ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊ค city tokico หรือ ของศูนย์ดีครับ  (อ่าน 6403 ครั้ง)

ออฟไลน์ flying

• Newbie
  • *
โช๊ค city tokico หรือ ของศูนย์ดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 15:59:52 »
ปัจจุบันผมใส่ H drive eco มาสามปีกว่าแล้ว เคยซ่อมไปครั้งนึง ตอนนี้อยากกลับมาใส่โช๊คเดิมๆแล้วครับ สอบถามเพื่อนๆสมาชิก ระหว่าง โช๊ค tokico กับ โช๊คของศูนย์ อันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ เรื่องการใช้งานและความทนทาน

ออฟไลน์ ohnanaba

• Newbie
  • *
Re: โช๊ค city tokico หรือ ของศูนย์ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 17:30:12 »
ขอสอบถามได้ไหมครับ ว่าทำไมถึงอยากกลับมาใส่เดิมๆ

• Newbie
  • *
Re: โช๊ค city tokico หรือ ของศูนย์ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 17:43:08 »
อยากกลับไปฟิว นุ่ม สบาย เหมือนเดิมครับ แล้วก็ชีวิตประจำวันค่อนข้างเจอ ถนนที่เหมาะกับโช๊คสแตนดาด มากกว่าโช็คหนึบ แบบสตรัท ครับ แต่ยอมรับว่า สตรัท นี่ที่ความเร็วสูง เทโค้งคือ ดีมากครับ ยิ่งตอนหักหลบกระทันหัน ช่วยได้ดีมาก แต่เทียบกับการใช้งานประจำวัน จะเจอถนนที่ไม่เรียบซะ มากกว่าครับ เลยอยากเปลี่ยนเป็นแบบเดิมครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 19:40:37 »
ลอง Monroe oe ก็ถูกดีนะครับ
น่าจะทนขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 20:34:52 »
ใช้งานและทนทาน ของ 0 ดีสุดครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2023, 11:33:36 »
 ธ.ค. 2564 = เปลี่ยนโช้ค Tokico เฉพาะคู่หน้า ใช้ได้ ~ 1 ปี ~ 3,400 Km. = แข็ง + กระเทือนมากกก
ความนุ่มที่พอจำได้ จะแข็งกว่าโช้คเดิมติดรถนิดหน่อย

พ.ย. 2565 = เอาโช้ค Monroe รุ่น Original (เฉพาะคู่หน้า) ที่ตายและเก็บไว้ เอาไปซ่อม & ใช้มาถึงปัจจุบัน (~ 4,500 Km.)
ความเร็วต่ำ = แข็งกว่า Tokico & โช้คเดิมโรงงาน
ความเร็วสูง (~ 140 Km) = เกาะถนนดีพอประมาณ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2023, 16:45:57 »
monroe oespectrum มันแข็งกว่าของเดิมศูนย์มากมั้ยครับ แล้วความทนทานเป็นไงบ้างคับ ถ้าเทียบกับ Tokico ตอนนี้ก็ยังเลือกไม่ถูกเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2023, 19:05:13 »
monroe oespectrum มันแข็งกว่าของเดิมศูนย์มากมั้ยครับ แล้วความทนทานเป็นไงบ้างคับ ถ้าเทียบกับ Tokico ตอนนี้ก็ยังเลือกไม่ถูกเลยครับ

ม.ค. 2562 - ธ.ค. 2564 (~ 2 ปี ~ 16,000 Km) = ใช้โช้ค Monroe OE Spectrum คู่หน้า
ในช่วง 1 ปีแรก ก็นุ่มนวลดี (แต่ไม่นุ่มเท่าโช้คเดิมติดรถของ City Zx ที่ผมเคยใช้แน่นอน)
ผ่านไป 1 ปี มันก็เริ่มแข็งขึ้น ตึงตังขึ้น
จนทนไม่ไหว ต้องเปลี่ยนเป็น Tokico

แต่โช้คคู่หลัง ก็ยังใช้ Monroe OE Spectrum ตั้งแต่ ต.ค. 2562 - ปัจจุบัน = ก็ยังพอมีความนุ่มนวลอยู่ (~ 4 ปี ~ 17,000 Km.)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2023, 20:47:30 »
ฟังจากคุณ lonely เล่ามา ผมเริ่มเอนเอียงไปทางโช๊คศูนย์แล้วครับ จ่ายแพงกว่า monroe oe กับ tokico ซักหน่อย แต่ใช้ได้คุ้ม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2023, 21:40:43 »
ฟังจากคุณ lonely เล่ามา ผมเริ่มเอนเอียงไปทางโช๊คศูนย์แล้วครับ จ่ายแพงกว่า monroe oe กับ tokico ซักหน่อย แต่ใช้ได้คุ้ม

ถ้าเลือกโช้คเดิมเบิกศูนย์ = คงเกาะถนนสู้ H Drive แม้จะรุ่น Eco ไม่ได้แน่นอน แต่น่าจะได้ความ "นุ่มนวล" มาแทน

ถ้าโช้คเดิมโรงงาน = ชอบของ Honda City Gen 4 ขับรถรุ่นนี้ของน้องสาว & หลานอาหลายครั้ง
ส่วนตัวผมชอบนะ นุ่มนวล ซับแรงกระแทกได้ดี (ผมขับไม่เร็วนะ ~ 90 - 110 Km.)

โช้คเดิมเบิกศูนย์ ถ้าของ City Zx ราคาก็ไม่ได้แพงไปกว่า Monroe OE, Tokico ซักเท่าไร
แต่ที่ไม่เลือกใช้ เพราะว่า มันนุ่มในความเร็วต่ำ
แต่มันไม่เกาะในความเร็วสูงซักเท่าไร (ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง)

Monroe OE หรือ Monroe Original ที่เอาไปซ่อม = ได้มากลาง ๆ คือ ยอมเสียความนุ่มนวลในความเร็วต่ำไปบ้าง
แต่ไปเพิ่มการเกาะถนนในความเร็วสูง (ไม่เกิน 140 Km.) แทน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2023, 20:57:30 »
ขอสอบถามเพิ่มอีกนิดครับ ตัวเลือกโช๊ค OEM 1. Kayaba excel g 2. Tokico 3. Monroe oe ตัวไหนน่าเล่น และคุ้มสุดครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2023, 22:19:55 »
ขอสอบถามเพิ่มอีกนิดครับ ตัวเลือกโช๊ค OEM 1. Kayaba excel g 2. Tokico 3. Monroe oe ตัวไหนน่าเล่น และคุ้มสุดครับ

โช้ค OEM มันน่าจะหมายถึง ไปเบิกหรือซื้อโช้ค "รุ่นเดิมติดรถ" จากศูนย์บริการของรถยี่ห้อนั้น ๆ มากกว่านะครับ

แต่จากคำถาม

1. Kayaba Excel G = ไม่เคยใช้ แต่จากการอ่านรีวิวหลาย ๆ แห่ง รวมความแล้ว มีแนวโน้มจะแข็ง นุ่มประมาณโช้คติดรถ
แต่หลายท่านที่ใช้ มักจะโชคไม่ดี มักจะได้โช้คที่เซ็ตมา "แข็ง" กว่าโช้คเดิมติดรถ (จริง เท็จไม่ยืนยัน -- ผมอ่านมาจากหลาย ๆ ที่)

2. Tokico = เคยใช้ นุ่มนวลใกล้เคียงโช้คติดรถ แต่ไม่ทน (สำหรับรถผมนะ) ใช้ได้แค่ปีเดียว

3. Monroe OE Spectrum = ใช้ได้ ~ 2 ปี นุ่มนวลพอประมาณ + เกาะถนนดีกว่าโช้คเดิมติดรถของ City Zx แน่นอน
แต่ก็ไม่ทนเท่าไร พอขึ้นปีที่ 2 เริ่ม "แข็ง" ขึ้นเรื่อย ๆ

ถ้าให้เลือก 3 ตัวนี้ = ผมเลือก Monroe OE

แต่มีอีกทางเลือกนึง คือ Monroe Monotube แต่ต้องไปปรึกษาร้านตัวแทนจำหน่ายที่ ถ.เทพารักษ์
ว่ารถรุ่นนี้ สามารถโมดิฟายด์โช้ค Monotube ของทางร้านมาใส่ได้ไหม ??

(City Zx ของผม = ทำไม่ได้ เพราะโช้คคู่หน้า มีขนาดเล็กเกินไป)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2023, 12:13:19 »
สอบถามคูณ loney อีกทีคับ ตอนนี้ผมเริ่มลังเล ระหว่าง monroe กับ โช๊คศูนย์ เลยโทรสอบถามราคาโช็คที่ศูนย์ ราคาอยู่ที่ 4 ต้น 6500 รวม vat สงสัยว่าทำไมมันถูกจังครับ ราคาเท่าๆกับ tokico เลย หรือจะเป็นตัว tokico ทำให้ฮอนด้า แบบนี้เราควรเลือก ของศูนย์หรือ monroe ดีครับ ตอนนี้ตัดสินใจจะเลือกระหว่าง 2 ตัวนี้แล้วคับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2023, 12:59:27 »
สอบถามคูณ loney อีกทีคับ ตอนนี้ผมเริ่มลังเล ระหว่าง monroe กับ โช๊คศูนย์ เลยโทรสอบถามราคาโช็คที่ศูนย์ ราคาอยู่ที่ 4 ต้น 6500 รวม vat สงสัยว่าทำไมมันถูกจังครับ ราคาเท่าๆกับ tokico เลย หรือจะเป็นตัว tokico ทำให้ฮอนด้า แบบนี้เราควรเลือก ของศูนย์หรือ monroe ดีครับ ตอนนี้ตัดสินใจจะเลือกระหว่าง 2 ตัวนี้แล้วคับ

