ผู้เขียน หัวข้อ: จากตารางเทียบสเป็ค Yaris Cross, WR-V , Kicks เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรบ้าง  (อ่าน 10642 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
https://www.headlightmag.com/2023-10-07-specification-comparison-yaris-cross-br-v-kicks/

จากที่ทีมงานทำสรุปนี้ออกมา ผมบอกเลยว่า มันดีมาก และอยากให้ทำแบบนี้กับหลายๆรุ่นเลยนะ มันเห็นชัดเลยว่า ใครมีอะไรและไม่มีออะไรเทียบหมัดต่อหมัดแบบไร้ข้อกังขาเลย

ทำให้ใครที่กำลังเทียบสเป็ก มองออกเลยว่า ราคาที่ต้องจ่าย เค้าจะได้อะไร และไม่ได้อะไรคุ้มค่าหรือเปล่า

เพื่อนๆคิดเหมือนผมไหมครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
จากตาราง ยาริสกินขาดเลยครับ คิกส์ก็นั่งขายมะม่วงดองต่อไป...
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Magl

กินตั้งแต่ b ยัน c กระทบ cross ด้วย เล็กกว่า แต่ครบกว่า ถูกกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

อยากให้เอา HRV เข้ามาด้วย เพราะมันสร้างจาก B Platform เหมือนกับ Yaris Cross กับ Kicks
จะได้ดูสมน้ำสมเนื้อกันหน่อย
ส่วน WRV มันสร้างจาก A Platform ก็ดูจะเสียเปรียบไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ต้องยอมรับว่า Toyata การตลาด รวมถึงการออกแบบผลิตภัณฑ์และราคา เค้าเข้าใจคนไทยจริงๆ ทุกสิ่งอย่างทำออกมาถูกใจคนไทยมากกว่า ราคานี้ รวมถึงเพิ่งเปิดตัวใหม่ Yaris cross กินขาดครับ

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
Yaris Cross โดยรวมโดนใจตลาด แม้เสียเปรียบด้านกำลังเครื่องยนต์ ถ้าลดขนาดล้อมาใช้ 17" เหมือนคู่แข่งก็จะได้ทั้งความนุ่มนวล ความประหยัดและอัตราเร่งที่ดีขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ PaPaMan

เทียบกันมาแบบนี้รัศมี Yaris-X ยิ่งเจิดจรัส

ตลาดแตกกันไปยาวๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
พอเอามาเทียบเป็นตารางแบบนี้
ผมว่าภาพรวม Yaris ยิ่งดูดีกว่าแบบชัดเจน
สิ่งที่ Kicks เหนือกว่าแบบเด่นๆ คือสมรรถนะอัตราเร่งเท่านั้นจริงๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Kick อะ เพิ่มเบาะไฟฟ้าคนขับ  มีที่พักแขนด้านหลังตรงกลาง ก้ขายได้ละ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Redback

Yaris cross เสียเปรียบแค่เรื่องอัตราเร่ง แต่ดูแล้วไม่อืดเกินไป ใช้งานเพียงพออยู่แล้ว
TSS ก็เหนือกว่า ส่วนอัตราการสิ้นเปลืองก็น่าจะดีกว่าด้วย
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ GOBBS

ยิ่ง toyota อัดสเปคมาแบบนี้ ยิ่งต้องบอกตัวเองว่า รอหน่อยเหอะ อย่าพึ่งซื้อจนกว่า test drive และ feedback จากลูกค้าจะมา
ปล.ใครไปดูคันจริงมาแล้วขอถามหน่อยครับ เข็มขัดนิรภัยปรับได้ไหม?
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าผมมีเงินก้อนนึง จะซื้อรถที่เป็น seg เดียวกัน ผมจะเลือคันที่กว้างและยาวเกือบที่สุดไว้ก่อนครับ

ถ้า 3 คันนี้ wrv และ kick ไปได้พื้นฐานรถที่เล็กกว่ามายกสูง ผมคงเลือกยาริสอะครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

ถ้าซื้อมาใช้งานนี่ ไม่มีเหตุผลที่จะซื้อ WR-V เลย
นอกจากอยากได้ความต่าง
มีสาวก H มีจับมาแต่ง เซทโบกันยัง

ออฟไลน์ eaklego

เทียบ yaris กับ kicks พอ ตัดwrvออกไปเลย
เน้นแรงๆ ไปkicks
เน้นครบๆจบๆแต่ไม่แรงมาก ไปyaris

ออฟไลน์ V221

นานๆครั้งที่จะเห็นToyotaเหนือกว่าทั้งออปชั่นและราคา แบบนี้กินเรียบหมดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ล้อ Yaris Cross โตกว่า C-HR อีกแน่ะ 😅
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
B-Seg SUV

