ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่ายอดขายรถใหม่ ปีหน้า จะได้สักกี่คันครับ เห็นปีนี้ปล่อยยึดกันเพียบ  (อ่าน 2870 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
จากข้อมูลสภาองค์กรผู้บริโภค ว่ามีความเสี่ยงว่าในช่วงเดือนตุลาคม 2566 อาจจะมีลูกหนี้ถูกยึดรถรวม  1 ล้านคัน ..... ดูท่าจะเป็นจริงครับ เพราะช่วงนี้ รถปีใหม่ๆ เข้าลานประมูล เยอะมากๆ กระบะ 1-2 ปี ppv ใหม่ๆ  วิ่งเข้าลานประมูล ขาย ครึ่งราคา ซึ่งเป็นตัวยอดฮิตทั้งนั้นเลย  แถม npl ยังโตไม่หยุด

แล้วแบบนี้ ปีหน้า ยอดขายรถใหม่ จะได้สักกี่คันกันครับนี่  ดูแล้ว ได้สัก 7 แสนคัน ผมว่าเก่งแล้ว 
งานนี้การกระตุ้นเศรษฐกิจ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
คนที่เค้าผ่อนชำระได้ มีกำลังก็มีมากครับ รถที่ปล่อยออกมา บางทีเป็นรถคันที่ 2-3 ของคนๆเดียว ที่ต้องการปลดภาระก็เยอะ

ช่วงนี้ผมเจอลูกค้ารถยุโรป ปล่อยขายคือยอมขายขาดทุน เพื่อไปปิดไฟแนนท์ แต่นั่นคือรถบางส่วนจากหลายๆคันที่เค้าครอบครอง ส่วนรถญี่ปุ่นบางคนก็ยอมตัดภาระ เพราะตอนออกรถตัวเองก็ใช้เรทดาวต่ำดาวน์ 0% กันมา

ก่อนหน้านี้เจ้าตลาดอย่าง isuzu คนจะซื้อรถได้ ต้องดาวน์ 20-25% (ถ้าค้าขาย) พนักงานบริษัท ต้อง 15% ขั้นต่ำ แต่หลังๆมานี่ ดาวน์5-10% ออกรถกันได้แล้ว รถคุณพ่อออนิวจึงเต็มถนนอย่างทุกวันนี้ สุดท้ายดาวน์ต่ำมา ผ่อนต่อไม่ไหว ก็ปล่อยยึดตัดภาระกัน

ส่วนยอดขายปีหน้า คนที่ยังอยู่ได้ คือพนักงานบริษัท ที่มีรายได้ประจำคงตัว คนกลุ่มนี้ ยังไงก็ซื้อได้ครับ ถ้าครบรอบซื้อของเค้า
ส่วนที่จะหายไป ก็คงเป็นอาชีพ ฟรีแลนท์ ค้าขายทั้วไป ค้าขาย online รถคอกหัวเดียวส่งของ หรือกลุ่มอาชีพรับจ้าง พวกนี้หายเยอะแน่นอน

ปล.ฝากไว้ สำหรับใครที่มีเพื่อนฝูงที่กำลังมีปัญหากับค่างวดรถ ผ่อนต่อไม่ไหว อย่ารีบคืนรถครับ ให้โทรไปที่ธนาคารโดยตรง ไปขอปรับโครงสร้างหนี้ก่อน ทุกธนาคารมีมาตราการตรงนี้รองรับ ยอดค้างจะถูกปรับเป็น 0 ให้ และเริ่มผ่อนต่อเดือนถูกลง แต่อาจเสียดอกเพิ่มนิดหน่อย มีทั้งระยะสั้น ระยะยาว ลองดูครับ ผมแนะนำลูกค้าหลายคนที่เอารถมาขายผมเพราะผ่อนไม่ไหวให้ไปคุยปรับโครงสร้างหนี้ จบสวยทุกราย ผ่อนถูกลง และได้ใช้รถต่อด้วย

ธนาคารไม่ได้อยากได้รถคืนครับ เค้าอยากได้ดอก ...

ออฟไลน์ GOBBS

คหสต.ยังไงก็น้อยลงครับ แต่ไม่น่าใช่ปัจจัยนี้
ปัจจัยที่ผมคิดคือ รถที่คนอยากได้ คนที่อยากได้ซื้อไปจะหมดแล้ว อย่างรถไฟฟ้า ผมว่ายอดน่าจะอืดลงเยอะมาก
แต่รถน้ำมัน กระบะ ถึงสายสร้างตัวจะโดนยึดไปมาก แต่ความต้องการก็มากจริงๆ
รถส่งของคันนึงวิ่งกันต่ำๆ 100กว่าโลทุกวัน น้องที่มารับของร้านผม ผ่อนหมดเปลื่ยนรถเลย(มี2แสนโล) บางทีรถมือสองใหม่ๆครึ่งราคาในตลาดก็มาจากพวกนี้ละ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ sukhontha

ส่วนใหญ่ระดับกลาง-ล่างครับ  ระดับบนไม่กระทบครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เกี่ยวข้องกับการเข้ามาตีตลาดของรถไฟฟ้าไหม??

เกี่ยวข้องกับการเข้ามาตีตลาดของรถไฟฟ้าไหม??

