ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 4 พฤศจิกายน 2023  (อ่าน 1351 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0QY3gpyfBCEBuMjPCReVfMPrCV6HfxEfNtPsGs7Qvr7B4YSQisjmL1wHMVsjMyGYel&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2023, 13:30:36 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Partarajarin

จากคำถามเมื่อเดือนที่แล้ว อยากได้คำแนะนำที่ถ่ายน้ำมันเกียร์ Pajero Sport 2012 3.0 V6 คือส่วนใหญ่อยู่แถว บางกอกน้อย กับ รังสิตครับ เลยอยากได้คำแนะนำศูนย์ Mitsubishi แถวรังสิต ครับ ปล. ลืมเล่าเรื่องขอคำแนะนำรถกระบะ ว่าเคยลอง Ranger Raptor V6 กับ 2022 D-max V-Cross 3.0 M ใน Motor Show 2023 ใจชอบ Raptor มากกว่า แต่อยากได้เป็นเครื่อง Diesel ครับ เลยอยากรู้ว่า Raptor defect เยอะไหมครับ 

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
พอดี ไปเจอคลิปในเมืองนอก Hyundai เพิ่งเปิดตัว Accent/Verna โฉมใหม่ Kia ก็เปิด K3 อยากทราบว่ามันคือพิกัด B Seg ใช่หรือไม่ มั นน่าใช้มากครับ สวย เส้นสายฉีดแนวดี ทำไมไม่สนใจเอามาขายในไทย หรือโขนๆ อาเชียนเรามั้ง Kia ก็พึ่งเปิดตัว K5 ส่วน Hyunda ก็มี Sonata Custo/Custin น่าจะเอามาขายบ้านเราให้มีตัวเลือกมั้งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2023, 14:11:14 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
พอดีช่วงนี้ เข้ากลุ่มรถพลัง EV เพื่อศึกษาข้อมูล สิงอยู่พักใหญ่ไม่พบสาระเลยครับเหมือนอยู่คนละโลก  พี่ๆพอมีแนะนำไหมครับ ที่สมาชิกในกลุ่มน่ารักหน่อย แค่ศึกษาไว้พอตอบเพื่อนๆได้ หรือถ้าอยากลองใช้ชีวิตลำบากๆกับรถ EV ถ้าเช่ามาลอง มีที่แนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ hydra02

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่านๆ

ช่วยแนะนำการเปลี่ยนช่วงล่างของ BYD ATTO 3 หน่อยครับ

เบื้องต้นใช้ของเดิมอยู่ อาการรถมันก็โครงเครงเหมือนนั่งเรือเลยครับ
ซึ่งจริงๆ ผมขับใช้เองก็พอทนได้ แต่พอลูกๆ บ่นว่าเวียนหัว ก็เลยมีความคิดจะเปลี่ยนครับ

ใน club เห็นเปลี่ยน shockup เป็นของ profender ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าดีไหม เพราะไม่มีความรู้เลย
เลยอยากรู้ว่ามีแนะนำยี่ห้ออื่นไหม แล้วเป็นรุ่นอะไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ปรึกษาครับ กำลังจพเปลี่ยนยางรถกระบะ(revo rocco) ขับคนเดียว 120 ตลอดรีบๆ 140-160 ขับในกรุงเทพเป็นหลัก แต่ทางเข้าบ้านเป็นถนนหินลูกรังประมาณ 1.5 กิโล

เลือกไว้ TOYO ST3 (16,000 ยางตกปี W33 ปี22) กับ TOYO AT3 (24,000)
ยางตกปีมีความน่าเป็นห่วงอะไรไหมครับ แล้วยาง 2 รุ่นนี้ต่างกันมากไหมครับ

ปล.พอดีได้ไปอบรมการขับรถกับ toyota มา  แล้วในงานมีค่ายยางมาให้ความรู้เรื่องยาง เขาบอกว่าคนไทยเราติดค่านิยมยางต้องปีใหม่ตลอดไปแล้ว เขาเคลมว่ายางที่ผลิตมาสามารถเก็บได้ 3 ปี และมันจะมีกลุ่มคนรอซื้อยางตกปีเพราะราคามันถูกลงไปเยอะ เลยสงสัยว่าจริงไหมหรือเขาพยายามดันให้ยางเก่าขายออกหมดจากดิวเลอร์

สอบถามพี่จิมครับ
ทำไม Nissan ในไทยถึงทำให้ผู้บริโภคมีความเชื่อมั่นเหมือนกับ toyota ไม่ได้ครับ เห็นรถที่ nissan ทำออกมาดีสวยน่าใช้หลายรุ่น (สวยเหรอ....ไม่ขาย)
แต่ถ้าจะให้ซื้อยังมีความลังเลใจเรื่องความทนทานและบริการหลังการขาย กลับกันถ้าเป็น toyota mindset คนไทยคือ ทนทาน ศูนย์บริการเยอะ เคลมง่าย ราคามือสองไม่ตก

