ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องผ้าเบรค Mu Pro Spec หน่อยครับ เปลี่ยนมาแล้ว ช่วงรันอิน หอน  (อ่าน 1689 ครั้ง)

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Nexzter รุ่น ProSpec  Mazda CX30  เปลี่ยนคู่หน้า+ หลัง  เจียร์จานใหม่แล้ว ช่วงระยะเบรคความเร็วต่ำ มีเสียงหอน
เลยอยากสอบถามหน่อยครับ ว่าตัวนี้ มันเป็นแบบนี้ของมัน หรือต้องรันจาน+ผ้าเบรคไปก่อนครับ  หรือว่ามันเป็นแบบนี้เลยครับ

หลังเปลี่ยนมา 2 วัน วิ่งไปยังไม่ถึง 70 กิโลฯ ครับ

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
เสียงหอนแบบไหนครับ
ถ้าแบบ จี๊ดๆ เหมือนเหล็กเสียดสีกัน ของผมไม่เป็นครับ ตอนเปลี่ยนใหม่ๆก็ไม่เป็น
Pro spec ใน Mazda3 กับ Mu spec ใน Vios

ถ้าแบบ จี๊ดๆ เหมือนเหล็กเสียดสีกัน ของผมไม่เป็นครับ ตอนเปลี่ยนใหม่ๆก็ไม่เป็น
Pro spec ใน Mazda3 กับ Mu spec ใน Vios

เสียงเบรคช่วงชะลอ คล้ายๆ เสียงรถสิบล้อเบรค วุ้งๆๆๆๆๆ  เดี๋ยวลองลงคลิปให้ฟัง  เหมือนผ้ายังจับไม่ดีรึเปล่านะครับ ฝั่งผู้โดยสารล้อหน้าครับ  เป็นตอนชะลอเบรคครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
วิ่งให้ครบ 500 โล หรือน้ำมันถังนึงไปก่อนเลย แล้วค่อยกลับมาสังเกตอีกที เพราะช่วงนั้นผ้าเบรคกับจานเบรคมันแนบสนิทกันแล้ว

ถ้ายังมีเสียง สิ่งที่แก้ไขได้ก็....
1. ทาจารบีใหม่ จารบีอาจเบรคจะบางเกิน ผ้าเบรคกระทบกับก้ามเบรคตรงๆได้
2. ใส่แผ่นชิมเสริม ลดการสั่น/เคลื่อนไหวของผ้าเบรค
3. ทำใจ..... เปลี่ยนจาน/ผ้าเบรคใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2023, 20:58:32 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ถ้าเสียงแหลมๆ เหมือนเหล็กสีกันนี่ผมเป็นนะ เปลี่ยนมา 2 สัปดาห์ ไปกลับ เชียงใหม่ มา 1 รอบ ก็ยังไม่หาย

เสียงจะมีเฉพาะตอนเลียเบรคความเร็วต่ำๆ แต่ถ้าเกิน 60 แล้วเลียจะไม่เป็น

ไม่แน่ใจว่าเป็นปกติ หรือเพราะตอนเปลี่ยนไม่ได้เจียรจาน

นี่ว่าถ้าอีก สัปดาห์ไม่ดีขึ้น จะลองเข้าร้านเบรคดูละครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนเปลี่ยนคัน HR-V 1.8 เมื่อปลายปีที่แล้ว เสียงหอนมาตอนเบรกเย็นๆ อยู่สักประมาณ 1,000โลแรก แล้วมันก็ค่อยๆเงียบลง เหมือนหน้าสัมผัสของผ้ามันจับจานได้เต็มที่แล้ว มันเลยเงียบมั้งครับ ผมเองก็ใช้มาอีก 10,000โล  นิดๆ แล้วก็ขายรถไป 😊😊😊
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ samaklen

ทาด้านหลังผ้าด้วย crc ชนิดลดเสียงเบรค
น่าจะหายครับ

ออฟไลน์ akewizard

อาจจะเป็นที่ชนิดผ้าเบรค กับจานเบรคมันไม่ถูกกันครับ เวลาเบรคมันจะเกิด friction แบบที่ทำให้เกิดแรงสั่นแล้วทำให้เกิดเสียงหอนแปลกๆ

ผมก็เคยเป็นเหมือนกัน แต่กับผ้าเบรคจานเบรคยี่ห้ออื่น ตอนเบรคความเร็วต่ำๆแล้วมันฝืดจัดก็จะมีเสียงหอนอื้อๆ เคยลองแก้มาหลายวิธีทั้งหาแผ่นชิ้มฯมารอง,ทาจารบีที่ก้านยึดผ้าเบรค ก็ไม่หาย
สรุปเปลี่ยนผ้าเบรค.... อาการหอนก็หายเลย ฮา.....

