ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค Prima by Bendix = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ ??  (อ่าน 2452 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx ปี 07 หน้าดิสก์เบรค หลังดรัมเบรค

ใช้ผ้าเบรคหน้ามาหลายชุด ผ้าเบรคแต่ละตัว ก็มีข้อดี ข้อด้อยต่างกันไป

ผ้าเบรคเดิมติดรถ ---> Si Tech 2 ชุด ---> NA-P กล่องชมพู ---> N Sport Mu Spec ---> ไปเอา Si Tech ชุด 2 ที่เก็บไว้มาใช้ --->
Girling ---> Googai Spider (ใช้ได้ 200 KM) เคลมอัพเกรดเป็น Googai Kirin --->

ปัจจุบันใช้ Nissin Pad Super = บางจังหวะก็ดูดดีมาก บางจังหวะก็ทื่อ ๆ ไหล ๆ กะไม่ค่อยถูกครับ

ดำริอยากเปลี่ยนผ้าเบรค เน้นแบรนด์อินเตอร์ (ตามที่สมาชิก HLM ท่านนึงแนะนำ)

ส่วนใหญ่ผมขับรถในเมือง 80 % ออกต่างจังหวัด 20 %
ผมขับรถสไตล์ "หวานเย็น" ครับ แต่ก็มี บู๊บ้าง ถ้า "องค์ประทับร่าง"  :D

สนใจผ้าเบรค 4 ตัวนี้ครับ

เผื่อมีท่านใด ได้ลองใช้ผ้าเบรคเหล่านี้ มาช่วยแบ่งปันประสบการณ์ จะขอบคุณยิ่งครับ

1. ผ้าเบรค Prima by Bendix (ทางร้านขายบอกว่า เป็นเนื้อ Semi-Metallic แต่คุณภาพจะเป็นรอง Bendix)

2. ผ้าเบรค Bendix รุ่น Ultra Premium เข้าใจว่าเป็นเนื้อ Ceramic น่าจะแนว นุ่ม ๆ เงียบ ๆ ฝุ่นน้อย ??

3. ผ้าเบรค Brembo รุ่น Semi Metallic จากคุณสมบัติ น่าจะ "ดูด" ดี ??

4. ผ้าเบรค MK Kashiyama ผ้าเบรคจากญี่ปุ่น น่าจะเนื้อ Ceremic (แต่ไปผลิตที่ อินโดนีเซีย) เห็นโรงงานทำอีกแบรนด์คือ Winmax

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ shikimaru

Re: ผ้าเบรค Prima by Bendix = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2023, 23:08:41 »
ตัวที่เคยๆใช้มาก็ดีบางตัวแล้วนะครับ ติดปัญหายังไงครับ ส่วนตัวผมไม่เคยมอง  bendix มา 10 ปีได้แล้วแล้ว

Re: ผ้าเบรค Prima by Bendix = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 06:51:26 »
ตัวที่เคยๆใช้มาก็ดีบางตัวแล้วนะครับ ติดปัญหายังไงครับ ส่วนตัวผมไม่เคยมอง  bendix มา 10 ปีได้แล้วแล้ว

ก็น่าจะเป็นปัญหา พวกเสียงบ้าง พวกฝุ่นบ้าง บางตัวใช้ได้ไม่นาน ก็เหมือนเนื้อจะด้าน เบรดไม่จับดีเหมือนตอนแรก

อย่าง Nissin รุ่น Pad Super บางจังหวะก็ดูดดี บางจังหวะก็ทื่อ ๆ เบรคแล้วรถยังไหล ๆ

ไม่แน่ใจว่า เป็นเพราะ City Zx เป็นหน้าดิสก์ หลังดรัม ทำให้มันไม่สมดุลย์ เหมือนดิสก์ 4 ล้อ

ตอนผมขับ Civic FB ของอา ซึ่งเป็นผ้าเบรคเดิมโรงงาน
หรือ ลองขับ City Hybrid ซึ่งเป็นดิสก์เบรค 4 ล้อ
พอเท้าแตะแป้นเบรคเบา ๆ  ผมรู้สึกถึง การ "หน่วงความเร็ว" ลง อย่างทันที ผิดกับ City Zx ของผม

