ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง กรอไมล์ 2566.  (อ่าน 6398 ครั้ง)

ออฟไลน์ makrO

• Newbie
  • *
ระวัง กรอไมล์ 2566.
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 17:58:08 »
สวัสดีครับ

วันเสาร์เช้า อากาศกำลังดี ขับรถพาคุณแม่ไปทำธุระย่านเต้นท์รถ

เลยคุ้นๆว่ามีรถคันนึงอยู่แถวนี้ ไมล์น้อย ราคาดี ประกาศขายอยู่ใน Marketplace

หลังทำธุระเสร็จ ก็เลยขอแว้บไปดูสภาพจริงสักหน่อย(ไม่ได้กะจะซื้อ) ไปดูสภาพเพราะราคามันเย้ายวนเหลือเกิน

เต้นท์นี้ผมไม่เคยได้ยินชื่อ หาในกูเกิลแมพยังไม่เจอ... ต้องให้ส่งโลเคชั่นมาให้

พอไปถึง น้องหลบอยู่หลังสุด โชว์ไฟหน้าสุดสวย คิดในใจ หรือว่าจะเป็นช้างเผือก??

สภาพโดยรวมถือว่าโอเค (ผมดูเป็นคร่าวๆ เคยไปดูตอนคุณพ่อซื้อ มีช่างประจำคุณพ่ออยู่ เวลาคุณพ่อซื้อจะพาไปด้วยตลอด)

สเปคถือว่าชอบเลยครับ สีรถ สีเบาะ ออพชั่น...

แต่พอเปิดดูภายใน รู้สึกฟีลแปลกๆ กลิ่นค่อนข้างแรง แต่ก็ไม่ได้อะไร เพราะจะมาดูสภาพเฉยๆ

สุดท้ายก่อนกลับ เปิดเก้ะดูเล่มทะเบียน ตรงสเปคเลย เจ้าของมือเดียว ตามประวัติไม่น่าจะยาก...

แต่เหมือนมีแนบใบ Services มาด้วย ไหนดูหน่อยสิ้เซอวิสถึงหรือเปล่า

ไล่ดูทีละอย่างก็ไม่มีอะไรผิดปกติ

จนกระทั่งดูไมล์ที่เข้าServices.... แม่เจ้า!! ไม่ใช่แค่ราคาตัวรถที่ลดไป70% แต่ไมล์ที่โพสต์ขาย ก็ลดให้ด้วยเช่นกัน...
(สงสัยเต้นท์ลืมเอาออก แต่ผมแอบถ่ายมาไว้ดูเองแล้ว เลขตัวถังตรงกับในเล่มเป้ะๆ..)

น่ารักจริงๆ ลด แลก แจก แถม

ระวังกันด้วยนะครับ

ปล. ไม่ได้มีเจตนามาว่าร้ายใครนะครับ ร้านดีๆมีเยอะมากๆครับ แต่บางที่ไม่ไหวจริงๆ ถ้าโดนเข้ามานึกไม่ออกเลยจะเซ็งขนาดไหน พ่อผมบอกเสมอเวลาไปซื้อรถจ้างช่างไปด้วยตลอด เสียไม่กี่พัน คุ้มๆ(แต่ยังไม่เคยซื้อเองสักที)
ปล2. ใครอยากได้คอนแทคช่าง ทักมาถามในDMได้นะครับ ผมแชร์ให้ได้ ไม่ได้ค่าคอมอะไรทั้งนั้น
Honda CITY
Accrod G9 MC
F30 320I

--- Road To ---
981 Boxster
991.1 GTS

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ระวัง กรอไมล์ 2566.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 18:09:38 »
คนคิดจะเป็นพ่อค้า ถ้าเขาคิดแบบนี้ ไม่ต้องสืบครับ ส่วนใหญ่ไปไม่ไกล
สักแต่อยากได้ โดยไม่นึกถึง คุณธรรม  มีเยอะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 18:15:46 »
ไม่รู้ใช่ lexus gs250 premium moonroof รึเปล่าครับ

ของผมขายไปเมื่อกลางปี รถเกรย์เลยไม่มีประวัติศูนย์ option เต็มแต่โป๊ะแตกตรงผมไปทำ interior ใหม่มาเลยจำได้กับพวกฟิล์มที่แปะในภาพ

เปลี่ยนทะเบียน ราคาถูกกว่าเพื่อนๆมาก ของผมวิ่งไป แสนกลางๆ ไปโพส 24k เองครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2023, 21:41:06 »
ยังมีคนกล้ากรอไมล์รถแล้วขายอีกหรอ ...

เต้นท์เค้าเลิกทำกันนานแล้ว เพราะลูกค้าซื้อไป รู้ทีหลัง ฟ้องได้คนขายโดนข้อหาฉ้อโกง ติดคุกเลยนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 07:08:35 »
ยังมีคนกล้ากรอไมล์รถแล้วขายอีกหรอ ...