ออฟไลน์ tom46

ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เหมือนกัน แล้วก็ยังไม่เคยเรื่องเบรคหอนแบบที่ว่ามาเหมือนกัน

เห็นเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ๆ ลองให้ช่างเขาถอดออกมาหล่อลื่นตามจุดต่างๆใหม่ดูก่อนครับ แล้วก็ลอง bedding in ดูใหม่อีกทีครับ

การทำ bedding in ปกติเขาจะทำกันตอนที่ใส่ผ้าเบรคไปใหม่ๆ ให้หาที่โล่งๆ ทำนะครับ

1. ช่วงแรก ขับไปถึงความเร็วสัก 60 กม/ชม แล้วเบรคให้เหลือความเร็ว 20 กม/ชม แล้วก็เร่งขึ้นไปใหม่ ทำแบบเดียวกันสัก 10 ครั้ง

2. พอทำข้อ 1 เสร็จ รอบต่อมาเพิ่มความเร็วไปที่ 80 กม/ชม แล้วเบรคลงเหลือ 20 กม/ชม แล้วก็เร่งขึ้นไปใหม่ อีก 10 ครั้ง

พอครบแล้ว ก็จอดพักสัก 20 นาที แล้วใช้งานปกติไปครับ

https://www.zeckhausen.com/catalog/index.php?cPath=6446_6443
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

วิ่งให้ครบ 500 โล หรือน้ำมันถังนึงไปก่อนเลย แล้วค่อยกลับมาสังเกตอีกที เพราะช่วงนั้นผ้าเบรคกับจานเบรคมันแนบสนิทกันแล้ว

ถ้ายังมีเสียง สิ่งที่แก้ไขได้ก็....
1. ทาจารบีใหม่ จารบีอาจเบรคจะบางเกิน ผ้าเบรคกระทบกับก้ามเบรคตรงๆได้
2. ใส่แผ่นชิมเสริม ลดการสั่น/เคลื่อนไหวของผ้าเบรค
3. ทำใจ..... เปลี่ยนจาน/ผ้าเบรคใหม่

ขอบคุณครับ ดูจานเบรคเมื่อเช้า เหมือนผ้ายังจับไม่ดีครับ ฝั่งมีเสียง เหมือนมีเศษผงเนื้อผ้าติดจานครับ

ถ้าเสียงแหลมๆ เหมือนเหล็กสีกันนี่ผมเป็นนะ เปลี่ยนมา 2 สัปดาห์ ไปกลับ เชียงใหม่ มา 1 รอบ ก็ยังไม่หาย

เสียงจะมีเฉพาะตอนเลียเบรคความเร็วต่ำๆ แต่ถ้าเกิน 60 แล้วเลียจะไม่เป็น

ไม่แน่ใจว่าเป็นปกติ หรือเพราะตอนเปลี่ยนไม่ได้เจียรจาน

นี่ว่าถ้าอีก สัปดาห์ไม่ดีขึ้น จะลองเข้าร้านเบรคดูละครับ

ไม่แหลมครับ  เดี่ยวลองวิ่งสักระยะดูก่อนครับ เพราะเห็นหลายๆคนว่ารุ่นนี้เสียงดัง แต่ไม่แน่ใจว่าดังแนวไหนนะครับ

ตอนเปลี่ยนคัน HR-V 1.8 เมื่อปลายปีที่แล้ว เสียงหอนมาตอนเบรกเย็นๆ อยู่สักประมาณ 1,000โลแรก แล้วมันก็ค่อยๆเงียบลง เหมือนหน้าสัมผัสของผ้ามันจับจานได้เต็มที่แล้ว มันเลยเงียบมั้งครับ ผมเองก็ใช้มาอีก 10,000โล  นิดๆ แล้วก็ขายรถไป 😊😊😊

ขอบคุณครับ ในใจก็คิดว่าแบบนั้น แต่เห็นหลานท่านว่ามันดังกว่าตัวธรรมดาครับ

ทาด้านหลังผ้าด้วย crc ชนิดลดเสียงเบรค
น่าจะหายครับ
ขอบคุณครับ เดี่ยวลองวิ่งไปสักหน่อยครับ พอดีวิ่งวันนึง 40 กม. ครับ วิ่งระยะสั้นๆ เลยยังไม่ได้รันผ้าเลยครับ

อาจจะเป็นที่ชนิดผ้าเบรค กับจานเบรคมันไม่ถูกกันครับ เวลาเบรคมันจะเกิด friction แบบที่ทำให้เกิดแรงสั่นแล้วทำให้เกิดเสียงหอนแปลกๆ

