ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง shockup หน่อยครับ  (อ่าน 5533 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ขอถามเรื่อง shockup หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 09:24:56 »
เมื่อเช้าผมก้มดูใต้รถเห็น shockup หลังซ้ายมีคล้ายรอยน้ำมันเยอะพอสมควรผมเลยคิดว่า shock up น่าจะรั่วเลยถามว่าแบบนี้คือ shockup รั่วหรือเปล่าครับจำเป็นต้องเปลี่ยนอย่างรวดเร็วมั้ยครับหรือค่อยเปลี่ยนก็ได้ แล้วรถ Thairung Adventure ปี 2006 สามารถใช้ shockup หลังร่วมกับ d max ได้หรือปล่าวครับ ถ้าต้องการให้ยวบน้อยกว่านี้แต่นุ่มขึ้นคือแบบนุ่มแต่ไม่โยนอะครับและก็เกาะดีขึ้นด้วย shockup ควรจะเป็นแบบไหนดีครับ รบกวนด้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเรื่อง shockup หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 09:45:37 »
เมื่อเช้าผมก้มดูใต้รถเห็น shockup หลังซ้ายมีคล้ายรอยน้ำมันเยอะพอสมควรผมเลยคิดว่า shock up น่าจะรั่วเลยถามว่าแบบนี้คือ shockup รั่วหรือเปล่าครับจำเป็นต้องเปลี่ยนอย่างรวดเร็วมั้ยครับหรือค่อยเปลี่ยนก็ได้ แล้วรถ Thairung Adventure ปี 2006 สามารถใช้ shockup หลังร่วมกับ d max ได้หรือปล่าวครับ ถ้าต้องการให้ยวบน้อยกว่านี้แต่นุ่มขึ้นคือแบบนุ่มแต่ไม่โยนอะครับและก็เกาะดีขึ้นด้วย shockup ควรจะเป็นแบบไหนดีครับ รบกวนด้วยครับ

ใช้ร่วม DMAX ได้ครับ

ถ้าจะหานิ่มกว่านี้ ไม่มีแล้วครับ โช๊คติดรถข้า่งแหนบตัวนี้ อ่อนที่สุด ของ KYB MONROE GABRIEL ล้วนเป็นโช๊ครุ่นแข็งกว่าทั้งนั้น มากน้อยขึ้นกับรุ่นโช๊ค

ถ้าจำไม่ผิด TOKICO หรือ KYB จะเป็นผู้ผลิตให้นะครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: ขอถามเรื่อง shockup หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 10:13:39 »
เบิกศูนย์ จะได้ฟิวเดิมครับ นุ่นๆ แต่จะเฟิมกว่าเดิมหน่อยเพราะของใหม่

เอายี่ห้ออื่นจะแข็ง แต่หนึบขึ้นครับ ต้องเลือกเอา .....

ลอง  KYB กระบอกเงินสิครับ ราคา คู่ละ พันนิดๆ แต่ใช้ดีนะ ....

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 11:01:18 »
ยังใช้ได้อีกสักพักครับ แต่ถ้าจะให้ดี มันต้องเปลี่ยนทั้งสองข้าง เพราะเดี๋ยวอีกข้างก็จะรั่วอีก.....

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 12:39:20 »
ยังรั่วไม่เยอะ ก็ยังพอถูไถไปได้ครับ
แต่ในระยะยาวก็จะทำให้ยางสึกเป็นบั้ง แล้วก็จะต้องเปลี่ยนยางไปด้วยอีกคู่นึง

เรื่องใช้ช็อคอัพร่วมกับ D-max นั้น ผมว่าจุดยึดต่างต่างน่าจะตรงกัน
แต่ประเด็นคือ ผมไม่แน่ใจว่าไทยรุ่งได้มีการสั่งช็อคอัพที่มีความหนืดต่างไปจาก D-Max หรือไม่
เพราะรถแบบแวกอน น้ำหนักกดด้านหลังมากกว่ากระบะ แถมยังทำมาเพื่อนั่งโดยสารไม่ใช่ขนของ
ก็เป็นไปได้ว่า ถ้าไทยรุ่งอาจจะสั่งให้บริษัทผู้ผลิตปรับแก้ค่าในช็อคอัพให้เหมาะสมกว่าเดิม

เรื่องเปลี่ยนช็อคอัพนี่จะว่าไปก็ต้องคิดดูให้ดีนะครับ เวลาเราอยากได้รถนั่งนุ่มสบาย
ไม่จำเป็นว่าช็อคอัพจะต้องนุ่มหรือให้ตัวได้มากกว่าเดิมเสมอไป เพราะกรณีนี้ยังใช้แหนบหรือสปริงเดิมอยู่
หน้าที่ของช็อคอัพคือการหยุดการดีดตัวของแหนบ หรือการเต้นของสปริง
ถ้ากรณีนี้แหนบแข็ง แล้วเราดันไปเลือกช็อคอัพที่นุ่มและให้ตัวได้ง่ายกว่าเดิม (สมมติถ้ามี)
ผลที่ออกมาคือรถจะโยนตัวมากกว่าเดิม และเคลื่อนที่ขึ้นลงเร็วกว่าเดิมเวลาเจอทางขรุขระ
สรุปว่า อาจจะเวียนหัวกว่าเดิมถ้าโชคดี ถ้าโชคร้ายก็กระเด้งเป็นลูกบาสขึ้นลงไม่หยุด

ในทางกลับกัน หากเลือกช็อคอัพที่มีค่าบัมพ์ (Bump หรือ Dampen) มากขึ้น แต่รีบาวนด์ (Rebound) เท่าเดิม
พูดกันสั้นสั้นว่ามันหนืดขึ้นแหละ กลับจะทำให้รถมีอาการแน่น นิ่ง และนุ่มกว่า นั่งสบายกว่าก็เป็นได้
เพราะเวลารถวิ่งผ่านทางขรุขระ ช็อคอัพยอมปล่อยให้ยืดเท่าเดิมแต่พอจะยุบตัวกลับออกแรงต้านให้ทำงานได้ช้าลง
แรงดีดที่มีอยู่ในแหนบก็จะถูกซับออกไปเสียหมด กลายเป็นขึ้นหนึ่งลงหนึ่งแล้วนิ่งสนิท แบบนี้ก็นั่งสบายกว่า

แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ช็อคอัพที่มีขายแบบสำเร็จรูปทั่วไป เราเลือกไม่ได้ว่าจะเอาค่าบัมพ์และรีบาวนด์เท่าไหร่
พูดมาซะยาว เพียงเพื่อจะบอกแค่ว่า ช็อคอัพนิ่มไม่ได้แปลว่าจะนั่งนิ่มเสมอไปครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 12:42:41 »
อันนี้นอกเรื่องนะครับ

โช๊คอัพที่เรียกกันมากจาก Shock Absorber ครับ อยากให้ทุก ๆ คนเรียกให้ถูกต้องจังเลย
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 13:45:23 »
กระบะ นี่ต้องใส่ โช๊คหนึดขึ้น แต่เอาแหนบบางตัวออกให้นิ่มนะครับ (เท่าที่เคยอ่านมานะครับ)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 19:19:44 »
Tokico กระบอกดำ ได้ซักชุดเฟิรม แน่ๆครับ ดีกว่าค้ายาบ้าอีกครับ
พึ่งยัดใส่นาวาร่าไปหมาดๆ

เยิ้มขนาดนั้นเปลี่ยนวันนี้พรุ่งนี้เลยดีว่าครับ รั่วจนไม่มีน้ำมันแล้วมั่ง โช๊คหลังเปลี่ยนเองได้เปลี่ยนเองเลยครับง่ายกว่าหน้าเยอะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 20:57:25 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

อันนี้นอกเรื่องนะครับ

โช๊คอัพที่เรียกกันมากจาก Shock Absorber ครับ อยากให้ทุก ๆ คนเรียกให้ถูกต้องจังเลย
ก็ต้องเรียก ช็อคแอ๊บ สินะครับ