ตลาดนี้ตัวเลือกเยอะมากและคิดว่าเยอะเกินไป 
Toyota Yaris Cross
Hyundai Creta
Mazda CX-3
Peugeot 2008
MG VS
MG ZS
Haval Jolion
Honda WR-V 
Nissan Kicks

ถ้าแบบไปรวมพวกร่างที่ขยายขึ้นไปอีกนิด
Subaru XV
Mazda CX-30
Honda HR-V

12 ตัวเลือก แม่เจ้าโว้ย   มีให้เลือกทั้ง N/A  Hybrid  Turbo     

กลับมามอง C-SEG เหลือแค่    Altis, Civic, 3 
อะไรกันเนี่ย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
เรียกได้วาฮอตสุดๆครับ
ล่าสุดทักไปขอเงื่อนไขเซลล์ ประกันต้องจ่ายเอง ค่าจดทะเบียนจ่ายเอง ฟิล์มจ่ายเองนะครับ
อยากได้แถมประกันบวกดอกเบี้ยเพิ่ม เซลล์ไม่มีการง้อใดๆ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
จากใจคนมี WR-V ป้ายแดงอยู่ที่บ้าน ณ ตอนนี้

เห็นตารางนี้ แล้วก็ยิ่งรู้สึกเสียดาย และได้แต่นั่งคิดว่า ถ้าเป็นรถของตัวเองใช้งานเอง WR-V คงไม่ได้มาจอดอยู่ในบ้าน จริงๆน้องไม่ได้แย่นะ ผมชอบ Design ภายนอกทั้งคัน และการขับขี่ของคันนี้เลย เพียงแต่ในมุมของความคุ้มค่า ราคา Option และความสมเหตุสมผล คันอื่นมันน่าสนใจกว่าจริงๆ

ยอมรับเลยว่า งานนี้ Toyota มาเต็มจริงๆ น่าใช้มากๆ ผมเองเห็นแล้วยังชอบเลย

ปล. สงสัยบ้านผมจะมีรถที่ไม่มีทางตกรุ่น (ในไทย) เป็นคันที่ 3 ต่อจาก Stream และ GK แล้วหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2023, 17:20:16 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ rtong

ยิ่ง toyota อัดสเปคมาแบบนี้ ยิ่งต้องบอกตัวเองว่า รอหน่อยเหอะ อย่าพึ่งซื้อจนกว่า test drive และ feedback จากลูกค้าจะมา
ปล.ใครไปดูคันจริงมาแล้วขอถามหน่อยครับ เข็มขัดนิรภัยปรับได้ไหม?

เข็มขัดนิรภัยปรับสูงต่ำไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ต้องดูอัตราเร่ง

ตอนนี้ออฟชั่นคุ้มสุด ยาริส คุ้มสุด 

แต่ถ้า อืดสุด ต้องแล้วแต่ความต้องการคนซื้อ

BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ถ้า KICKS ลดสัก 100,000  ผมไป KICKS นะ

ออฟไลน์ spn

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
มีความเห็นว่า ตั้งชื่อซะ Lexus อายไปเลยครับ แหม่ Premium Luxury  :D :D :D

ออฟไลน์ monomomo

• Newbie
  • *
option มาครบถ้วนแบบใช้เหตุผลเลือกซื้อ ก็ yaris cross แหล่ะ

kicks คงต้องแก้เกม ไปโฆษณาจุดขายเรื่อง performance แทน
หรือออกโปร 0% 60 เดือน ฟรีประกันชั้น 1 รถพร้อมส่ง ไรงี้
ถ้า minorchange อีกที ต้องมีเบาะไฟฟ้า ฝาท้ายไฟฟ้า ที่วางแขนเบาะหลังมาเพิ่มใน VL ส่วน V ใส่  BSM เพิ่ม

ส่วนหน้าตาความสวยมันปัจเจก ผมว่า kicks/creta สวยกว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เรื่องออพชั่นนี้ไว้ใจ TDEM ได้เลยครับ
พอแม่งานเป็น Daihatsu นี่เรื่องทำออพชั่นนี่สุดจริงๆ
แม้พอเอาตารางไปเทียบ Ativ อาจจะเกลี่ยของมาไม่ดีเท่า แต่ก็มีให้เพิ่มมาจนสู้กลุ่มเดียวกันได้