ป.ล. เห็น nissan note aura แล้วชอบมากครับ แล้วมีโอกาสที่ NMT จะนำเข้ามาทำตลาดมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2023, 14:09:44 โดย ชอบ_Mazda_แต่ค่าซ่อมแพง »

ออฟไลน์ Mr.Boogie

เท่าที่ทราบยอดขายรถล่าสุดตอนนี้ค่ายรถญี่ปุ่นหลายๆค่ายติดลบหนักมากเช่นนิสสัน มาสด้า ซูซูกิหรือแม่แต่ฮอนด้า เพราะโดนรถไฟฟ้าจีนมาแย่งส่วนแบ่งตลาดไปเยอะ ค่ายพวกนี้เค้าจะปรับตัวสู้ยังไงได้บ้างครับ ในเมื่อไม่มีรถไฟฟ้ามาสู้ แล้วนโยบายรัฐบาลก็ดูจะส่งเสริมรถอีวีเป็นหลักทั้งส่วนลดและภาษี

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
1. หลังจากนี้จะมี PPV ค่ายไหนที่มาเป็น Full Hybrid บ้างครับ
2. แล้วในอนาคต รถยนต์ฝั่งญี่ปุ่นจะมี SUV/PPV ที่เป็น PHEV เข้ามารึเปล่าครับ ถ้าไม่นับ Outlander ในบ้านเราที่ Out ไปแล้ว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ถ้าใช้ Ioniq5 เปิดตัวราคาเท่า Model Y จริงๆ ถ้าใช้งบเป็นตัวเลือก 2 รุ่นนี้ทีมงานแต่ละคนเลือกไปตัวไหนกันครับเพราะอะไรครับ อยากทราบเพื่อเป็นแนวทางการตัดสินครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ผมมี Camry ACV51 ล้อ 18" กับ Atto3

ตอนนี้
Camry ใช้ยาง T005A 235/45/18 ใช้ปีละ 3000 โล
Atto3 ใช้ยาง Alenza 225/50/18 ใช้ปีละ 30000 โล

กะจะวนยางจาก Atto3 ไปลง Camry  ปีละชุด คิดว่าเหมาะสมมั้ยคับ แล้วซื้อยางใหม่แต่ Atto3

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM  :D พอดีผมได้มีโอกาสขับ X7 40d ที่มีระบบ Mild hybrid ก่อน LCI ผมได้สังเกตุจังหวะรถไหลหยุดสลับกัน แอร์มันจะไม่ค่อยเย็น นี่เป็นอาการปกติของรถยุโรปไหมครับ

ในปีหน้ากรมสรรพสามิตใหม่ ต้องมีข้อกำหนดออกในช่วงสิ้นปี 2024 ใช่ไหมครับ ถึงจะบังคับใช้ในปี 25 แล้วพวกรถ PPV ใหม่ๆถึงจะเปิดตัว

ออฟไลน์ Astronomia

• Newbie
  • *
 สวัสดีครับ รบกวนสอบถามถึง MG HS facelift 2022 ครับ (ตอนนี้มีโปร Display car ราคาแบบว่า "ยอดเยี่ยม ยิ่งใหญ่ เกรียงไกร"มากๆครับ)
ได้เข้าไปหาข้อมูลดูในinternet และ group ต่างๆ มักจะพูดถึงปัญหา DCT มีอาการเกียร์วืด อยากสอบถามพี่ๆครับ
1. ปัญหา เกียร์วืด คืออะไรครับ ป้องกันหรือแก้ไขได้มั๊ยครับ
2. เกียร์ DCT มีปัญหากว่าCVT หรือระบบอื่นๆ จริงมั๊ยครับ (เห็นว่า CX-30 ก็ใช้แบบนี้)
3. สื่อต่างประเทศหรือผู้ใช้ต่างประเทศมี complain เรื่องเครื่องยนต์และเกียร์ของ HS บ้างมั๊ย พอจะทราบมั๊ยครับ
(ไปลองขับแล้ว ส่วนตัวก็ว่าไม่แย่นะครับ พวงมาลัย ช่วงล่างผมชอบครับ ราคานี้ได้รถไซส์นี้ครับ)
ขอบคุณครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
จะมีรถซีดาน b C หรือ D segment จากค่ายญี่ปุ่นที่พวกเราคุ้นเคยกันอีกมั้ยครับ ยังอยากได้และอยากให้มีตัวเลือกเพิ่ม ไม่พร้อมไปจีนครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ทำไมBMWไม่เอาเครื่องดีเซลมาขายในx1ครับ แล้วที่เปลี่ยนไป3เครื่องแล้วนี่เพราะอะไรครับ ขายไม่ดีเลยเปลี่ยนหรือยังไง