ผมก็เคยเป็นเหมือนกัน แต่กับผ้าเบรคจานเบรคยี่ห้ออื่น ตอนเบรคความเร็วต่ำๆแล้วมันฝืดจัดก็จะมีเสียงหอนอื้อๆ เคยลองแก้มาหลายวิธีทั้งหาแผ่นชิ้มฯมารอง,ทาจารบีที่ก้านยึดผ้าเบรค ก็ไม่หาย
สรุปเปลี่ยนผ้าเบรค.... อาการหอนก็หายเลย ฮา.....
ขอบคุณครับ ต้องรอเวลาเลยครับ เป็นเฉพาะตอนเบรคที่ความเร็วต่ำครับ หวังว่าคงไม่ดังตลอดนะครับ เสียดายผ้าเบรคครับ ฮ่าฮ่า

ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เหมือนกัน แล้วก็ยังไม่เคยเรื่องเบรคหอนแบบที่ว่ามาเหมือนกัน

เห็นเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ๆ ลองให้ช่างเขาถอดออกมาหล่อลื่นตามจุดต่างๆใหม่ดูก่อนครับ แล้วก็ลอง bedding in ดูใหม่อีกทีครับ

การทำ bedding in ปกติเขาจะทำกันตอนที่ใส่ผ้าเบรคไปใหม่ๆ ให้หาที่โล่งๆ ทำนะครับ

1. ช่วงแรก ขับไปถึงความเร็วสัก 60 กม/ชม แล้วเบรคให้เหลือความเร็ว 20 กม/ชม แล้วก็เร่งขึ้นไปใหม่ ทำแบบเดียวกันสัก 10 ครั้ง

2. พอทำข้อ 1 เสร็จ รอบต่อมาเพิ่มความเร็วไปที่ 80 กม/ชม แล้วเบรคลงเหลือ 20 กม/ชม แล้วก็เร่งขึ้นไปใหม่ อีก 10 ครั้ง

พอครบแล้ว ก็จอดพักสัก 20 นาที แล้วใช้งานปกติไปครับ

https://www.zeckhausen.com/catalog/index.php?cPath=6446_6443
ขอบคุณครับ พอดีส่วนใหญ่ รุ่นอื่นๆ ก็ใส่เบรคทั่วๆไป ไม่ได้เกรดร้อนสูง ปกติเสียงจะเกิดบ้าง แต่ขับไปสักพักผ้าเบรคจะจับไวกว่านี้ครับ  อันนี้เปลี่ยนเสร็จขับออก เบรคก็ได้ยินเสียงเลยครับ ต้องรอเวลารันดูก่อนครับ

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
ผมใช้หน้าmuหลังPro ตั้งแต่ออกจากร้าน ไม่ได้ยินหอนเลยครับ ใส่กับcivic fc

ผมใช้หน้าmuหลังPro ตั้งแต่ออกจากร้าน ไม่ได้ยินหอนเลยครับ ใส่กับcivic fc
ขอบคุณครับ ต้องลองวิ่งก่อนครับ เพราะตอนทำเสร็จ วิ่งออกจากอู่ฝนหนักเลยครับ แล้วดูที่หน้าจาน เหมือนว่าเศษผ้าเบรค จับหน้าดิสก์ไม่เรียบๆ หน้าจะเป็นต้นตอเสียงครับ
ปกติวิ่งรถแค่ 20 โลฯครับ เลยทำให้ยังเลียเบรค หรือวิ่งให้ผ้าร้อนๆเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ดูจากรูป เหมือนผ้าเบรค จับจาน ไม่เต็ม เหมือนจะแค่ 30-40% ตรงไกล้ๆ ฮ

สังเกตุจากรอยเสียดสีที่หน้าจาน จริงๆ ต่อให้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ มันก็ต้องจับหน้าจาน 90% ขึ้นไปนะครับ

ส่วนเสียง มีไหม มีบ้างนะครับ ตอนผ้าเบรคเย็นๆ เพราะเหมือนเนื้อผ้าเบรคมีโลหะผสม อาจจะมีเสียงบ้าง

ดูจากรูป เหมือนผ้าเบรค จับจาน ไม่เต็ม เหมือนจะแค่ 30-40% ตรงไกล้ๆ ฮ

สังเกตุจากรอยเสียดสีที่หน้าจาน จริงๆ ต่อให้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ มันก็ต้องจับหน้าจาน 90% ขึ้นไปนะครับ

ส่วนเสียง มีไหม มีบ้างนะครับ ตอนผ้าเบรคเย็นๆ เพราะเหมือนเนื้อผ้าเบรคมีโลหะผสม อาจจะมีเสียงบ้าง