Kicks อย่าคาดหวังว่าจะแก้มือมาดีครับ
ตอน Ativ ออก มีเวลาแก้มือ Almera mc ตั้ง 9 เดือน แต่สุดท้ายยังกั๊กของ อัพราคาโหด
โปรมาตอนแรกก็มั่น สุดท้ายโดน City mc มาสวบให้อีกรอบ กลายเป็นอัดโปรก็ขายไม่สู้หน้าเก่าไปเลย
แล้วโปร Kicks ตอนนี้ก็ไม่ได้ดึงดูด ในกลุ่มตอนนี้ก็โพสต์อวยรถตัวเองฟลัดกันรัวๆ ชั้นดีกว่าแรงกว่าชั้นคิดไม่ผิด
เดี๋ยวยอดขายก็จะบอกได้เอง

WR-V ปล่อยเค้าไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ shando

ลำเอียงเห็นๆครับ WRVมี Lanewatch อีก2คันไม่มีไม่ยอมใส่ในตาราง ;D

ออฟไลน์ TJA

เรื่องออพชั่นนี้ไว้ใจ TDEM ได้เลยครับ
พอแม่งานเป็น Daihatsu นี่เรื่องทำออพชั่นนี่สุดจริงๆ
แม้พอเอาตารางไปเทียบ Ativ อาจจะเกลี่ยของมาไม่ดีเท่า แต่ก็มีให้เพิ่มมาจนสู้กลุ่มเดียวกันได้

Kicks อย่าคาดหวังว่าจะแก้มือมาดีครับ
ตอน Ativ ออก มีเวลาแก้มือ Almera mc ตั้ง 9 เดือน แต่สุดท้ายยังกั๊กของ อัพราคาโหด
โปรมาตอนแรกก็มั่น สุดท้ายโดน City mc มาสวบให้อีกรอบ กลายเป็นอัดโปรก็ขายไม่สู้หน้าเก่าไปเลย
แล้วโปร Kicks ตอนนี้ก็ไม่ได้ดึงดูด ในกลุ่มตอนนี้ก็โพสต์อวยรถตัวเองฟลัดกันรัวๆ ชั้นดีกว่าแรงกว่าชั้นคิดไม่ผิด
เดี๋ยวยอดขายก็จะบอกได้เอง

WR-V ปล่อยเค้าไป

ผมก็เบื่อความติ่งอวยรถตัวเองในกลุ่มKicksมากๆ แทบจะเป็นสังคมกะลาครอบอยู่แล้ว
แต่ถ้าพูดถึงเรื่องสมรรถนะกับการขับขี่เพียวๆ ก็ต้องยอมรับล่ะครับว่าดีที่สุดในกลุ่มแล้ว
เหลือแค่รอดูระยะยาวเรื่องความทนทานไม่จุกจิกของระบบE-Power ว่าจะเสถียรแค่ไหน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ส่วนตัวผม ถ้าต้องการรถขับเอง ทนๆ ถึกๆ ผมอาจไป WR-V ครับ

เครื่อง 1.5 แรงๆ ไม่ซับซ้อน รถเบาๆ วิ่งๆ

ช่วงล่างการขับขี่ดีๆ

แต่ส่วนตัวจอง Yaris Cross ไปแล้วครับ เพราะว่า ต้องใช้เป็นรถครอบครัว นั่ง 3 คนครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ส่วนตัวผม ถ้าต้องการรถขับเอง ทนๆ ถึกๆ ผมอาจไป WR-V ครับ

เครื่อง 1.5 แรงๆ ไม่ซับซ้อน รถเบาๆ วิ่งๆ

ช่วงล่างการขับขี่ดีๆ

แต่ส่วนตัวจอง Yaris Cross ไปแล้วครับ เพราะว่า ต้องใช้เป็นรถครอบครัว นั่ง 3 คนครับ

หลังจากได้รับรถแล้ว รบกวนแชร์อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันในสภาพการใช้งานจริงด้วยได้มั้ยครับ
ผมยังมีความกังขาในผลทดสอบอยู่   หลายปีก่อนผมเคยเช่ารถ Corolla Wagon ขับเมื่อตอน
ไปเที่ยวที่โอกินาว่า ตลอดทริปผู้ใหญ่นั่งกัน 4 คน พร้อมกระเป๋า 4 ใบ ติดรถไปตลอด
วิ่งขึ้นเขา ลงเขา ทั้งหมด 5 วัน วิ่งทั้งหมดไป 5xx กม. เติมน้ำมันกลับเต็มถังก่อนคืนรถ
ก็แค่ 20 ลิตรเองครับ รถก็เก่า ระบบไฮบริดก็เก่ากว่า Yaris Cross 
ผมจึงไม่ค่อยอยากจะเอาอัตรากินน้ำมันระดับ 18.xx กม/ลิตร เป็นตัวตั้งครับ