และตอนนี้คุณ shikimaru เลือกใช้ผ้าเบรคของอะไรครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 09:21:49 »
ผมตอบ​ Ultra Premium

เกรดมันดีกว่าผ้าติดรถเดิมมากนะครับ​ แต่ดีตรงฝุ่นน้อย

บู๊ๆกดจาก​ 140-60​ ได้​ 4-5 รอบก็ยังไม่เฟด

ส่วน​ Prima by Bendix​ มีไว้ตอนเหลือแค่นี้แต่จำเป็นต้องเปลี่ยน​ หรือขับแบบ​ ไม่เกิน80​ ใจเย็นๆนิ่งไปเรื่อยๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 10:48:22 »
ผมตอบ​ Ultra Premium

เกรดมันดีกว่าผ้าติดรถเดิมมากนะครับ​ แต่ดีตรงฝุ่นน้อย

บู๊ๆกดจาก​ 140-60​ ได้​ 4-5 รอบก็ยังไม่เฟด

ส่วน​ Prima by Bendix​ มีไว้ตอนเหลือแค่นี้แต่จำเป็นต้องเปลี่ยน​ หรือขับแบบ​ ไม่เกิน80​ ใจเย็นๆนิ่งไปเรื่อยๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องผ้าเบรค Bendix Ultra Premium ครับ
พอจะทราบค่า Friction & การทนความร้อนของผ้าเบรครุ่นนี้ด้วยไหมครับ ??

จากข้อมูลที่ให้มา ผ้าเบรค Prima นั้น = ~ ผ้าเบรคเดิมติดรถ หรือ ด้อยกว่าเดิมใช่ไหมครับ ??
เพราะหาข้อมูลของผ้าเบรคตัวนี้ ไม่ได้เลย

แค่ทราบจากทางร้านว่า เป็นแบบ Semi-Metallic & ทนร้อน 300 องศา (จากคำโฆษณา)

แต่ผ้าเบรค Prima ใน Ebay ก็ขายประมาณ 1 พันบาทนิด ๆ (ผิดกับในไทย ถูกมากครับ ~ 400 บาท)

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 16:44:46 »
เท่าที่เล่ามา ลองมาหลายยี่ห้อ งบก็คงจะหลายบาทอยู่นะครับ

น่าลองอดทนใช้ที่ใช้อยู่ไปอีกสักพัก แล้วชุดต่อไป ไปลองพวก dicel (อันนี้จะดีหน่อยตรงมีผ้าสำหรับดรัมเบรคด้วย) หรือ พวก ebc สีเขียว ใช้ดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 16:46:19 »
พิมพ์ตกไปนิด dixcel type M หรือ ebc สีเขียว ละครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 21:46:53 »
เท่าที่เล่ามา ลองมาหลายยี่ห้อ งบก็คงจะหลายบาทอยู่นะครับ

น่าลองอดทนใช้ที่ใช้อยู่ไปอีกสักพัก แล้วชุดต่อไป ไปลองพวก dicel
(อันนี้จะดีหน่อยตรงมีผ้าสำหรับดรัมเบรคด้วย) หรือ พวก ebc สีเขียว ใช้ดูครับ

ก็ลองไปเรื่อยครับ แต่ก็หวังใจ ให้เจอผ้าเบรคที่ใช่ซักทีครับ

ผ้าเบรค Dixcel สำหรับ City Zx ที่เคยสอบถามคนขายไป เหมือนจะมีแค่รุ่นเดียว คือ Dixcel Premium ราคา ~ 2,900 B

ส่วนก้ามดรัมเบรคหลัง Dixcel ของ City Zx ไม่แน่ใจว่า ว่ามีผลิตด้วยไหม ถ้ามีผลิตก้ามดรัมเบรคหลัง
เหมือน City 1.0 Turbo  ราคา ~ 4,500 B

