ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะไปจองBMW 530e luxury มีข้อเสนอแนะหรือข้อควรระวังอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 5524 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teepol

• Newbie
  • *
กำลังจะไปจองBMW 530e luxury มีข้อเสนอแนะหรือข้อควรระวังอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
ระวัง... ระวังจะติดใจจนไม่อยากไปขับคันอื่น  :D :D

ใช้มาเกือบสามปี 50,000 กม. ไม่มีปัญหาใดๆเลย

• Newbie
  • *
ระวัง... ระวังจะติดใจจนไม่อยากไปขับคันอื่น  :D :D

ใช้มาเกือบสามปี 50,000 กม. ไม่มีปัญหาใดๆเลย

ขอบคุณครับ อยากสอบถามว่าช่วงล่างเป็นอย่างไรบ้างครับ เพราะรุ่นนี้ไม่ได้ช่วงล่างadaptive
เหมือนกับตัว M sport

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
กำลังจะตกรุ่นแล้ว คิดดีๆ นะครับ

ผมเคยใช้ 520d Luxury ตั้งแต่ตัว CBU เบาะนั่งสบายดีครับ ปีกเบาะไม่บีบครับ (คันนี้ชนพังไปแล้ว)

จากนั้นซื้อ 530e Elite (ตัวถูก) เบาะแบบ Sport ปีกเบาะบีบตัวเยอะไปหน่อย ส่วนอื่นๆ ก็ดีครับ วิ่งไกลๆ ก็ประหยัด

ตอนนั้นซื้อมาที่ราวๆ 2.8x ล้านครับ ซื้อหลัง LCI แป๊บนึง ถ้าราคาตอนนี้ไม่ถูกมากๆ ผมว่ารอไหมครับ

ถ้าซื้อเพราะเป็น PHEV ตัวนี้ได้แบตแค่ 12 kWh นะครับ วิ่งในเมืองปกติใช้ EV Mode ได้ราวๆ 35-40 กม. วิ่งไปนอกเมืองแบบเรื่อยๆ รถไม่ติดได้ราวๆ 45-55 กม.

ส่วนตัวใหม่ G60 ได้แบต 19.4 kWh แบตใหญ่ขึ้นก็วิ่ง EV Mode ได้ไกลขึ้นครับ

ปล. ถ้าตอนนี้ให้ผมซื้อ BMW ในงบไม่เกิน 3 ล้าน ผมไป iX3
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

• Newbie
  • *
กำลังจะตกรุ่นแล้ว คิดดีๆ นะครับ

ผมเคยใช้ 520d Luxury ตั้งแต่ตัว CBU เบาะนั่งสบายดีครับ ปีกเบาะไม่บีบครับ (คันนี้ชนพังไปแล้ว)

จากนั้นซื้อ 530e Elite (ตัวถูก) เบาะแบบ Sport ปีกเบาะบีบตัวเยอะไปหน่อย ส่วนอื่นๆ ก็ดีครับ วิ่งไกลๆ ก็ประหยัด

ตอนนั้นซื้อมาที่ราวๆ 2.8x ล้านครับ ซื้อหลัง LCI แป๊บนึง ถ้าราคาตอนนี้ไม่ถูกมากๆ ผมว่ารอไหมครับ

ถ้าซื้อเพราะเป็น PHEV ตัวนี้ได้แบตแค่ 12 kWh นะครับ วิ่งในเมืองปกติใช้ EV Mode ได้ราวๆ 35-40 กม. วิ่งไปนอกเมืองแบบเรื่อยๆ รถไม่ติดได้ราวๆ 45-55 กม.

ส่วนตัวใหม่ G60 ได้แบต 19.4 kWh แบตใหญ่ขึ้นก็วิ่ง EV Mode ได้ไกลขึ้นครับ

ปล. ถ้าตอนนี้ให้ผมซื้อ BMW ในงบไม่เกิน 3 ล้าน ผมไป iX3

ขอบคุณครับ จริงๆแล้วผมก็คิดคล้ายๆกันครับ ผมได้ราคามาประมาณ2.8ล.
ผมก็สนใจ ix3อยู่ด้วยครับ แต่ยังกังวลเรื่องการชาร์ทเวลาไปเที่ยวหรือขับทางไกล
เลยยังได้เป็น plug-in ครับ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
เรื่องช่วงล่างผมเคยนั่ง 530i ของเพื่อนที่มาเลซึ่งไม่ใช่ m sport ผมว่าโอเคนะครับ ไม่แข็ง กำลังดี

ผมเคยมี 530e m-sport pre-LCI ช่วงล่าง m-sport (ไม่ใช่ adaptive) มันก็จะแข็งๆหน่อยเทียบกับคันที่ใช้ปัจจุบันเป็น 530e LCI m-sport ช่วงล่าง adaptive-m จะนุ่มขึ้นนิดนึงตอนขับโหมด comfort

