ผู้เขียน หัวข้อ: การทำงานกับ BYD  (อ่าน 4097 ครั้ง)

ออฟไลน์ SpookyMan

• Newbie
  • *
การทำงานกับ BYD
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2023, 11:53:02 »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

ผมมีเรื่องอยากสอบถามครับ จากการที่ได้ดูไลฟ์จำได้ว่าพี่จิมมี่เคยพูดถึงสังคมการทำงานของรถยนต์ค่ายจีนหลายค่าย ซึ่งไม่ค่อยดีเท่าไรหรือมีปัญหามาก จึงอยากสอบถามผู้รู้ว่า ถ้าเป็น BYD สังคมการทำงาน วัฒนธรรมองค์กรโดยรวมเป็นยังไงบ้างครับหรือมีข้อควรระวังอะไรที่ควรพิจารณาบ้าง เพราะสนใจตำแหน่งหนึ่งของ BYD อยู่ครับ

ขอบคุณมากครับ[/size]

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: การทำงานกับ BYD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2023, 12:35:26 »
สังคมในนั้นอาจจะหาข้อมูลยาก
ถ้าชอบงานรถ ลองไปลุยดูสักพักสิครับ
ดีไม่ดียังไงก็ได้เรียนรู้เองไปเลย
อย่างน้อยได้ประสบการณ์

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2023, 15:59:25 »
ได้ภาษาจีนไหม ถ้าได้ลองเรียกไปเยอะๆ ก่อน
จากประสบการณ์บริษัทจีนชอบเอาเงื่อนไขนี้มากำหนดเงินเดือน

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2023, 19:37:30 »
ผมเคยทำงานกับ mg/byd ก็ปกตินะครับ อาจจะไม่ใช่พนงโดยตรงเลยไม่รู้ว่ายังไง แต่ บ. ในไทยก็คือไทยครับ

แบบจีนที่บอกน่าจะหมายถึงวัฒนธรรมการทำธุรกิจมากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 07:08:40 »
คนรู้จักที่ทำงาน ใน บ.จีน ก็บ่นครับ
จ่ายงานเยอะ แบบเกินคุ้ม ขอบข่ายงานกว้าง ให้รับผิดชอบสูง กลางคืน วันหยุด ทรศ.เข้าตลอด
และเวลาหัวหน้าผิด เรื่องจะมาลงที่ลูกน้องเสมอ
คนจีนที่เจอพูดอังกฤษได้ ถ้าสื่อสารได้ก็จบ ไม่ต้องพูดจีน

แต่ บวด ไม่รู้นะไม่รู้จักคนใน

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 07:49:21 »
คนรู้จักที่ทำงาน ใน บ.จีน ก็บ่นครับ
จ่ายงานเยอะ แบบเกินคุ้ม ขอบข่ายงานกว้าง ให้รับผิดชอบสูง กลางคืน วันหยุด ทรศ.เข้าตลอด
และเวลาหัวหน้าผิด เรื่องจะมาลงที่ลูกน้องเสมอ
คนจีนที่เจอพูดอังกฤษได้ ถ้าสื่อสารได้ก็จบ ไม่ต้องพูดจีน

แต่ บวด ไม่รู้นะไม่รู้จักคนใน

อยากรู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 08:10:38 »
ต้องลองครับ แล้วมาแชร์ประสบการณ์บ้างนะครับ  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 09:00:37 »
ิBYD มันร่วมทุนกับตระกูลพรประภา?? ถ้าจำไม่ผิด
โดนรวมก็น่าจะคล้ายๆบริษัทไทยทั่วๆไปครับ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 10:04:24 »
ิBYD มันร่วมทุนกับตระกูลพรประภา?? ถ้าจำไม่ผิด
โดนรวมก็น่าจะคล้ายๆบริษัทไทยทั่วๆไปครับ

สงสัยเหมือนกันครับ ที่จริงมันมี 2 บริษัท
byd auto ที่มาจากจีน กับ rever auto ตัวแทนจำหน่ายในไทย
ไม่แน่ใจว่าเค้ารวมกันไหม รอผู้รู้มาตอบครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 11:17:33 »
รู้สึกว่าอันนี้ผลอย่างนึงในการรับฟังข้อมูลข่าวสาร

ถึงขนาดกลัวกับการทำงานกับจีน  มันก็ไม่ยุติธรรมกับ บ. เท่าไหร่นะครับ 

เพราะทั้ง บ. มีหลายตำแหน่ง  ตั้งแต่ผู้บริหารไปยันเซล

มีหลายหน้าที่  ซึ่งบางหน้าที่ก็ติดต่อแต่คนไทยนี่แหละ

ส่วนการทำงาน  ถ้าคิดจะทำงานที่อยากทำก็ทำเลยครับ  ไม่ถูกใจก็มีสิทธิ์ลาออกอยู่แล้ว