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 00:54:13 »
ตอนนี้ผมพอใจกับ googai spider กับ kirin อยู่ครับ ชอบมากกว่า nexter prospec ฟิลไปเหมือน ebc เหลืองเลย แต่ใช้งานง่ายกว่า ราคาก็เบากว่าประมาณนึง จะรอดูว่าทนมั้ย ebcเหลืองนี่ ไม่ถึง 2 หมื่นโลหมดเรียบเลย แต่ปัญหาผ้าเบรคจับดี ไม่ดี ต้องดูด้วยว่าบางตัวต้องร้อนประมาณนนึงถึงจะใช้ดี ช่่วงใช้รถใหม่ๆออกจากบ้าน ต้องจับเบรคไป 4 5 รอบเหมือน warm กับอีกกรณีคือ ตัวผ้าหลังกับกระบอกเบรคมันมีปัญหา แต่ถ้าซ่อมไปบ้างแล้วก็ตัดไปครับ ผมเคยเจอปัญหานี้ในบางรุ่น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 06:22:24 »
ปกติผมเปลี่ยนผ้าเบรค จะใช้รุ่นยี่ห้อเดียวกัน มีบางที่หน้าหลังจะไม่เหมือนกัน แต่จะเป็นหลังดีกว่าหน้า เพราะ เบรคหลัง รถผมมันพื้นที่ลูกสูบน้อยกว่าหน้าเยอะ ผมเลยกล้าลองใช้

เบรคธรรมดา ถ้าหน้าดีกว่าหลังมาก เบรคจะหน้าทิ่มๆหน่อย ถ้ามีอาการแบบนี้ ก็น่าลองดูเรื่องผ้าเบรคหลังหน่อยก็ดีครับ ถ้าเป็นผ้าเดิมติดรถเลย อายุอานามรถก็มากอยู่ เนื้อผ้าอาจจะเสื่อมไปบ้างแล้ว

ส่วนราคา dixcel 2900 กับ 4500 ก็น่าลองเหมือนกัน หลังดรัม ส่วนมากจะใช้ได้นานไม่ค่อยจะหมดง่ายๆ ก็น่าลงทุนอยู่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 08:14:57 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องผ้าเบรค Bendix Ultra Premium ครับ
พอจะทราบค่า Friction & การทนความร้อนของผ้าเบรครุ่นนี้ด้วยไหมครับ ??

จากข้อมูลที่ให้มา ผ้าเบรค Prima นั้น = ~ ผ้าเบรคเดิมติดรถ หรือ ด้อยกว่าเดิมใช่ไหมครับ ??
เพราะหาข้อมูลของผ้าเบรคตัวนี้ ไม่ได้เลย

แค่ทราบจากทางร้านว่า เป็นแบบ Semi-Metallic & ทนร้อน 300 องศา (จากคำโฆษณา)

แต่ผ้าเบรค Prima ใน Ebay ก็ขายประมาณ 1 พันบาทนิด ๆ (ผิดกับในไทย ถูกมากครับ ~ 400 บาท)

จริงๆต้องถามว่าเทียบกับคันไหนด้วยละครับ  ถ้าเทียบกับ ZX ผมไม่ได้ใช้ผ้าเบรคโรงงานนานน่าเกิน 5-6 ปี และไม่เคยเอา ZX ไปใส่ Prima
ถ้าในรถอีกคัน (Focus) แย่กว่าผ้าเบรคติดรถรถด้วยซ้ำ(แต่ก็นะราคามันห่างกัน เกือบ 4 เท่าตัว)   ผมก็เชื่อคนขายเนี่ยละว่ามันดีสู้ติดรถโรงงานได้แต่ใส่จริง 3 เดือนผมก็เปลี่ยนนะ  แล้วเก็บไว้สำรองในรถนั่นแหละ 

THE Manual Gearbox Preservation Society

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 08:17:24 »
ตอนนี้ผมพอใจกับ googai spider กับ kirin อยู่ครับ ชอบมากกว่า nexter prospec ฟิลไปเหมือน ebc เหลืองเลย แต่ใช้งานง่ายกว่า ราคาก็เบากว่าประมาณนึง จะรอดูว่าทนมั้ย ebcเหลืองนี่ ไม่ถึง 2 หมื่นโลหมดเรียบเลย แต่ปัญหาผ้าเบรคจับดี ไม่ดี ต้องดูด้วยว่าบางตัวต้องร้อนประมาณนนึงถึงจะใช้ดี ช่่วงใช้รถใหม่ๆออกจากบ้าน ต้องจับเบรคไป 4 5 รอบเหมือน warm กับอีกกรณีคือ ตัวผ้าหลังกับกระบอกเบรคมันมีปัญหา แต่ถ้าซ่อมไปบ้างแล้วก็ตัดไปครับ ผมเคยเจอปัญหานี้ในบางรุ่น

