ผู้เขียน หัวข้อ: // ผลทดสอบ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Toyota Yaris Cross HEV Premium Luxury //  (อ่าน 17737 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
Toyota Yaris Cross HEV Premium Luxury : ราคา 899,000 บาท

อัตราเร่ง 0-100 km/h เฉลี่ย : 10.65 วินาที

อัตราเร่ง 80-120 km/h เฉลี่ย : 8.22 วินาที

ความเร็วสูงสุด Top Speed : 165 Km/h @ - - -

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเฉลี่ย : 18.22 km/l

อ่านต่อได้ที่นี่ : https://www.headlightmag.com/2023-10-12-acceleration-fuel-consumption-hev-toyota-yaris-cross/

ออฟไลน์ escudaeza

ไมล์อ่อนเยอะไปหน่อยนะครับเนี่ย
ถ้าแบบนี้จะให้แฟร์ คงต้องบวกอัตราเร่งเพิ่มอีกซัก0.5วิ ลดอัตราสิ้นเปลืองลงอีกซัก0.3-0.5กม./ลิตร
เพื่อให้ได้ความเที่ยงตรงตามgpsเท่าๆกับคนอื่น
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ไม่ได้คาดหวังด้านอัตราเร่งมาก 80-120 ได้ 8 วินี่ก็ดีแล้ว

แต่ยอมรับว่าคาดหวังกับอัตราสิ้นเปลืองนอกเมือง ไม่คิดว่าจะหล่นมา 18 km/l พอๆ HR-V eHEV ขนาดนี้

แต่ก็นะ คงล้อ 18“ ด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ยางใหญ่ ล้อใหญ่ เกินความจำเป็นไปมากจริงๆ   (เพื่อความสวยล้วนๆ) 

ล้อกับยางไซต์ระดับกระบะ Low floor  แล้ว
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
แอบหวังให้ประหยัดกว่า Corolla Cross และ CH-R

แต่เอาจริงๆ ผมเริ่มรู้สึกมากขึ้นเรื่อยๆว่า e-Power ของ Nissan จะมาถูกทาง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Symphonic

Corolla Cross HEV ใช้งานจริงวิ่งเกือบ 700 km
เติมน้ำมันกลับยังแค่ปริ่มๆ 29-30 ลิตร หรือ 22-23 km/l
เป็นแบบนี้มา 6-7 km แล้ว

เจ้า yaris cross จะกินน้ำมันขนาดนั้นเชียวหรือ
รอข้อมูลจากคนใช้งานทุกวันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
เรื่องประหยัดคงต้องดูใช้งานจริงวิ่งในเมืองครับ hybrid วิ่งยาวไม่ประหยัดเท่าวิ่งบ้างติดบ้าง

ออฟไลน์ KTN88

ไมล์อ่อนเยอะไปหน่อยนะครับเนี่ย
ถ้าแบบนี้จะให้แฟร์ คงต้องบวกอัตราเร่งเพิ่มอีกซัก0.5วิ ลดอัตราสิ้นเปลืองลงอีกซัก0.3-0.5กม./ลิตร
เพื่อให้ได้ความเที่ยงตรงตามgpsเท่าๆกับคนอื่น

คงต้องตั้งค่าเฉลี่ยมาที่ -5 แล้วคำนวณเฉลี่ยเอาครับ เพราะส่วนใหญ่จะเพี้ยนไป -5 กัน(100 gpsขึ้น 95)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อัตราเร่งถือว่าดีเลยล่ะ
แต่คาดหวังกับอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันมากกว่า
กินกว่า Corolla Cross ซะงั้น เป็นไปได้ไหมที่ให้แบตมาลูกเล็กไปหน่อย แค่ 0.7
อย่าง Nissan Kicks ตัวปรับปรุง MY2022 ได้แบตใหญ่ขึ้น ทำให้อัตราสิ้นเปลืองดีขึ้น
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fragile

เวลาโอเคเลยครับ ลองไปจับๆ รถตัวโชว์มาแล้ว รู้สึกพวงมาลัยมันจับแปลกๆ ยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ solo

เร็วกว่า WRV หรือนี่

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

แอบหวังให้ประหยัดกว่า Corolla Cross และ CH-R

แต่เอาจริงๆ ผมเริ่มรู้สึกมากขึ้นเรื่อยๆว่า e-Power ของ Nissan จะมาถูกทาง

ใช้งานทั่วไปเกิน 20 km/l แน่นอนครับ

ผมใช้พริอุสเห็น HLM ทดสอบยังไม่ถึง 20 km/l เหมือนกัน แต่ใช้จริง 21-22 km/l ครับ

เดาว่าตอนทดสอบ โดยการเหยียบยาว ๆ 110 km/h โดยไม่ยกคันเร่ง ทำให้เครื่องยนต์ติดตลอด จึงไม่สอดคล้องกับการใช้งานจริงครับ

