ้าไม่ใช่พวกดีเซลเน้นประหยัดแล้ว ส่วนมากก็คือหัวแถวตลอด จะแพ้เนี่ย ไม่ใส่เทอร์โบ/ถ่านมา ก็เป็นเกียร์ธรรมดาอย่างออสหรือแจ๊ส ถ้าเป็น NA ยังไงก็กินเขาเกือบหมด
ถ้าอยากทำไฮบริดก็ปรึกษาโตโยต้าก็ได้ เซ็นความร่วมมือไปแล้ว โตโยต้าไปถือหุ้นแล้วด้วย

นับถือคนชอบแบรนด์นี้จริงๆ

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 22:27:40 »
ผมคิดง่ายๆ
ที่คนไม่อยากซื้อที่สุดคือ สเปกเมืองนอกมีเครื่องดีๆ ไม่เอามา
อย่าง 3 ถ้าเอา 2.3 turbo มาลง ผมว่าขายดีขึ้นมาแน่นอน
เอา turbo มาลงใช้ร่วมกันหลายๆ รุ่นแชร์กัน 3 cx5 cx8 ก็ ok แล้วครับ
ดีไซน์ พอได้อยู่แต่เครื่องมันล้าสมัยไปแล้วครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2023, 11:30:03 »
คุยกับเซล เขาบอก ยอดหายไปเป็นครึ่งเลยนะ
ผมเอารถไปซ่อม นั่งอยู่ครึ่งวัน ไม่เห็น คนเข้ามาซื้อมาแต่คนเดียวเลย ต่างกับ สมัยก่อน ห้าหกปีก่อน เข้าไป คนเยอะ มาก เหมือนกัน แจกรถฟรี ตอนนั้น mazda 2 น่าจะขายดีสุดๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2023, 22:13:53 »
คนไทยใน Mazda เสียงดังแค่ไหน???? สุดท้ายคนกำหนเตลาดไทย ใช่คนไทยหรือเปล่า????