แต่จุดนึงที่ผมแนะนำคือ ถ้ามีสมาชิกมากกว่า 2คน แล้วใช้เป็นคันหลัก จะอึดอัดเรื่องพื้นที่เก็บของท้ายรถ โดยเฉพาะเวลาไปต่างจังหวัด มันแคบไปหน่อยครับ

• Newbie
  • *
เรื่องช่วงล่างผมเคยนั่ง 530i ของเพื่อนที่มาเลซึ่งไม่ใช่ m sport ผมว่าโอเคนะครับ ไม่แข็ง กำลังดี

ผมเคยมี 530e m-sport pre-LCI ช่วงล่าง m-sport (ไม่ใช่ adaptive) มันก็จะแข็งๆหน่อยเทียบกับคันที่ใช้ปัจจุบันเป็น 530e LCI m-sport ช่วงล่าง adaptive-m จะนุ่มขึ้นนิดนึงตอนขับโหมด comfort

แต่จุดนึงที่ผมแนะนำคือ ถ้ามีสมาชิกมากกว่า 2คน แล้วใช้เป็นคันหลัก จะอึดอัดเรื่องพื้นที่เก็บของท้ายรถ โดยเฉพาะเวลาไปต่างจังหวัด มันแคบไปหน่อยครับ

ขอบคุณครับ ผมก็กังวลกับที่เก็บด้านหลังเหมือนกันครับ แต่ราคาช่วงนี้ก็ลดลงเยอะ เลยคิดว่ารุ่นนี้คุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายไปครับ

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ถ้าย้อนเวลากลับไป/ด้ ผมก็ตงจะ ix3

ออฟไลน์ mick

รอรุ่นใหม่ครับ ลดไม่มากพอครับ

• Newbie
  • *
ถ้าย้อนเวลากลับไป/ด้ ผมก็ตงจะ ix3

ขอบคุณครับ
เพราะอะไรถึงอยากเปลี่ยนเป็น ix3ครับ มีข้อเสียอะไรทีไม่ชอบครับ

• Newbie
  • *
รอรุ่นใหม่ครับ ลดไม่มากพอครับ

ขอบคุณครับ
ที่ผมคิดคือถ้ารอรุ่นใหม่ ราคาน่าจะประมาณ3.5ล.ครับ
โจทย์ของผมคือหารถราคาไม่เกิน3ล้านครับ
คุณคิดว่าราคาที่น่าซื้อ ควรจะเท่าไรดีครับ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
ได้ข่าว ix2 จะขายในไทย
รอดูก่อนไหมครับ
ผมมีเงินจอง bmw อยู่เหมือนกัน
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเป็นผม รอตัวใหม่ครับ

ส่วนต่าง 5-6 แสน ผมยอมจ่ายเพื่อตัวใหม่ครับ

ถ้าส่วนต่างเป็นล้าน อันนี้อาจจะมีเขวบ้าง แต่ผมยอมรอดีกว่า

ตอนนั้น ผมก็ถาม iX3 ไป แต่เซลล์บอกว่ารอรถนานมากกกกก เหมือนกัน ไม่รู้ตอนนี้ยังรอนานอยู่ไหม

เพราะถ้าเลือก PHEV ตอนนี้ เลยจะเอา iX3 ที่เป็น BEV ไปเลย

• Newbie
  • *
ได้ข่าว ix2 จะขายในไทย
รอดูก่อนไหมครับ
ผมมีเงินจอง bmw อยู่เหมือนกัน
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *

ส่วนต่าง 5-6 แสน ผมยอมจ่ายเพื่อตัวใหม่ครับ

ถ้าส่วนต่างเป็นล้าน อันนี้อาจจะมีเขวบ้าง แต่ผมยอมรอดีกว่า

ตอนนั้น ผมก็ถาม iX3 ไป แต่เซลล์บอกว่ารอรถนานมากกกกก เหมือนกัน ไม่รู้ตอนนี้ยังรอนานอยู่ไหม

เพราะถ้าเลือก PHEV ตอนนี้ เลยจะเอา iX3 ที่เป็น BEV ไปเลย

ขอบคุณครับ ตอนนี้ iX3 ออกรุ่น inspiring 2.99ล. รอรถไม่นานแล้วครับ แต่ผมยังอยากได้เป็น plug-in
ก่อนครับ เลยตัดiX3ออกจากตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ iX3 ออกรุ่น inspiring 2.99ล. รอรถไม่นานแล้วครับ แต่ผมยังอยากได้เป็น plug-in
ก่อนครับ เลยตัดiX3ออกจากตัวเลือกครับ

ครับ ตอนนั้นที่ผมดู Tesla ยังไม่เข้าไทย คนจองเยอะ โดยเฉพาะ iX3 สีเทา

ตอนนี้สถานการณ์น่าจะดีขึ้นเยอะครับ

ถ้าสนใจ PHEV ก็ลองดูครับ อันนี้คงแล้วแต่ความชอบ