ออฟไลน์ Royteane

-โตโยต้า มีโอกาสจะทำphevมั่งปะคับ ใช้มาครึ่งปีแล้วผมว่ามันเม้คเซ้นซ์ดีนะคับ ความเร็วต่ำๆใช้ไฟได้ซัก80โล พอความเร็วสูงใช้เครื่องยน+เกียร์สูง สร้างมลภาวะน้อยกว่าไฟฟ้า

-Lexus บ้านเรามีโอกาสจะได้ราคาเป็นมิตรกว่านี่ปะคับ ตอนเมียสั่งห้ามซื้อcamry ผมก็ไปดูlexusแล้วอึ้งกะราคาต่อขนาดรถและเครื่องยนต์ ยิ่งเทียบราคาญีาปุ่นแล้วยอมไปยุโรป

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ headlightmag ทุกท่าน
วันนี้ผมมีเรื่องสอบถามเรื่อง upgeade ระบบเบรคครับ
Jazz GK ปกติภรรยาใช้ วันก่อนผมเอาไปขับ พบว่าพอเร็วหน่อย 110-120km/hr เบรคหลายๆครั้งติดๆกัน เบรคเฟคง่ายมากครับ
เลยว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ
GK หน้าเป็นdisc , หลังเป็นดรัม  ถ้าผมจะเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคหน้าที่เป็นdisc  (สนใจnexzter pro-spec)
จะทำให้เบรคแรงๆแล้วรถเสียสมดุลไหมครับ 
หรือพี่ๆมีคำแนะนำไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
กำลังจะเปลี่ยนยางครับควรเลือกรุ่นไหนดีครับ เดิมใช้t005a เป็นคนขับรถเร็วครับไม่ชอบมุด ใช้ความเร็ว120-160 มีตัวเลือกคือprimacy4, t005a , Dunlop sp max 060+ , potenza re004 หรือมีตัวอื่นแนะนำครับ  ยางsize 215/55/r16
ปล.ช่วงนี้ใช้รถน้อยครับปีละแค่ไม่กี่เดือนเพราะผมเรียนอยู่ต่างประเทศครับ อันนี้จะทำให้ยางเสื่อมสภาพเร็วไหมครับเพราะว่าจอดรถทิ้งไว้นาน

ออฟไลน์ wsi11

• **
พ่นเก็บเสียงใต้ท้องรถ แบบที่เป็นเหมือนพ่นกันสนิม เห็นมีหลายเจ้า อยากรู้ว่าค่ายไหนมีแนะนำบ้างครับ CRV G5 2.4 ครับ

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงานทุกคนครับ วันนี้มี 3 คำถามครับ

1. รถมาสด้า 2 กำลังจะครบ 2 ปี 40,000 km เริ่มมีอาการมีเสียงดังวี้ดผิดปกติเวลาหมุนพวงมาลัย แต่พวงมาลัยยังหมุนได้ปกติ ไม่ฝืดขัด น่าจะเป็นที่ส่วนไหนเสียครับ แก้ไขยังไง ควรรีบเข้าศูนย์ก่อนหรือว่ารอถึงรอบเช็คระยะค่อยไป (มีศูนย์บริการแนะนำมั้ยครับ โซนบางนาและใกล้เคียง)
2. รบกวนช่วยเปรียบเทียบรถ suv ไซส์เล็กคร่าวๆ 3 คันนี้ ระหว่าง yaris cross, nissan kick และ cx 3 หน่อยครับ จุดเด่น จุดด้อยแต่ละคันต่างกันตรงไหน
3. อยากทราบความคืบหน้า ativ และ expander hybrid ใกล้เปิดตัวยังครับ

ปล. น่าจะเหลือมาสด้าค่ายเดียวของญี่ปุ่นแล้วรึเปล่าที่ยังไม่มีแนวโน้มเครื่อง hybrid ในไทยเลย

ออฟไลน์ Højlund

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพีๆ พอดีจะซื้อรถมือ2มาใช้ตอนนี้มีตัวเลือก 2 ตัว ระหว่าง Suzuki ciaz(2023) กับ Honda city(2016-2018)ตัวก่อนที่จะเป็นเครื่อง turbo พี่ๆแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าควรเอาคันไหน หรือว่ามีคันไหนเพิ่มเติมแนะนำอีกไหมครับ อยากได้รถที่ภายในกว้าง ซ่อมง่ายค่าซ่อมไม่แพง รถไม่มีปัญหาจุ๊กจิ๊ก ส่วนมากขับใน กทม

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
ผมใช้ revo มาจะ 5 ปีแล้ว ไม่เคยเคลือบกันสนิม (เข้าใจว่าใต้ท้องและช่วงล่าง??) ถ้าผมเอารถไปเคลือบกันสนิมตอนนี้ทันไหมครับ เพราะรถกะใช้ยาวๆอยู่แล้ว แล้วถ้าไปเคลือบ ต้องไปอู่แบบไหนครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT