ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์บริการ Toyota เล็กหรือใหญ่ มีผลกับการได้รถไหมครับ  (อ่าน 4626 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สอบถามครับ

จอง Yaris Cross ไป สีน้ำเงินล้วน ตัว top

จองวันที่ 7 ครับ แต่รถผม sale บอกว่าจะได้ราวๆ ปลายเดือนนี้ครับ

แต่ผมเห็นบางคนเขาจองพอๆ กับผม แต่ศูนย์ใหญ่ๆ เหมือนเขาจะได้รถก่อนนะครับ

ผมเลยสงสัยว่า อย่างศูนย์ที่ผมจอง นั้น เล็ก มีแค่ 3 ที่ มันจะมีผลไหมครับ ที่ทำให้รถเราได้ช้ากว่า ศูนย์ใหญ่ๆ เช่น Buzz หรือ พิธาน
เพราะผมเคยจองที่ พิธาน 3 วันผมก็ได้รถแล้วครับ (ซื้อสดนะครับ) จองก็ช้ากว่าตอนจอง Cross ซะอีก

เคยถาม sale ว่าเห็นหลายๆ ที่เขาสลับรถกันระหว่างศูนย์ ทำได้ไหม ก็เหมือนจะทำไม่ได้นะครับ (อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ)

ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
เมื่อก่อนผมเคยซื้อโตโยต้า เซลจะตัดรถจาก ตจว มาให้
ขับมาจากอีกโชว์รูมเข้า กทม  ตอนรับรถได้เลขไมล์ 6-70
เคยซื้อ 2 คัน ได้มาแบบนี้
ผมเคยไปคุยกับช่างโตโยต้า เขาบอกจะมีการซื้อแบบล็อต 10 คันแถม 1 คัน
บางช่วงจะมีให้พ่วงบังคับเอาสีที่ไม่นิยมด้วย

เคยไปเจอที่เต็นท์รถ เป็นคัมรี่ป้ายแดง โชว์รูมตัดขายทิ้งออกมาก็มี
ผมว่ารายใหญ่โชว์รูมหลายๆที่ โอกาสได้รถเร็วกว่ารายเล็ก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เรื่องศูนย์ใหญ่มีผลครับ

และเรื่องสีก็มีผลด้วยเพราะสีฮิตจะเข้าสต็อกก่อนเสมอครับ เช่นสีขาว เงิน ดำ

ส่วนสีแปลกแยก เช่นเขียว แดง ส้ม น้ำเงิน ต้องรอเป็นปกติละครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
มีสิครับ ขนาดการเครมยังมีผลด้วยเช่นกันเลย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เข้าใจว่าปรกติ โรงงานจะผลิตมารอหรือตามที่ศูนย์สั้งไว้ ศูนย์เองก็ต้องคาดการเอาว่าสีไหนรุ่นไหนจะขายดีก็สั้งมารอไว้ คงไม่ถึงขนาดที่ว่าสั้งทีละคันตามที่มีคนจองมาหรอก
ทีนี้ถ้าศูนย์ใหญ่ ทุนเยอะอาจสั้ง Lot ใหญ่กว่าได้ครับ
เรื่องสีกับรุ่นย่อยก็ด้วยครับ ส่วนมากถ้าจองรุ่นและสีที่ฮิตๆ จะได้เร็ว เพราะศูนย์อาจสั้งมาเผื่อตั้งแรกเพราะยังไงก็ขายได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ axister

เล็กใหญ่มีผลแน่นอนครับ และการสลับรถก็มีบ่อยๆเช่นกัน

แต่ตรงนี้ margin เรื่องค่าขนส่งศูนย์ที่ว้อนต้องรับ ถ้าไม่คุ้มทุนในการทำยอดเค้าก็คงไม่ทำ ยิ่ง yaris x ตอนนี้เนื้อหอมม้ากกกก ต้องยอมรับว่าทำ option + ราคามาแบบนี้คนหวั่นไหวกันเต็มไปหมด จากเป็นพี่ขี้กั๊กมาตลอด

ส่วนตัวผมเคยทำ nissan เค้าบังคับให้เข้าศูนย์ซื้อ 2 คันทุกรุ่น เป็นดีลเลอร์ ตจว terra ขายไม่ได้เลย ต้องก็ยอมตัดมาจิ้นขาดทุนส่งไปแลกกับ note ครับ เพราะหั่นราคาแล้วในจังหวัดก็ยังไม่เอา จังหวัดเล็กๆ ถ้าไม่ใช่ izuzu toyota ขายยาก

ถ้าไม่ซีว่าศูนย์ไหนก็ได้ ไปประกาศใน group facebook ใครมีสีน้ำเงินพร้อมส่ง เดี๋ยวเซลก็มารุมจนเลือกไม่หวั่นไม่ไหว ตอน camry ผมเคยทำมาแระเปิดตัวบอกไม่มีสีเทาซักที่แถวบ้าน ลงเฟส ครึ่ง ชม. ขับไปรับรถได้เลย

ออฟไลน์ Newhang

มีผลครับ แต่ไม่ตายตัว แต่ผมก็เลือกศูนย์ใหญ่ครับ เพราะปัญหาน้อยกว่า การจัดการดีกว่าครับ

ออฟไลน์ KTN88

หลังๆเหมือนจะใช้ระบบโควต้านะครับ แบ่งโควต้าเท่ากันทุกที่ป้องกันดีลเลอร์ใหญ่ทุ่มส่วนลดดึงลูกค้า(และดีลเลอร์ใหญ่ก็มักได้ออกงานใหญ่ๆเช่น มอเตอร์โชว์,มอเตอร์เอ็กโป ดึงลูกค้าต่างจังหวัดไป) บังคับใช้ราคาส่วนลดเท่าๆกันสำหรับรถออกใหม่

ออฟไลน์ SM.

พี่สาวเพิ่งออก corolla cross มา ศูนย์ใหญ่ประจำจังหวัด ไม่มีรถ แต่ศูนย์เล็กกว่า มี

อาจจะอยู่ที่จังหวะด้วยครับ

ออฟไลน์ Devil13

ศูนย์ใหญ่เค้ามีสาขาเยอะ เค้าตัดรถจากสาขาอื่นมาได้ครับ
เช่น มีคนทิ้งจอง หรือขอเลื่อนรับรถ เค้าจะตัดให้คิวอื่นเลย
และสีแปลกๆ เช่นแดง น้ำเงิน พวกนี้รอนานกว่า ขาว หรือดำครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ศูนย์ใหญ่ การเลือกรถ หรือ มีอำนาจ(พาวเวอร์) ในการขอรถได้มากกว่า รถมาไวกว่า เลือกสีได้เยอะกว่า ครับ

ไปขับรถจากอีกศูนย์มา มาให้ ก็ยังเคย

ปล.ทำไมไม่ขึ้นสไลด์มา = ค่าสไลด์จ่ายเอง เลยให้ขับมา เลขไมล์ขึ้นกว่า 0km ไม่เป็นไร