เต้นท์เค้าเลิกทำกันนานแล้ว เพราะลูกค้าซื้อไป รู้ทีหลัง ฟ้องได้คนขายโดนข้อหาฉ้อโกง ติดคุกเลยนะครับ

เต็นท์ที่กรอมีเยอะแยะ
และจะเอาผิดอะไรได้ ? มีหนังสือสัญญาลงรายละเอียดไว้เหรอครับ ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 08:14:54 »
รถกรอไมล์ ไม่ตรงกับเล่ม ผมว่า น้อยแล้วนะที่จะเจอ มันไม่เนียน และ น่าเกลียด เขาไม่ทำกันครับ

ถ้ารถกรอไมล์ เขาต้องกรอโดยเจ้าของรถ กรอเอง เพื่อให้ไมล์มันน้อย ตั้งแต่ขายเข้าเต้นท์แล้ว เต้นท์มานั่งกรอไมล์เอง เช็คกับศูนย์ หรือ เช็คกับ book ไม่ตรง มันมีแต่เสียกับเสีย

ผมเคยเจอรถที่เจ้าของกรอไมล์เอง ไม่ใช่เพื่อให้มันเลขไมล์น้อยนะครับ แต่ผมไม่เอ่ยเหตุผลละกัน บอกว่า มันมี และ เยอะด้วย ด้วยเหตุผลบางอย่าง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 08:45:08 »
รถผมวิ่ง 300000
ไปเจอประกาศขาย กรอไมล์ไป 100000 เดียว  :'(

ไม่กล้าซื้อรถมือสองเลยยยย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 09:34:21 »

เต็นท์ที่กรอมีเยอะแยะ
และจะเอาผิดอะไรได้ ? มีหนังสือสัญญาลงรายละเอียดไว้เหรอครับ ?

1. กรณีดังกล่าวเป็นการหลอกลวงประชาชนเป็นการปกปิดความจริงซึ่งอันควรบอกให้แจ้ง

ตาม ป.อ. มาตรา 343 เป็นการแสดงข้อความอันเป็นเท็จต่อประชาชน มีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี

2. และถ้ามาหลอกขายในเว๊ป หรือในระบบอินเตอร์เน็สต ยังมีความผิดตามพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกัคอมพิวเตอร์พ.ศ. 2550 ข

มาตรา 14(1) จำคุก 5 ปี ปรับ100,000 บาท

3..สามารถบอกเลือกสัญญา และเรียกค่าเสียหายได้อีก

ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพานิชย์มาตรา 391

4. ในส่วนราชการ สคบ.(สำนักงานคุ้มครองผู้บริโภค) ก็มีกฎหมายคุัมครองให้บอกเลิกสัญญาได้

ประกาศคณะกรรมการว่าด้วยสัญญา
เรื่อง ให้ธุรกิจการขายรถยนต์ที่มีการจองเป็นธุรกิจที่ควบคุมสัญญา พ.ศ. 2551
อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 35 ทวิ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้บริโภค พ.ศ. 2522

รู้ทันก็รอด ตามไม่ทันก็เป็นเหยื่อครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 09:43:35 »
ผมมั่นใจว่ารถในเต๊นท์กรอไมล์ทุกคัน  ยกเว้นรถที่เช็คระยะศูนย์ อันนี้เราสืบทราบได้
ถ้าจะซื้อมือสอง เน้นรถที่เจ้าของเข้าศูนย์ทุกระยะดีกว่า

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 10:09:50 »
พี่ๆในนี้มีร้านรถมือสองที่ไว้ใจได้แนะนำไหมครับ  ตอนนี้หามือสองอยู่ครับแต่ดูรถไม่เป็น

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 10:43:11 »
เคยขายรถให้เต้นครับ เจอมากับตัว

ตอนขายวิ่งมา 135000.. วันรุ่งขึ้นเต้นเอาไปทำความสะอาดเงาแว๊ป โพสต์ขายแพงกว่าราคาที่ผมขายไปประมาณ 100000 นึง แต่น่ามหัศจรรย์มากที่รถวิ่งไปเพียง 90000 กว่าโล 😂

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 11:26:30 »
เรื่องกรอไมล์  กับเต้นท์รถ  มันคือเรื่องปกติของเขา  ................  ผมจะบอกให้ เต้นท์ใหญ่ๆ ดังๆ นั่นแหล่ะตัวดี  ยิ่งเต้นที่ไปออกรายการทีวี แล้วชนะ มีชื่อเสียง  ยิ่งต้องระวัง  เจอมาจะๆแล้ว  ปากหวาน พูดจาดีทุกอย่าง แต่โครตหมกเม็ด

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 11:37:20 »
ผมเคยขายรถผม ไมล์220000 วันนึงไปเห็นเต็นท์ประกาศขายรถคันนี้ที่ไมล์150000 คือปรับให้ไมล์ตรงกับในbook serviceล่าสุด เพราะหลังแสนห้าไปผมเข้าอู่นอกตลอด ถ้าลูกค้าดูเล่มดูbookก็ดูว่าประวัติดีแหละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 13:39:41 »
ผมเห็นประกาศหา Pulsar DIG ใน FB เลย ตอบเล่นๆ บอกรายละเอียดรถตัวเองไป ปรากกฎว่า เค้าดันสนใจ และขับรถจาก กทม. มาดูที่ ปราจีน ทันที

