ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเหลือขวดละครึ่งลิตร เอาไปใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ?  (อ่าน 2484 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
รถผมถ่าย นมค. ครั้งละ 5.5 ลิตร มันก็จะเหลือขวด 1 ลิตรครึ่ีงขวด ทุกครั้งไป

ตอนนี้ผมสะสมได้ 3 ขวดแล้ว   ;D

เอาไปใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ?

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
โดยปกติผมจะเก็บให้ได้ใกล้เคียงปริมาณถ่าย แล้วใช้เป็น Flush ครับ วิธีก็คล้ายกับพวก Flush ที่ขายกัน แตกต่างคือถ่ายของเก่าออกก่อนไม่ได้เติมเพิ่มเฉย ๆ ติดเครื่องเดินเบาไว้ 10-15 นาที แล้วถ่ายออกใช้ของที่ตั้งใจเปลี่ยน แต่แน่นอนอันนี้ถ้าเปลี่ยนอู่หรือศูนย์ไปสั่งให้เขาทำไม่ได้ และต้องสะสมให้ได้เยอะ ซึ่งถ้ารถไม่หลายคันจริงก็ใช้เวลานาน

วิธีง่ายกว่าคือยกให้เพื่อน ๆ ที่ใช้รถเก่ากินน้ำมันเครื่องนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เอามาใช้ถ่ายครั้งหลังครับ  ไม่ได้เสียง่าย ๆหรอก

ออฟไลน์ spn

1. เก็บไว้ใช้ต่อ เทรวมกับแกลลอนอื่นๆ ในรอบหน้าครับ สัก 4-5 ครั้งก็เต็มแกลลอนแล้ว ยกเอาไปให้ศูนย์ถ่าย
2. เก็บไว้สำรอง เผื่อน้ำมันเครื่องพร่อง ก็เติมได้เลย
3. เก็บไว้หยอดโซ่จักรยาน มอไซด์ เหล็กเพลาประตูรั้ว

มีเอาน้ำมันเครื่องเบอร์ 10W-40 มาแชร์ระหว่าง march กับ เครื่อง J บ้าง

แกลลอนก็เอาไว้ใช้เติมน้ำมันปั๊มพ่นยา เครื่องตัดหญ้า ในสวน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2023, 23:31:43 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ tom46

เป็นปัญหาที่น่าปวดหัวของบ้านเราจริงๆ ขวดลิตร ก็มักจะราคาแพง แล้วก็มักจะไม่มีการลดราคาแบบขวดแกลลอน ซื้อแบบแกลลอน 4 ลิตรจะคุ้มกว่า แต่ก็จะมาเจอเรื่องน้ำมันเครื่องเหลืออีก

ส่วนความคิดผม แบบคนไม่มีความรู้อะไรเลยนะครับ

ถ้าเหลือรอบนี้ ก็เอาไปเติมของรอบหน้าเลยจะดีกว่า แต่อย่าไปใช้ให้เกินสัดส่วน 1 ใน 3 ของน้ำมันที่ใช้ทั้งหมด ของเก่าเปิดแล้ว ถ้าไม่เก่ามากและอยู่ในสัดส่วนไม่มาก ผมว่า น่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

เติมมอไซค์ครับ
เหลือเยอะรวมหลายรอบ ก็เปลี่ยนถ่ายรถแม่ยาย

ออฟไลน์ Ty ESC

เก็บไว้คอบยเติม เพราะเครื่องcrv น้ำมันพร่องตลอด

ให้ลูกน้องไปใส่มอไซด
หล่อลื่นราง ประตูบ้าน โซ่จักรยาน(แต่เลิกละดำมาก)

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอความรู้หน่อยครับ น้ำมันเครื่องที่เปิดใหม่แล้วเติมไม่หมด มันเก็บไม่ได้นานหรอครับ

รวมถึงน้ำมันเกียร์ออโต้ด้วยมั้ย ที่ผ่านมาเหลือรอบนี้ ผมก้อไปใช้รอบถัดไปต่อ 4-5 เดือนแล้วใช้รถมากน้อย

ซื้อเเต่เป็นแกลลอนไม่เคยซื้อแบบลิตรเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ samaklen

บางคนก็อ้างว่ามันออกซิไดซ์กับอากาศ อยู่ได้ไม่เกิน 6 เดือน
ก็ปิดจุกด้วยถุงพลาสติคมัดปากก็ได้
ลำพังโดนสภาพแวดล้อมในเครื่องยนต์ ยังอยู่ได้เป็นปี
หลายคนก็เก็บแบบธรรมดา ใส่รถ เครื่องตัดหญ้าก็มี
ก็ไม่สร้างปัญหาครับ

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
ที่สงสัยคือทำไมไม่ออกแบบบรรจุภัณฑ์ให้มันพอดีกับการเติม
เช่น ตาม cc ของเครื่องยนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2023, 13:46:16 โดย GT3 »

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ใช้เติมมอเตอร์ไซต์แบบออโตเมติกได้ครับ แต่อย่าไปใช้เติมมอเตอร์ไซต์แบบครัชเปียกเช่น เวฟ   ตอนนี้หลายอู่หันมาใช้แบบเพลล์ 20 ลิตรให้ลูกค้าครับ ได้เกรดสูงราคาต่อลิตรต่ำกว่าแบบแกลลอน และไม่เหลือเศษครึ่งลิตร เติมไปเท่าไรก็คิดราคาเท่านั้น จะเกินไปครึ่งลิตรก็คิดราคาได้ครึ่งลิตร ไม่ต้องคิดราคาเต็มลิตร
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
หล่อลื่นรางประตูที่บ้านครับผม

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
ของผมจะเอาเหลือครั้งนี้ ไปใส่ครั้งถัดไป จะได้อายุไม่เก็บจนลืมด้วยครับ ไม่มีหลายแกลลอนให้เกะกะ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เติมได้ครับ ถ้าไม่ได้เปิดฝาทิ้งไว้ หรือ ตากแดด ตากลม

เพราะน้ำมันเครื่องในอยู่ในเครื่องยนต์ มันเสื่อมสภาพ มากกว่า ที่อยู่ในขวดอีก

แต่ปัญหาคือ ถ้าคิดจะเติม หรือ น้ำมันเครื่องพร่อง เพราะอะไรมากกว่า

เป็นผมคงถ่ายทิ้ง เติมใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ XyteBlaster

ตอนถ่าย นมค ถ่าย 5 ลิตร พอครับ พอวิ่งได้ซัก 4-5000 กม ซื้อขวด 1 ลิตร แบบเดียวกันมาเติมครับ

ออฟไลน์ Devil13

หยอดประตู หยอดโซ่ หยอดเครื่องตัดหญ้า
ใช้ถ่ายน้ำมันเครื่องปืนฉีดน้ำแรงดันสูง
ราดจุดที่แมวมาขี้จะได้ไม่มาอีก ราดจุดที่ไม่อยากให้มดมาขึ้น

ออฟไลน์ panjap

ที่สงสัยคือทำไมไม่ออกแบบบรรจุภัณฑ์ให้มันพอดีกับการเติม
เช่น ตาม cc ของเครื่องยนต์

มีครับ ของ mazda แกลลอนเดียวจบ ไม่ต้องวัดให้ขาดหรือเติมเกิน ขนาด 4.2 ลิตร