ออฟไลน์ GoWjUnG

• Newbie
  • *
อ่านผ่านๆมาในกลุ่ม cross เกทับกันไปมาเรื่องเครื่องใหญ่กว่า เจอตัวเลขนี้ไป น่าจะลบกันไม่ทัน  :D

อ่านผ่านๆมาในกลุ่ม cross เกทับกันไปมาเรื่องเครื่องใหญ่กว่า เจอตัวเลขนี้ไป น่าจะลบกันไม่ทัน  :D

ตอนนี้ดิ้นไปทางความเร็วสูงสุดมากกว่ากันแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Floppy-T

็็HLM ทดสอบ 110 km/hr ยิงยาวๆ ไฮบริดก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไรนัก ได้เท่านี้ก็หรูแล้วครับ

ดู CR-V ตัวไฮบริด ผู้ใช้จริงบอกประหยัดมากกกกกกกก

็็HLM ทดสอบ 110 km/hr ยิงยาวๆ ไฮบริดก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไรนัก ได้เท่านี้ก็หรูแล้วครับ

ดู CR-V ตัวไฮบริด ผู้ใช้จริงบอกประหยัดมากกกกกกกก

เห็นแอดมินมาร์คลงไว้ว่าใช้ในเมือง+ทางด่วนได้ประมาณ 23 km/l

ยิ่งช้าคงยิ่งประหยัดกว่านี้อีก

ออฟไลน์ nmd

110 ม้า กับล้อ 18 ได้เวลานี้ก็ไวแล้วครับ
คิดว่ารถคงมีน้ำหนักไม่มาก

ออฟไลน์ sedan lover

ส่วนตัวมองว่าไมล์มันอ่อยเกินไป มีค่า error จนแทบจะใช้ในชีวิตประจำไม่ได้แล้ว
คิดดูสิครับ ขับ 110 รถวิ่งจริงแค่ 100นิดๆ 102 103km/h
ถ้าขับไมล์ชี้อยู่105ความเร็วจริง90หน่อยๆ
มันคลาดเคลื่อนมากเกินไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2023, 17:41:32 โดย sedan lover »

ส่วนตัวมองว่าไมล์มันอ่อยเกินไป มีค่า error จนแทบจะใช้ในชีวิตประจำไม่ได้แล้ว
คิดดูสิครับ ขับ 110 รถวิ่งจริงแค่ 100นิดๆ 102 103km/h
ถ้าขับไมล์ชี้อยู่105ความเร็วจริง90หน่อยๆ

เดี๋ยวนะครับ
ขับไมล์ 100 gpsขึ้น 93.7
ขับไมล์ 110 gpsขึ้น 103.7
เท่ากับไมล์เพี้ยน 6.3% ถือว่าเพี้ยนเยอะพอสมควร แต่มีรถในตลาดอีกหลายรุ่นที่ไมล์เพี้ยนกว่านี้อีกนะครับ และอีกหลายรุ่นที่ไมล์เพี้ยนน้อยกว่านี้นิดหน่อย เฉลี่ยแล้วไมล์เพี้ยนประมาณ 5% เต็มตลาดเลย

ถ้าขับ 105 gpsขึ้น 90 หน่อยๆผมว่าไมล์มันเสียแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Patrik

• Newbie
  • *
ตอนวัดอัตราเร่ง 0-100 km/h คววามเร็วที่ใช้เป็นความเร็วจาก GPS ใช่ไหมครับ หรือว่าความเร้วจากเข็มวัดความเร็วของรถ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lexus

กลุ่มนี้ตอนนี้บันเทิงมากครับ
แม่รักลูกคนเล็กมากกว่าคนโต ลูกคนโตก็เลยน้อยใจ บ้างก็พาลไปทั่วเลย

ออฟไลน์ Symphonic

เดี๋ยวนะครับ
ขับไมล์ 100 gpsขึ้น 93.7
ขับไมล์ 110 gpsขึ้น 103.7
เท่ากับไมล์เพี้ยน 6.3% ถือว่าเพี้ยนเยอะพอสมควร แต่มีรถในตลาดอีกหลายรุ่นที่ไมล์เพี้ยนกว่านี้อีกนะครับ และอีกหลายรุ่นที่ไมล์เพี้ยนน้อยกว่านี้นิดหน่อย เฉลี่ยแล้วไมล์เพี้ยนประมาณ 5% เต็มตลาดเลย

ถ้าขับ 105 gpsขึ้น 90 หน่อยๆผมว่าไมล์มันเสียแล้วล่ะครับ

ไม่ใช่ 6.3% แต่เป็น + 6.3 Km/h ในทุกๆ ความเร็วครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ประทับใจ อัตราเร่ง 80-120

เพราะได้ใช้จริงตอนแซง น่าสนทันที
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
จริงๆจากที่ดูรีวิวมา ผมว่าพวก hev อาจต้องเพิ่มอินดิเคเตอร์ 0-80 ด้วยซ้ำครับ สำหรับพี่โต  :-\

ของ hlm ทดสอบได้ค่าที่ดีผมว่าเกี่ยวกับมอเตอร์ด้วย
คือให้เวลากับมอเตอร์คูลดาวน์ทดสอบยุติธรรมมาก ชื่นชมในทางมืออาชีพเลยครับ
บางรีวิว เหยียบต่อเนื่อง ตัวเลขเลยออกมาอย่างแย่ แล้วก็ไม่อธิบายเหตุผลออกมา
อาจจะไม่เป๊ะในหลักการ แต่ก็ต้องมีสมมุติฐานให้คนรู้จักรถประเภทนี้บ้าง

กลับมา 0-80 ก่อน ผมว่าถึงจุดนี้ motor กับ battery ก็เริ่มร้อนจนไม่เต็มประสิทธิภาพแล้วนะครับ
พอ 0-100 มันเลยอั้นช่วง 80-100 พอสมควร อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ headcutterz

ดูจากรีวิวหลายๆ ช่อง คนที่ดูตัวเลขอัตราเร่งนี้ ต้อง note ไว้ในใจนิดนึงนะครับว่า อัตราเร่งมันไม่เสถียร   ขึ้นกับความร้อนของมอเตอร์และกำลังไฟในแบตเตอรี่  บางช่องพบว่าอัตราเร่งตกลงไปอยู่แถว ๆ 14 วิ ไม่นับเรื่องไมล์อ่อนอีก   ทำให้ขับจริงอาจจไม่ได้แรงเหมือนตัวเลขครับ  (ซึ่ง corolla cross อัตราเร่งจะคงที่กว่าเพราะกำลังไฟของแบตเตอรี่เยอะกว่าและกำลังเครื่องยนต์มีมากกว่า)

https://youtu.be/WzaJhcgP0bU?si=_9cJipM-FBmSYuyg

https://youtu.be/xrjS2T1_4fs?si=9Kik672YFkLnK_4Y

ออฟไลน์ TJA

เห็นด้วยครับ ทั้งหลักการและกาคใช้งานจริงมันง่ายและเวิร์คมากๆ
จนอดสงสัยไม่ได้ว่าแค่เทคโนโลยีSeries Hybrid มันง่ายมากๆถ้าโตโยต้าจะทำ
แต่ทำไมถึงไม่ทำ?

ออฟไลน์ solo

Battมันแพงครับ ที่บรรดารถสันดาปไม่อยากไปไฟฟ้าเพราะค่าแบตนี่แหล่ะ Yaris Cross ใช้แบตลูกแค่ 0.7 Kwh แต่Kicks ใช้ขนาด 2Kwh

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อัตราเร่ง ดีมากจนน่ากลัวช่วงล่างจะเอาไม่อยู่ครับ

ส่วนอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ต่ำไปหน่อยครับ

สรุป ขออืดกว่านี้สัก 2-3 วิ แต่ประหยัดในระดับ Mazda 2 ได้ไหมครับ :-[

ล้อ 18 พี่ไม่น่าใส่มาเลยยยย รถทรงนี้ ล้อ 17 ก็เหลือๆ แล้ว

เห็นด้วยครับ ทั้งหลักการและกาคใช้งานจริงมันง่ายและเวิร์คมากๆ
จนอดสงสัยไม่ได้ว่าแค่เทคโนโลยีSeries Hybrid มันง่ายมากๆถ้าโตโยต้าจะทำ

ทำแต่ไม่ขายไทยครับ(เครื่อง 1.2 e-Smart ของ Daihatsu) ที่วางอยู่ใน Raize,Rocky

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ทำแต่ไม่ขายไทยครับ(เครื่อง 1.2 e-Smart ของ Daihatsu) ที่วางอยู่ใน Raize,Rocky

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ราคาคงถูกลงไปอีกแน่ๆ อย่างน้อย 5 หมื่นครับ