ผู้เขียน หัวข้อ: จากตารางเทียบสเป็ค Yaris Cross, WR-V , Kicks เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรบ้าง  (อ่าน 10643 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ส่วนตัวผม ถ้าต้องการรถขับเอง ทนๆ ถึกๆ ผมอาจไป WR-V ครับ

เครื่อง 1.5 แรงๆ ไม่ซับซ้อน รถเบาๆ วิ่งๆ

ช่วงล่างการขับขี่ดีๆ

แต่ส่วนตัวจอง Yaris Cross ไปแล้วครับ เพราะว่า ต้องใช้เป็นรถครอบครัว นั่ง 3 คนครับ

หลังจากได้รับรถแล้ว รบกวนแชร์อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันในสภาพการใช้งานจริงด้วยได้มั้ยครับ
ผมยังมีความกังขาในผลทดสอบอยู่   หลายปีก่อนผมเคยเช่ารถ Corolla Wagon ขับเมื่อตอน
ไปเที่ยวที่โอกินาว่า ตลอดทริปผู้ใหญ่นั่งกัน 4 คน พร้อมกระเป๋า 4 ใบ ติดรถไปตลอด
วิ่งขึ้นเขา ลงเขา ทั้งหมด 5 วัน วิ่งทั้งหมดไป 5xx กม. เติมน้ำมันกลับเต็มถังก่อนคืนรถ
ก็แค่ 20 ลิตรเองครับ รถก็เก่า ระบบไฮบริดก็เก่ากว่า Yaris Cross 
ผมจึงไม่ค่อยอยากจะเอาอัตรากินน้ำมันระดับ 18.xx กม/ลิตร เป็นตัวตั้งครับ

ได้ครับ

ผมมองว่า 18 โลลิตร อาจมาจาก การทำเวลาอัตราเร่ง ด้วยนะครับ (ไม่แน่ใจจริงๆ)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
จองแล้วได้รถเมื่อไรครับ?

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จองแล้วได้รถเมื่อไรครับ?

ราวๆ ปลายเดือนนี้ครับ ตั้งแต่ 23-31 ครับ

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
โอ้ว จัดว่าเร็วสำหรับโตโยต้านะครับ ส่วนฮอนด้า รายนั้นไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ GOBBS

รู้สึกเป็นคนส่วนน้อยแฮะ...ตอนนี้ก็ดูๆไปก่อน คงเปลื่ยนรถเป็นกลุ่มนี้สักคันนั่นละ
สำหรับผม ถ้าใช้รถน้อย ใช้นาน ใช้นอกเมือง ไป WRV รถไม่มีอะไร สันดาปล้วนแต่ไม่กินมาก เบรกมือไฟฟ้าไม่ได้ใช้อยู่แล้ว(จริงๆผมชอบเบรกมือโบราณที่ชอบด่ากันว่าอโยธยามากกว่า) เสียดายแค่เข็มขัดปรับไม่ได้ กับไหนๆเป็น honda แต่ไม่มีเบาะ space magic นี่อยากบ่นจริงๆ กับราคาที่ตึงมากๆ
แต่ถ้าสุดท้ายใช้เยอะ ใช้ในเมือง ไปตจว.บ้าง คงไป Kicks ยังติดที่ชอบรถ global model อยู่
... กลายเป็น YC ตกรอบหมดซะงั้นรู้สึกแม่งๆกับ DNGA(คหสต.) แต่รอดูช่วงล่างใน full review ก่อนว่า ok.ไหม
YC เทสได้ 18โลลิตร(แย่กว่า cross) ผมไม่ค่อยแปลกใจนะ ไปไล่อ่านสเปคดู แบตเล็กกว่า ตัวรถเน้นspace ความลู่ลมน่าจะด้อยลง เทคโนโลยีใหม่กว่าแต่ต้องกดต้นทุนอะไรหลายๆอย่าง ได้เท่านี้ก็สมเหตุสมผลครับ
คนไทยชอบบอกว่ารถจีนทำให้รถญี่ปุ่นปรับตัว นี่ไง MG way เลย option เพียบแต่กินและอืดมากกว่าเพื่อน...ก็ดีเท่าไหร่แล้วที่ไม่ลดความทน
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ SM.

Toyota ปกติก็กินรวบอยู่แล้ว นี่ยิ่งกินขาดสบายๆเลย รอดูว่าค่ายอื่นจะแก้เกมส์ยังไง???