ปกติ รถน้ำมัน จะขายได้ปีนึงประมาณ 8 แสนถึง 1 ล้านคัน
แต่ ev เพิ่งจะขายได้แค่หลักหมื่น เองครับ

และที่สำคัญ  รถ ev ก็เห็นโดนยึดเข้าลานประมูลต่อเนื่องเหมือนกันครับ 

ออฟไลน์ Smith686

ณ ปัจจุบัน เอาไม่อยู่แล้วครับ  ลานประมูล แทบจะทุกที่  ที่จอดเต็ม  ดันประมูล วันละไม่ต่ำกว่า 1-2 พันคันต่อวันแล้วครับ

ออฟไลน์ KTN88

ตลาดมือ 2 ร่วงเละเทะครับ รถล้นตลาด ใครจะหารถไปใช้งานเองจังหวะนี้คุ้มมากๆ

ออฟไลน์ Tien.W

ในกลุ่มรถราคาประหยัด อย่าง celerio / city จะเห็นชัด คนประกาศให้ฟรี ส่งต่อ เยอะมาก บางคันนี่ สวยๆ ไมล์ไม่กี่หมื่นกม.เอง

ออฟไลน์ dht_tubes

คนที่เค้าผ่อนชำระได้ มีกำลังก็มีมากครับ รถที่ปล่อยออกมา บางทีเป็นรถคันที่ 2-3 ของคนๆเดียว ที่ต้องการปลดภาระก็เยอะ

ช่วงนี้ผมเจอลูกค้ารถยุโรป ปล่อยขายคือยอมขายขาดทุน เพื่อไปปิดไฟแนนท์ แต่นั่นคือรถบางส่วนจากหลายๆคันที่เค้าครอบครอง ส่วนรถญี่ปุ่นบางคนก็ยอมตัดภาระ เพราะตอนออกรถตัวเองก็ใช้เรทดาวต่ำดาวน์ 0% กันมา

ก่อนหน้านี้เจ้าตลาดอย่าง isuzu คนจะซื้อรถได้ ต้องดาวน์ 20-25% (ถ้าค้าขาย) พนักงานบริษัท ต้อง 15% ขั้นต่ำ แต่หลังๆมานี่ ดาวน์5-10% ออกรถกันได้แล้ว รถคุณพ่อออนิวจึงเต็มถนนอย่างทุกวันนี้ สุดท้ายดาวน์ต่ำมา ผ่อนต่อไม่ไหว ก็ปล่อยยึดตัดภาระกัน

ส่วนยอดขายปีหน้า คนที่ยังอยู่ได้ คือพนักงานบริษัท ที่มีรายได้ประจำคงตัว คนกลุ่มนี้ ยังไงก็ซื้อได้ครับ ถ้าครบรอบซื้อของเค้า
ส่วนที่จะหายไป ก็คงเป็นอาชีพ ฟรีแลนท์ ค้าขายทั้วไป ค้าขาย online รถคอกหัวเดียวส่งของ หรือกลุ่มอาชีพรับจ้าง พวกนี้หายเยอะแน่นอน

ปล.ฝากไว้ สำหรับใครที่มีเพื่อนฝูงที่กำลังมีปัญหากับค่างวดรถ ผ่อนต่อไม่ไหว อย่ารีบคืนรถครับ ให้โทรไปที่ธนาคารโดยตรง ไปขอปรับโครงสร้างหนี้ก่อน ทุกธนาคารมีมาตราการตรงนี้รองรับ ยอดค้างจะถูกปรับเป็น 0 ให้ และเริ่มผ่อนต่อเดือนถูกลง แต่อาจเสียดอกเพิ่มนิดหน่อย มีทั้งระยะสั้น ระยะยาว ลองดูครับ ผมแนะนำลูกค้าหลายคนที่เอารถมาขายผมเพราะผ่อนไม่ไหวให้ไปคุยปรับโครงสร้างหนี้ จบสวยทุกราย ผ่อนถูกลง และได้ใช้รถต่อด้วย

ธนาคารไม่ได้อยากได้รถคืนครับ เค้าอยากได้ดอก ...

ตอนนี้ถ้าหารถ suv กลุ่ม ppv มือ2 รถยึด ดูที่ไหนดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยได้มั้ยครับ หลังไมค์ก้อได้ครับ

ออฟไลน์ apinui

^
^
แนะนำถ้าสะดวกลองไปเดินดูลานประมูลที่ใกล้ๆ ดูก่อนครับก็ได้ครับ  ไปยืนดูเลยครับว่า เค้ายกกันที่เท่าไร เพราะราคาตอนนี้มันลงแรง ผมตามราคาไม่ทันแล้วครับตอนนี้

พอเราทราบราคาประมูล เราก็จะพอทราบว่าราคาที่เราควรซื้อควรเป็นเท่าไร แต่ถ้ามีเงินสด พร้อมจบ ไปลงประมุลเลยก็ได้ครับ ให้ดูรถปีน้อยๆ ไมล์น้อยๆ สีเดิมๆ

แต่ถ้าหาตามเต้นท์ จริงๆมีทุกเต้นท์ล่ะครับ ถามเค้าตรงๆเลยว่ามีรถลานประมูลไหม เดียวเค้าบอกเองครับ

ออฟไลน์ SM.

คนขายก็อยากขาย คนปล่อยสินเชื่อก็ต้องทำตัวเลขเหมือนกันนะครับ

ผมว่ายอดมันไม่ตกไปจากนี้มากหรอกครับ