----ปัญหาเบรคหน้า

Googai Spider = ผมเจอปัญหา คือ พอนั่งกัน 3 คน ประสิทธิภาพในการเบรคมันลดลง (เบรคแล้วรถไหล)
คุยกับทางผู้ผลิต ก็สันนิษฐานว่า อาจเกิดจาก น้ำหนักบรรทุก มันเปลี่ยนไป ทำให้ระยะเบรคมันเปลี่ยนไป
ทางผู้ผลิตก็รับทราบข้อมูลนี้ นำไปปรับปรุง และเคลมอัพเกรดให้เป็น Googai รุ่น Kirin

Googai Kirin = ก็เบรคดี แต่ประสบปัญหาเรื่อง "เสียงดังที่ล้อหน้าซ้าย" แก้ไขไปหลายรอบมาก หลายอู่มาก
และรอยบนจานเบรค มันไม่เหมือนกันทั้ง 2 ฝั่ง (เคยตั้งกระทู้ถามไว้ - ถ้าผมจำไม่ผิด)

ก็เลยเปลี่ยนผ้าเบรคคู่หน้า เป็น Nissin รุ่น Pad Super ซึ่งใช้มา ~ 3 ปี ~ 8,000 Km.
ตอนแรกก็ดูดดี แต่ตอนนี้ มันทื่อ ๆ ไม่แน่ใจว่า
เนื้อผ้าเบรคมันเริ่ม "ด้าน" หรือเปล่าครับ ??

----ปัญหาเบรคหลัง

จนสุดท้ายมาเจอปัญหาว่า เสียงน่าจะมาจาก "ล้อหลังขวา"
เคยเจียร์จานดรัมหลังไป 2 รอบ เพราะจานดรัมขึ้นขอบ จากผ้าดรัมเบรค Girling ที่แข็งมากจนกินจานดรัม

จนสุดท้ายต้องไปเบิกก้ามดรัมเบรคหลังของศูนย์ (ใช้กับจานดรัมเบรคเดิมที่เจียร์ไป 2 รอบ) ใช้ไปซักพักก็ดังอีก

จนสุดท้ายอีกทีต้องไปเบิกจานดรัมเบรคหลังของศูนย์มาใส่ = จบปัญหาเสียงดัง  (ก้ามดรัมเบรคหลังศูนย์ + จานดรัมเบรคศูนย์)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 08:21:24 »

จริงๆต้องถามว่าเทียบกับคันไหนด้วยละครับ  ถ้าเทียบกับ ZX ผมไม่ได้ใช้ผ้าเบรคโรงงานนานน่าเกิน 5-6 ปี และไม่เคยเอา ZX ไปใส่ Prima
ถ้าในรถอีกคัน (Focus) แย่กว่าผ้าเบรคติดรถรถด้วยซ้ำ(แต่ก็นะราคามันห่างกัน เกือบ 4 เท่าตัว)   
ผมก็เชื่อคนขายเนี่ยละว่ามันดีสู้ติดรถโรงงานได้แต่ใส่จริง 3 เดือนผมก็เปลี่ยนนะ  แล้วเก็บไว้สำรองในรถนั่นแหละ

Focus = ใส่ Bendix Ultra Premium ใช่ไหมครับ & ดีกว่าผ้าเบรคติดรถของ Focus มากไหมครับ ??
และเจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ ??

จากที่อ่านดู เหมือนผ้าเบรค Prima = จะเป็นเกรดทดแทนผ้าเบรคติดรถ
ซึ่งถ้าไปเจอผ้าเบรคติดรถดี ๆ เช่น Mitsu Lancer แซยิด , Ex 
Ford Focus เจ้า Prima ก็น่าจะด้อยกว่ามากใช่ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 08:23:04 »
ปกติผมเปลี่ยนผ้าเบรค จะใช้รุ่นยี่ห้อเดียวกัน มีบางที่หน้าหลังจะไม่เหมือนกัน แต่จะเป็นหลังดีกว่าหน้า เพราะ เบรคหลัง รถผมมันพื้นที่ลูกสูบน้อยกว่าหน้าเยอะ ผมเลยกล้าลองใช้

เบรคธรรมดา ถ้าหน้าดีกว่าหลังมาก เบรคจะหน้าทิ่มๆหน่อย ถ้ามีอาการแบบนี้ ก็น่าลองดูเรื่องผ้าเบรคหลังหน่อยก็ดีครับ ถ้าเป็นผ้าเดิมติดรถเลย อายุอานามรถก็มากอยู่ เนื้อผ้าอาจจะเสื่อมไปบ้างแล้ว

ส่วนราคา dixcel 2900 กับ 4500 ก็น่าลองเหมือนกัน หลังดรัม ส่วนมากจะใช้ได้นานไม่ค่อยจะหมดง่ายๆ ก็น่าลงทุนอยู่ครับ

เบรคหลังตอนนี้ = เบิกก้ามดรัมเบรคหลังของศูนย์ + ใช้กับจานดรัมเบรคเดิมที่เจียร์ไป 2 รอบ ---> ใช้ไปซักพักก็มีเสียงดังอีก

จนสุดท้ายอีกทีต้องไปเบิกจานดรัมเบรคหลังของศูนย์มาใส่ครับ = จบปัญหาเสียงดัง  (ก้ามดรัมเบรคหลังศูนย์ + จานดรัมเบรคศูนย์)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 09:02:11 »
ถ้าแบบที่บอกมา เป็นผม ผมจะไปลองของ dixcel ครับ เอาที่เขามีทำมาตรงทั้งหน้าหลังมาใช้ครับ อย่างน้อยชื่อเสียงเขาก็พอเชื่อถือได้อยู่

แต่ส่วนตัวนะครับ รถผมหลายคันในบ้าน ผมก็ใช้ผ้าเบรคเดิมเบิกห้างมาใช้ ก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ลองหันมองจุดอื่นดูอย่างพวกยางที่ใช้อยู่ ใช้มานานหรือยัง ถ้ายังไม่นานก็ลองดูยี่ห้อ รุ่น ที่ใช้อาจจะขยับรุ่นขึ้นมาหน่อย

ยาง ก็ส่งผลเรื่องการเบรคเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 09:04:23 »
ถ้าแบบที่บอกมา เป็นผม ผมจะไปลองของ dixcel ครับ
เอาที่เขามีทำมาตรงทั้งหน้าหลังมาใช้ครับ อย่างน้อยชื่อเสียงเขาก็พอเชื่อถือได้อยู่

แต่ส่วนตัวนะครับ รถผมหลายคันในบ้าน ผมก็ใช้ผ้าเบรคเดิมเบิกห้างมาใช้
ก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ลองหันมองจุดอื่นดูอย่างพวกยางที่ใช้อยู่
ใช้มานานหรือยัง ถ้ายังไม่นานก็ลองดูยี่ห้อ รุ่น ที่ใช้อาจจะขยับรุ่นขึ้นมาหน่อย

ยาง ก็ส่งผลเรื่องการเบรคเหมือนกันครับ

ยางใช้ Kumho รุ่น PS31 ขนาด 195/55/15 พึ่งเปลี่ยนมาเมื่อ เม.ย. 2566 ที่ผ่านมาครับ

ผมว่ามันก็เกาะถนนพอใช้ได้ เสียงไม่ค่อยเงียบครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 12:37:07 »
ยางก็ปีใหม่อยู่ก็คงไม่น่าจะต้องห่วงอะไรมาก (แต่ใจผมอยากให้รอบหน้าขยับขึ้นมาเป็น 71 / 91 นะครับ)

ผมเคยเปลี่ยนยาง จาก advan sport มาอีกยี่ห้อนึงที่คนนิยม ว่าดีกัน ยางใหม่ 4 เส้นลงพื้นพร้อมกันพร้อมตั้งศูนย์ใหม่หมด แต่เบรคไหลครับ เรื่องยางเกรดตัวบน ตัวล่าง นี่เขาต่างกันจริงครับ

ส่วนเรื่องเบรค ถ้าเอาประหยัดงบหน่อย ก็ลองดู brembo กลุ่มทดแทนดูครับ ผมเองก็จาน x tra เขาอยู่ (แต่ไม่ได้ใช้ผ้าของเขานะครับ) ก็โอเคดีนะครับ เห็นว่าตัว xtra เขาก็จะมีผ้าออกมาด้วย น่าลองเอาของเขาทั้งหมดมาใช้ดูครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 13:27:58 »

Focus = ใส่ Bendix Ultra Premium ใช่ไหมครับ & ดีกว่าผ้าเบรคติดรถของ Focus มากไหมครับ ??

จากที่อ่านดู เหมือนผ้าเบรค Prima = จะเป็นเกรดทดแทนผ้าเบรคติดรถ
ซึ่งถ้าไปเจอผ้าเบรคติดรถดี ๆ เช่น Mitsu Lancer แซยิด , Ex 
Ford Focus เจ้า Prima ก็น่าจะด้อยกว่ามากใช่ไหมครับ ??

ตอบไม่เคลียเองต้องขออภัย    Focus  เท่าที่จำได้ตามการเปลี่ยน  (Metalking > Rokbul ชมพู>  Prima > โรงงาน > Rokbul ชมพู )
ผมไม่ชอบ ฟิลลิ่งนุ่มๆจริงๆจะชอบ  แบบ Metalking มากกว่า แต่คันนี้คนที่บ้านใช้ด้วยก็ใส่ Rokbul ชมพู ก็ดีกว่า   

แต่จำได้เลยว่าตอนนั้น ร้านที่สั่งประจำ Rokbul ชมพู ของหมดงต้องสั่งแล้วผมจะออกต่างจังหวัดรุ่งขึ้นเลยเอา Prima มาลอง ก็ไม่ค่อยประทับใจ 
รุ่งขึ้นลงใต้วิ่งไปพังงา ภูเก็ต ตอนลงควน ก็เหวอๆหน่อย ไม่โอเค  พอกลับมาใช้ของโรงงานก็เบรคติดนุ่มไปหน่อย เลยกลับมา Rokbul ชมพู  คันนี้ก็คงจบแค่นี้

ZX (โรงงาน > Compact nano(ไม่แน่ใจรุ่น) >Bendix Ultra Premium ) อันนี้ดีขึ้นตามการไล่เปลี่ยนเลย

ป.ล.  รถมือสองราคาลงเยอะแล้วครับ ไม่คิดเปลี่ยนรถมั่งเหรอครับ  ZX นี่ไม่เหลือราคาเลยตอนนี้  :-X :-X

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 15:27:15 »
ยางก็ปีใหม่อยู่ก็คงไม่น่าจะต้องห่วงอะไรมาก (แต่ใจผมอยากให้รอบหน้าขยับขึ้นมาเป็น 71 / 91 นะครับ)

ผมเคยเปลี่ยนยาง จาก advan sport มาอีกยี่ห้อนึงที่คนนิยม ว่าดีกัน ยางใหม่ 4 เส้นลงพื้นพร้อมกันพร้อมตั้งศูนย์ใหม่หมด แต่เบรคไหลครับ เรื่องยางเกรดตัวบน ตัวล่าง นี่เขาต่างกันจริงครับ

ส่วนเรื่องเบรค ถ้าเอาประหยัดงบหน่อย ก็ลองดู brembo กลุ่มทดแทนดูครับ ผมเองก็จาน x tra เขาอยู่ (แต่ไม่ได้ใช้ผ้าของเขานะครับ) ก็โอเคดีนะครับ เห็นว่าตัว xtra เขาก็จะมีผ้าออกมาด้วย น่าลองเอาของเขาทั้งหมดมาใช้ดูครับ

เป็นที่น่าเสียดายว่า ยาง Kumho PS 71 เริ่มต้นที่ขนาด 16 นิ้วครับ

และยาง Kumho PS 91 เริ่มต้นที่ขนาด 18 นิ้วครับ

คุณ Tom46 เคยเปลี่ยนยาง จาก advan sport มาอีกยี่ห้อนึงที่คนนิยม ว่าดีกัน
แต่พอยางใหม่ 4 เส้นลงพื้นพร้อมกันพร้อมตั้งศูนย์ใหม่หมด แต่เบรคไหลครับ
เรื่องยางเกรดตัวบน ตัวล่าง นี่เขาต่างกันจริงครับ

พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าเป็นยางยี่ห้อไหน รุ่นอะไรครับ ??

ส่วนเรื่อง Brembo ก็เป็นที่น่าเสียดายว่า City Zx มันอาจจะเก่าแล้ว
ทาง Brembo เลยทำแต่จานเบรคแบบหน้าเรียบออกมา
และผมก็ได้เปลี่ยนจานเบรค Brembo หน้าเรียบแทนจานเดิมที่คดไปหน่อยเมื่อ ประมาณ เม.ย. 2564 ไปแล้วครับ
ส่วนจานเบรค & ผ้าเบรค Brembo รุ่น Xtar สำหรับ City Zx นั้น ไม่น่าจะมีครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 15:33:13 »

ตอบไม่เคลียเองต้องขออภัย    Focus  เท่าที่จำได้ตามการเปลี่ยน  (Metalking > Rokbul ชมพู>  Prima > โรงงาน > Rokbul ชมพู )
ผมไม่ชอบ ฟิลลิ่งนุ่มๆจริงๆจะชอบ  แบบ Metalking มากกว่า แต่คันนี้คนที่บ้านใช้ด้วยก็ใส่ Rokbul ชมพู ก็ดีกว่า   

แต่จำได้เลยว่าตอนนั้น ร้านที่สั่งประจำ Rokbul ชมพู ของหมดงต้องสั่งแล้วผมจะออกต่างจังหวัดรุ่งขึ้นเลยเอา Prima มาลอง ก็ไม่ค่อยประทับใจ 
รุ่งขึ้นลงใต้วิ่งไปพังงา ภูเก็ต ตอนลงควน ก็เหวอๆหน่อย ไม่โอเค  พอกลับมาใช้ของโรงงานก็เบรคติดนุ่มไปหน่อย เลยกลับมา Rokbul ชมพู  คันนี้ก็คงจบแค่นี้

ZX (โรงงาน > Compact nano(ไม่แน่ใจรุ่น) >Bendix Ultra Premium ) อันนี้ดีขึ้นตามการไล่เปลี่ยนเลย

ป.ล.  รถมือสองราคาลงเยอะแล้วครับ ไม่คิดเปลี่ยนรถมั่งเหรอครับ  ZX นี่ไม่เหลือราคาเลยตอนนี้  :-X :-X

ผ้าเบรค Bendix Ultra Premium ที่ใช้กับ Zx = ชอบใจ & ไม่ชอบใจในด้านไหนบ้างครับ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนรถ ก็อยากเปลี่ยนครับ แต่ไม่มีตังค์   :'( :'(

รถคันนี้มีแนวโน้มใช้ยันหลานบวชครับ เว้นแต่ถูกหวยแบบลุงจรูญครับ   ;)

ไปลองขับ City Hybrid ตัวก่อนไมเนอร์ = ชอบอัตราเร่ง ช่วงล่าง & ระบบเบรคที่เป็นดิสก์ 4 ล้อของมันครับ

ไปลองนั่ง Accord Gen 10 ในโชว์รูมบ่อย ๆ = ชอบความกว้างขวาง & นั่งสบายของเบาะคนขับครับ (แต่ไม่ได้ลองขับ -- เคยลองขับแต่ Civic Hybrid)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 16:09:30 »
เรื่องยี่ห้อยาง ผมเปรียบเทียบให้เห็นความแตกต่างระหว่างยางตัวบนกับตัวรองลงมาละครับ ว่ามันมีความแตกต่างกันจริงครับ

ถ้าคัมโฮรุ่นที่ว่าไม่มีไซส์ ก็ลองมองดูค่ายอื่นๆดูครับ บริสโตน มิชลิน โยโกฮาม่า เห็นว่ามีบู๊บ้างบางครั้ง ก็ดูตัวบนๆเขาไว้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 10:23:21 »
ใช่ครับ ถ้าตรงรุ่น City ZX/ Jazz GD จานไซส์นี้ไม่ได้ทำออกมา มีแต่จานธรรมดา
ที่รู้เพราะว่า Jazz GD'05 ผมอัพคอม้า Fit ตัวนอกใส่ไป เลยได้จาน+ปั้มที่ใหญ่ขึ้น (เท่า Jazz GE, GK, City)
จากขนาดติดรถกว้างแค่ 240มม. เป็น 262มม. ดูเต็มล้อ สวยขึ้นเยอะ แล้วทีนี้หาจาน หาผ้าเบรคง่ายเลยครับ
ถ้าใช้อีกยาว (แล้วเป็นพวกหาทำแบบผม  ;D) ลองหางบเปลี่ยนคอม้าตัวนอกดูก็ได้ครับ ตอนนั้นซื้อมาสามพันกว่าบาทเฉพาะค่าของ
ไปเจอค่าแรงเปลี่ยน ผ้า จาน น้ำมันเบรค บลาๆ อันนี้ช้ำใจเล็กๆ แต่ก็เบรคใช้งานดีครับ สวยด้วย

ส่วนเรื่อง Brembo ก็เป็นที่น่าเสียดายว่า City Zx มันอาจจะเก่าแล้ว
ทาง Brembo เลยทำแต่จานเบรคแบบหน้าเรียบออกมา
และผมก็ได้เปลี่ยนจานเบรค Brembo หน้าเรียบแทนจานเดิมที่คดไปหน่อยเมื่อ ประมาณ เม.ย. 2564 ไปแล้วครับ
ส่วนจานเบรค & ผ้าเบรค Brembo รุ่น Xtar สำหรับ City Zx นั้น ไม่น่าจะมีครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 11:33:59 »
ใช่ครับ ถ้าตรงรุ่น City ZX/ Jazz GD จานไซส์นี้ไม่ได้ทำออกมา มีแต่จานธรรมดา
ที่รู้เพราะว่า Jazz GD'05 ผมอัพคอม้า Fit ตัวนอกใส่ไป เลยได้จาน+ปั้มที่ใหญ่ขึ้น (เท่า Jazz GE, GK, City)
จากขนาดติดรถกว้างแค่ 240มม. เป็น 262มม. ดูเต็มล้อ สวยขึ้นเยอะ แล้วทีนี้หาจาน หาผ้าเบรคง่ายเลยครับ
ถ้าใช้อีกยาว (แล้วเป็นพวกหาทำแบบผม  ;D) ลองหางบเปลี่ยนคอม้าตัวนอกดูก็ได้ครับ ตอนนั้นซื้อมาสามพันกว่าบาทเฉพาะค่าของ
ไปเจอค่าแรงเปลี่ยน ผ้า จาน น้ำมันเบรค บลาๆ อันนี้ช้ำใจเล็กๆ แต่ก็เบรคใช้งานดีครับ สวยด้วย

ถ้าเราไม่เปลี่ยนคอม้าเป็นของ Honda Fit ตัวนอก = เราเปลี่ยนจานเบรคที่ใหญ่กว่าเดิมนิดหน่อย เช่น จานเบรคของ City Gen 4 ที่มีขนาด ~ 260 มม. เลยได้ไหมครับ ??

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 10:31:56 »
ไม่ได้ครับ
ในคลับที่เค้ายกคอม้ากันเพราะว่ามันเปลี่ยนเฉพาะจานเบรคไม่ได้ครับ
แต่จำไม่ได้ว่าด้วยสาเหตุใด

ยกคอม้า (ที่มาพร้อมคาลิปเปอร์+จาน) จบกว่าครับ ขึ้นอยู่กับสภาพ มีบางเจ้าบิ้วมาให้เสร็จสรรพ

แล้วทีนี้ก็จะได้อะไหล่ชุดเบรคที่หาง่ายขึ้นเยอะครับ เพราะมันแบบเดียวกันทั้ง Jazz GE, GK, City GM2, GM6

ถ้าเราไม่เปลี่ยนคอม้าเป็นของ Honda Fit ตัวนอก = เราเปลี่ยนจานเบรคที่ใหญ่กว่าเดิมนิดหน่อย เช่น จานเบรคของ City Gen 4 ที่มีขนาด ~ 260 มม. เลยได้ไหมครับ ??