ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเลือกจารบีสำหรับทาลูกยางแร๊คพวงมาลัย BMW  (อ่าน 3553 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
สวัสดีครับ พอดีจะเปลี่ยนลูกยาง แร๊คพวงมาลัยของ BMW F30 ครับ ดูคลิปฝรั่งที่ซ่อมลูกยางแร๊คจะใช้จารบีของ BMW ซึ่งผมเห็นคลิปฝรั่งบางคนใช้ จารบีLiqui Moly ด้วย โดยเห็นหลอดเป็นตัว Mos2 ซึ่งจารบีของ BMW กับของ Liqui Moly ก็ราคาค่อนข้างสูงครับ ซึ่งถ้าซื้อหลอดเต็มมา โอกาสใช้ก็คงน้อยมากๆ ซื้อมาใช้แค่งานซ่อมนี้งานเดียวคงเปลืองพอสมควรที่เหลือคงหาโอกาสใช้ได้อีกยากครับ

ผมเลยหาจารบียี่ห้ออื่นแทน ที่มีส่วนผสมของ Mos2 ตอนนี้ได้เห็นยี่ห้อ Molly Land ครับกระปุกนึงประมาณ100บาท คิดว่าจะใช้ทดแทนกันได้มั๊ยครับ หรือมีอะไรต้องคำนึงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เกจิว่าควรใช้เบอร์ 2
Molyland น่าจะเหลวไป
ใช้สำหรับงานหัวเพลาขับครับ

ออฟไลน์ iamtoto

• Newbie
  • *
สอบถามข้อมูลหน่อยครับ
อาการเป็นยังไงถึงต้องทำ
พอจะแชร์คลิปกับแหล่งที่ซื้ออะไหล่ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ tom46

เปลี่ยนยางหุ้มแร็ค ของ บีเอ็ม ส่วนตัวผมแนะนำเป็นของเบิกห้างครับ

ผมเคยซื้อของข้างนอก เทียบกับของเบิก เนื้อยางจะไม่เหมือนกันครับ ของห้างเขาเนื้อยางจะนิ่มกว่าเยอะครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเวลาเบิกเขาจะให้จารบีมาให้ในชุดเลยด้วยไหม คงต้องเช็คดูอีกทีครับ

แต่ปกติพวกชุดซ่อมถ้ามีต้องใช้สารหล่อลื่นอะไร ไม่น่าจะเป็นแบบหลอดใหญ่นะครับ น่าจะเป็นขนาดเล็กๆที่ใช้ได้พอดีมากกว่าครับ ลองเอาเลขตัวถังใส่ใน link ดูครับ ปกติเขาจะมีบอกขนาดอะไรไว้หมดครับ

https://www.realoem.com/
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
เกจิว่าควรใช้เบอร์ 2
Molyland น่าจะเหลวไป
ใช้สำหรับงานหัวเพลาขับครับ

ขอบคุณมากครับ เบอร์2หมายถึงว่า หาคำว่าจารบีเบอร์2 แล้วถ้าระบุใช้ในงานเพลาขับก็น่าจะใช้ได้ใช่มั๊ยครับ ::)

สอบถามข้อมูลหน่อยครับ
อาการเป็นยังไงถึงต้องทำ
พอจะแชร์คลิปกับแหล่งที่ซื้ออะไหล่ได้รึเปล่าครับ

คืออาการที่เค้านิยมซ่อมชุดนี้คือรถจอดนิ่งๆแล้วลองหักพวกมาลัยซ้ายขวา ซ้ายขวา แล้วจะมีเสียงปุกปุกครับ เขาก็จะซ่อมชุดนี้กันครับ ซึ่งของผมจริงๆแล้วถ้าอาการแค่นี้ผมยังรับได้ไม่รำคาญถึงขั้นจะต้องซ่อมครับ แต่รถผมตอนนี้มีอาการคือตกหลุมหรือผ่านทางขรุขระมันจะมีเสียงปุกๆ ดังครับที่ล้อขวา ซึ่งเปลี่ยนอะไหล่ลูกยางลูกหมากจนหมดแล้วแต่อาการยังอยู่ ก็เหลือจุดนี้ที่เป็นความหวังริบหรี่ว่าถ้าซ่อมแล้วเสียงปุกๆเวลาล้อขวาลงหลุมจะหายมั๊ยแต่ก็ไม่ได้หวังมากครับ ก็เลยไหนๆพวงมาลัยหักซ้ายขวามันก็มีเสียงอยู่แหละ ก็เลยถือโอกาสจะซ่อมไปเลยเผื่ออาการลงหลุมแล้วมีเสียงจะหายไปครับ

ส่วนผมซื้อที่ shopeeครับ หาคำว่าชุดซ่อมแร๊คพวงมาลัย bmw ครับราคาประมาณ700-800แล้วแต่ร้านจากตปท.ครับ แต่เพิ่งมารู้ว่าของทางศูนย์เองราคาก็พันนิดๆมั๊งครับแบบนี้ถ้ารู้ก่อนสั่งจากshopee คงซื้อของศูนย์แทนครับ555555

เปลี่ยนยางหุ้มแร็ค ของ บีเอ็ม ส่วนตัวผมแนะนำเป็นของเบิกห้างครับ

ผมเคยซื้อของข้างนอก เทียบกับของเบิก เนื้อยางจะไม่เหมือนกันครับ ของห้างเขาเนื้อยางจะนิ่มกว่าเยอะครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเวลาเบิกเขาจะให้จารบีมาให้ในชุดเลยด้วยไหม คงต้องเช็คดูอีกทีครับ

แต่ปกติพวกชุดซ่อมถ้ามีต้องใช้สารหล่อลื่นอะไร ไม่น่าจะเป็นแบบหลอดใหญ่นะครับ น่าจะเป็นขนาดเล็กๆที่ใช้ได้พอดีมากกว่าครับ ลองเอาเลขตัวถังใส่ใน link ดูครับ ปกติเขาจะมีบอกขนาดอะไรไว้หมดครับ

https://www.realoem.com/

ขอบคุณมากครับพี่ ผมได้ลองหาชุดซ่อมใน catalog นี้แล้วครับแต่ไม่ได้ระบุถึงอุปกรณ์ภายในว่าให้อะไรมาบ้างครับ ส่วนอุปกรณ์ผมไม่ได้เช็คราคาของศูนย์ครับ ดันไปสั่งบน shopee ซะก่อน แล้วถึงมารู้ว่าราคาศูนย์ก็ไม่ได้แพงกว่า shopee เท่าไหร่5555แต่ก็ไม่เป็นไร ก็ซ่อมไปก่อนเสียอีกครั้งค่อยไปเบิกศูนย์เอาครับ อิอิ

ออฟไลน์ panjap

ซื้อของห้าง จะมีจารบีมาให้ด้วย