ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าจริงหรือไม่ที่ว่า ถ้ารถรุ่นไหนไม่มีขายในญี่ปุ่น จะหาอะไหล่ยาก  (อ่าน 4097 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ช่วงหลังปี 90 บริษัทญี่ปุ่น เริ่มผลิตรถแยกตามตลาดมากขึ้นเรื่อยๆ ตัวอย่างที่เห็นได้ทุกวันก็คือ Altis, City ตัวปัจจุบัน , หรือ Vios รุ่นแรก คำถามคือรถพวกนี้ ในอนาคตการดูแลรักษาจะเป็นเช่นไร เมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่นในยุคก่อน ที่หน้าตาเหมือนกับที่ขายในบ้านเขา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไต้หวันครับ ได้เกือบทุกชิ้น ยกเว้นไฟหน้า คอนโซล เพราะไต้หวันรถหน้าตาคล้ายบ้านเรา ยกเว้นแลนเซอร์ ที่มิตซูบิชิไทยแลนด์เปลี่ยนใจ หลังจากที่ลือกันว่าจะเอาแลนเซอร์เวอร์ชั่นไต้หวันมาขาย ส่วนวิออส มาจากจีน อะไหล่ได้เกือบทุกชิ้นเหมือนไต้หวัน เพราะจีนกับไต้หวันใช้รถพวงมาลัยซ้าย วิออสเฉยๆยังพอได้อะไหล่จาก"เบลต้า"บ้างครับ

GreenG

จริงครับ Avanza ไม่มีขายในญี่ปุ่นเลย(แม้แต่กระทั้ง platform นี้ญี่ปุ่นก็ไม่ใช้)

ทำให้ไม่มีอะไหล่มือ 2 จะมีก็คือเครื่องยนต์ ซึ่งก็ได้แต่เครื่องข้างในพวกเกียร์ใช้ไม่ได้เพราะขับหลัง แต่ที่ญี่ปุ่นขับหน้า

สำหรับผมให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เป็นอันดับต้นๆ

ดังนั้นจะต้องพยายามเอารถที่ขายดี 30 อันดับก่อน
ถ้าไม่มีก็ค่อยดูว่ามีการใช้ platform เดียวกันนี้ที่ญี่ปุ่นไหม ถ้ามีก็ค่อยซื้อ
แต่ถ้ามันไม่มีจริงๆ ผมต้องมั่นใจว่าในไทยเราขายดี เช่น
ISUZU และพวกกระบะทั้งหลายอันนี้ก็ o.k. พอได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จริงครับ Avanza ไม่มีขายในญี่ปุ่นเลย(แม้แต่กระทั้ง platform นี้ญี่ปุ่นก็ไม่ใช้)

ทำให้ไม่มีอะไหล่มือ 2 จะมีก็คือเครื่องยนต์ ซึ่งก็ได้แต่เครื่องข้างในพวกเกียร์ใช้ไม่ได้เพราะขับหลัง แต่ที่ญี่ปุ่นขับหน้า

สำหรับผมให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เป็นอันดับต้นๆ

ดังนั้นจะต้องพยายามเอารถที่ขายดี 30 อันดับก่อน
ถ้าไม่มีก็ค่อยดูว่ามีการใช้ platform เดียวกันนี้ที่ญี่ปุ่นไหม ถ้ามีก็ค่อยซื้อ
แต่ถ้ามันไม่มีจริงๆ ผมต้องมั่นใจว่าในไทยเราขายดี เช่น
ISUZU และพวกกระบะทั้งหลายอันนี้ก็ o.k. พอได้ครับ

Avanza มันใช้ Platform ของ Daihatsu Terios นี่ครับ อะไหล่เครื่องยนต์ ไม่น่าจะหายากหรือเปล่า??? (Terios วางเครื่องตามยาว)

แต่ก็ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าเดี๋ยวนี้มีอะไหล่เซียงกงมาจากไต้หวัน หรือจีนด้วย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

keanetona

Avanza มันใช้ Platform ของ Daihatsu Terios นี่ครับ อะไหล่เครื่องยนต์ ไม่น่าจะหายากหรือเปล่า??? (Terios วางเครื่องตามยาว)

แต่ก็ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าเดี๋ยวนี้มีอะไหล่เซียงกงมาจากไต้หวัน หรือจีนด้วย

ก่อนอื่นผมขอบอกก่อนว่าผมไม่ทราบว่ามีอะไหล่เซียงกงจากไต้หวันหรือเปล่า เพียงแต่ ไต้หวันใช้รถหน้าตาเหมือนเรา และ จีน ก็มีวิออส เลยมีความเชื่อว่า น่าจะมีคนสั่งบ้าง (ขออภัยที่ทำให้สับสน)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมใช้ VIOS ตัวแรก ไม่เคยมีความคิดจะไปช๊อปปิ้งตามเซียงกงเลย
เพราะอะไหล่เบิกศูนย์มันถูก เบิกใหม่สะดวกกว่าเยอะ
แและถ้าอยากได้อะไหล่พวกตัวถังมือสอง เซียงกงบางนาก็เคยเห็นพวกหัวตัด ท้ายตัด บานประตูอยู่
หรืออยากเบิกศูนย์ก็ยังได้ จึงไม่มีปัญหาแต่ประการใดครับ

ออฟไลน์ H3T

ใต้หวัน ไม่มีเขตอุสาหกรรมส่งออกสินค้าพวกรถยนต์นะครับ แต่ก็พอจะทำส่งออกมาได้โดยการขอร้องหรือนอกรอบได้ครับ รถที่นั่นราคามือสองจะราคาค่อนข้างจะถูกกว่าที่สิงคโปร์พอสมควรเลย ผมเคยไปเอารถอยู่บ้างสองสามครั้ง ยิ่งพวกอะไหล่รถยุโรป หากเกิดชนมาก็เกือบจะเรียกว่าเป็นขยะไปเลย