Monroe OE ของผม คู่หน้า ~ 4,000 B

Monroe OE ของผม คู่หลัง ~ 2,000 B

ก็อย่างที่ผมบอกครับ โช้คเดิม Honda เบิกศูนย์ ราคาก็ไม่แพงมาก
แต่ไม่แน่ใจว่า ทาง Showa ยังทำให้ Honda เหมือนเดิมไหม (Tokico น่าจะทำให้พี่โตมากกว่า)

จะเลือกโช้คเดิมศูนย์ หรือ โช้ค Monroe OE = เราต้องการอะไรมากกว่ากันครับ ??

ความนุ่ม = โช้คศูนย์ > Monroe OE

ความทน = โช้คศูนย์ > Monroe OE

ความเกาะ = Monroe OE > โช้คศูนย์

เจ้าของรถ = ต้องชั่งใจ & ชั่งน้ำหนัก ว่าต้องการอะไรจากโช้คชุดนี้ มากกว่ากันครับ

ที่สำคัญอุปกรณ์ส่วนควบทั้งหลายของโช้คคู่หน้า เช่น ยางกันกระแทกโช้คอัพ , ยางรองเบ้าโช้ค , ลูกปืนเบ้าโช้ค , ยางกันฝุ่นโช้คอัพ
ถ้าของเดิมใช้มานาน ก็ควรเปลี่ยนไปด้วยเลย อย่าลืมดูพวกช่วงล่างอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องด้วย เช่น ลูกหมากกันโคลงหน้า ,
ลูกหมาก Rack (ไม้ตีกลอง) , ลูกหมากคันชักตัวนอก ,
ยางหุ้มเพลาขับทั้งตัวนอก ตัวใน ว่าขาดหรือยัง

ส่วนโช้คหลัง ไม่แน่ใจว่า เป็นช่วงล่างแบบคานบิดไหม ถ้าใช่ ก็ดูยางรองสปริงหลังด้วย , บูชคานหลัง

ส่วนสปริง 4 ต้น = อาจต้องเบิกใหม่ เพราะไม่แน่ใจว่า ตอนใช้โช้ค H Drive รุ่น Eco  มีสปริงรวมมาในชุดโช้คใช่ไหมครับ ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2023, 15:53:13 »
ขอบคุณ คุณ lonely ครับ ที่ทำให้เห็นภาพชัดเจนเลย ตอนนี้มีอยู่ในใจแล้ว แต่อาจจะต้องรอหลายเดือนหน่อยช่วงนี้ เพราะงบจาง หลังจากเปลี่ยนยางกับแม็กมา ส่วนสปริงผมเก็บของเดิมไว้อยู่ครับ ใช้มาแสนโล ควรเปลี่ยนสปริงใหม่มั้ยครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2023, 16:37:32 »
ผมสั่งshowa สี่ต้น3950บาท คล้ายของเดิมติดรถใส่jazz gk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2023, 16:44:06 »
ขอบคุณ คุณ lonely ครับ ที่ทำให้เห็นภาพชัดเจนเลย ตอนนี้มีอยู่ในใจแล้ว แต่อาจจะต้องรอหลายเดือนหน่อยช่วงนี้ เพราะงบจาง หลังจากเปลี่ยนยางกับแม็กมา ส่วนสปริงผมเก็บของเดิมไว้อยู่ครับ ใช้มาแสนโล ควรเปลี่ยนสปริงใหม่มั้ยครับ

สปริงใช้มา > 100,000 Km. = ควรเปลี่ยน เพราะสปริงเดิม น่าจะ "ล้า" แล้ว

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2023, 16:45:30 »
ผมสั่งshowa สี่ต้น3950บาท คล้ายของเดิมติดรถใส่jazz gk

ราคานี้ = ซื้อ Online หรือ เบิกศูนย์ครับ ?

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2023, 20:57:48 »
เสริมว่าถ้าไปเบิก ติดตั้งศูนย์ ก็จะได้รับประกันการซ่อม  ทำข้างนอกก็รับประกันอู่  อันนี้ผมว่ามีความต่างพอสมควร