ในรูปที่ถ่ายแค่ประกอบครับ ตอนวิ่งแล้ว ลูบหน้าจานก็สัมผัสปกติครับ ต้องรอดูครับว่า เศษผงผ้าที่ติดจาน ถ้าวิ่งไกลๆ จับเบรคร้อนๆ จะใสวิ้งไหมนะครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
รุ่นนี้ต้องวิ่งไปสักระยะ ประมาณ 500 กิโลเมตร ดีขึ้นครับ   พยายามขับ กดเบรคแบบเลียเบรก

แต่ถ้าไม่ดีขึ้นต้องตรวจสอบครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ในรูปที่ถ่ายแค่ประกอบครับ ตอนวิ่งแล้ว ลูบหน้าจานก็สัมผัสปกติครับ ต้องรอดูครับว่า เศษผงผ้าที่ติดจาน ถ้าวิ่งไกลๆ จับเบรคร้อนๆ จะใสวิ้งไหมนะครับ

ครับ จริงๆ แค่วิ่งออกจากร้าน เจอไฟแดงทีนึง 2 ที มันก็กินเสมอจาน จับจานแล้วครับ

ผมใส่ทั้งชุด หน้า-หลัง เวลาเบรคตอนจานเย็นๆ มีเสียงบ้างเล็กน้อย(เปิดกระจะถึงได้ยิน)

ลองสังเกตุไปสักพักครับ

รุ่นนี้ต้องวิ่งไปสักระยะ ประมาณ 500 กิโลเมตร ดีขึ้นครับ   พยายามขับ กดเบรคแบบเลียเบรก

แต่ถ้าไม่ดีขึ้นต้องตรวจสอบครับ

ขอบคุณครับ ลองรันไปก่อนครับ ถ้าไม่หายต้องไปเช็คครับ เหมือนว่าฝั่งดังจานไม่เรียบเสมอกันครับ

ครับ จริงๆ แค่วิ่งออกจากร้าน เจอไฟแดงทีนึง 2 ที มันก็กินเสมอจาน จับจานแล้วครับ

ผมใส่ทั้งชุด หน้า-หลัง เวลาเบรคตอนจานเย็นๆ มีเสียงบ้างเล็กน้อย(เปิดกระจะถึงได้ยิน)

ลองสังเกตุไปสักพักครับ
ขอบคุณครับ ต้องลองหาวันวิ่งยาวๆก่อนครับ พอดีทำงานทุกวัน และวิ่งไม่ไวมาก ไปกลับวันละ 20โลฯ ครับ วิ่งในเมือง

ออฟไลน์ PREM

ไว้เข้าที่แล้วรบกวนรีวิวเบรกใหม่ให้อ่านหน่อยได้ไหมครับ สนใจเปลี่ยนเหมือนกันเพราะไม่ชอบฟิลลิ่งเบรกโรงงานมากๆ สลับจากคันอื่นมาขับจะเบรกเกือบไม่อยู่ทุกที
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Left lane driver

เสียงเบรคช่วงชะลอ คล้ายๆ เสียงรถสิบล้อเบรค วุ้งๆๆๆๆๆ  เดี๋ยวลองลงคลิปให้ฟัง  เหมือนผ้ายังจับไม่ดีรึเปล่านะครับ ฝั่งผู้โดยสารล้อหน้าครับ  เป็นตอนชะลอเบรคครับ
นึกออกและ
ผมเคยเป็นตอนไปเจียร์จานเบรคแต่ไม่ได้เปลี่ยนผ้า
กับตอนเปลี่ยนผ้าแต่ไม่ได้เจียร์จาน
คิดว่าน่าจะเป็นที่ผ้ากับจานเบรคหน้าสัมผัสมันยังไม่เต็มที่ครับ
แต่ตอนที่เปลี่ยนผ้า+เจียร์จานด้วยไม่เป็น

นึกออกและ
ผมเคยเป็นตอนไปเจียร์จานเบรคแต่ไม่ได้เปลี่ยนผ้า
กับตอนเปลี่ยนผ้าแต่ไม่ได้เจียร์จาน
คิดว่าน่าจะเป็นที่ผ้ากับจานเบรคหน้าสัมผัสมันยังไม่เต็มที่ครับ
แต่ตอนที่เปลี่ยนผ้า+เจียร์จานด้วยไม่เป็น
ขอบคุณครับ ลองวิ่งสัก 1เดือนก่อนครับ ถ้าไม่หายค่อยไปให้ถอดดูจาน กับผ้าเบรคครับ เสียงดังข้างเดียว หน้าฝั่งคนนั่งครับ