เค้าถามหา book service
ผมบอกว่า ไม่มีหรอก คันนี้ ซื้อแบบตัด warranty ไม่มี book และผมเข้า service ตั้งแต่ออกรถ กับ อู่นิสสัน .. แต่ ผมมีใบเสร็จทุกใบที่ซ่อมรถคันนี้ ตั้งแต่วันแรก จนปัจจุบัน พร้อมส่งให้เค้าดูนะ รับประกันไม่มีกรอไมล์ (6 หมื่นกม.เอง)

พอเค้ามาดูของจริง .. ไม่ต้องพูดมากครับ ผมมั่นใจ รถผมสวยกริ๊ป ประวัติทุกรายการแน่นๆ

................

อีกเคส

รถ CR-V G3 ของน้องสาว รอยรอบคัน แต่รถไม่มีชนหนัก เคยทำสีแค่กันชนหลัง ชิ้นเดียว ให้เต้นท์มาดู ก็ลีลาเยอะ ตินั่น ตินี่ สรุปบอก 1.3 แสนบาท เลยบอก งั้นไปเลยไม่ขาย สักพักโทร.มาตื้อเซลล์บอกจะเอา

ถ้าขายไป รับรองว่า พวกเอาไปเก็บสี กรอไมล์ เหลือแสนกลางๆ ใครก็เชื่อครับ เบาะยังไม่ยับ แผงประตู คอนโซลแทบไม่มีรอยเลย

สุดท้าย ญาติทางแฟนเค้าอยากได้ เลยหักคอไปราคา 1.5 แสนบาทแหละ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 17:49:39 »
ผมเห็นประกาศหา Pulsar DIG ใน FB เลย ตอบเล่นๆ บอกรายละเอียดรถตัวเองไป ปรากกฎว่า เค้าดันสนใจ และขับรถจาก กทม. มาดูที่ ปราจีน ทันที

เค้าถามหา book service
ผมบอกว่า ไม่มีหรอก คันนี้ ซื้อแบบตัด warranty ไม่มี book และผมเข้า service ตั้งแต่ออกรถ กับ อู่นิสสัน .. แต่ ผมมีใบเสร็จทุกใบที่ซ่อมรถคันนี้ ตั้งแต่วันแรก จนปัจจุบัน พร้อมส่งให้เค้าดูนะ รับประกันไม่มีกรอไมล์ (6 หมื่นกม.เอง)

พอเค้ามาดูของจริง .. ไม่ต้องพูดมากครับ ผมมั่นใจ รถผมสวยกริ๊ป ประวัติทุกรายการแน่นๆ

................

อีกเคส

รถ CR-V G3 ของน้องสาว รอยรอบคัน แต่รถไม่มีชนหนัก เคยทำสีแค่กันชนหลัง ชิ้นเดียว ให้เต้นท์มาดู ก็ลีลาเยอะ ตินั่น ตินี่ สรุปบอก 1.3 แสนบาท เลยบอก งั้นไปเลยไม่ขาย สักพักโทร.มาตื้อเซลล์บอกจะเอา

ถ้าขายไป รับรองว่า พวกเอาไปเก็บสี กรอไมล์ เหลือแสนกลางๆ ใครก็เชื่อครับ เบาะยังไม่ยับ แผงประตู คอนโซลแทบไม่มีรอยเลย

สุดท้าย ญาติทางแฟนเค้าอยากได้ เลยหักคอไปราคา 1.5 แสนบาทแหละ

Pulsar ขายไปรึยังครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2023, 09:39:27 »
ผมเคยขายรถผม ไมล์220000 วันนึงไปเห็นเต็นท์ประกาศขายรถคันนี้ที่ไมล์150000 คือปรับให้ไมล์ตรงกับในbook serviceล่าสุด เพราะหลังแสนห้าไปผมเข้าอู่นอกตลอด ถ้าลูกค้าดูเล่มดูbookก็ดูว่าประวัติดีแหละครับ

จริงครับ ยิ่งรถยุโรปนี้ตัวดีเลย หมดBSI / หมดwarantee ก็เข้าอู่นอกแน่นอน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2023, 13:36:31 »
เคยขายรถให้เต้นครับ เจอมากับตัว

ตอนขายวิ่งมา 135000.. วันรุ่งขึ้นเต้นเอาไปทำความสะอาดเงาแว๊ป โพสต์ขายแพงกว่าราคาที่ผมขายไปประมาณ 100000 นึง แต่น่ามหัศจรรย์มากที่รถวิ่งไปเพียง 90000 กว่าโล 😂

90,000km เลขในดวงใจของเต้นท์เลยครับ