ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลองใช้โช็ค profender fit บ้างยังครับ  (อ่าน 2533 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
มีใครลองใช้โช็ค profender fit บ้างยังครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2023, 22:42:04 »
เดิมใช้ accord g10 1.5 อยู่ เปลี่ยน rsr มาแล้ว แต่มันแข็ง+สโตรคสั้นมาก เลยถอดขายทิ้งไป แล้วไปใส่สปริงเดิม+โช็ค monroe oe อยู่ แบบตัดใจไปแล้วว่าจะไม่ทำ

พอดีได้ลองขับ ben w212 bluetech หลายวันแล้ว เกิดอาการคันครับ อยากจะลองกลับไปแก้ใหม่ มาค้นเจอตัวนี้พอดี อยากทราบฟิลลิ่งคร่าวๆครับ

tein street advanc เคยลองในตัวก่อนแล้ว โช็คมันนิ่มดี แต่เก็บพวกรอยต่อหนักไม่ไหว เลยไม่อยากลองในตัวนี้แล้ว

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
Re: มีใครลองใช้โช็ค profender fit บ้างยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2023, 23:14:45 »
Monroe OE ต่างจากโช้คเดิมไหมครับ?

แต่เห็นส่วนใหญ่ชอบเปลี่ยนไปเป็น Tein endura pro/pro+ กัน ไม่รู้ดีไหม แต่สนใจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
Re: มีใครลองใช้โช็ค profender fit บ้างยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 02:47:39 »
ผมว่ามันอยู่ที่ร้านปรับเซ็ตด้วยจริงๆนะครับ ของผมใส่สตรัท JW มาแฟนไม่เคยบ่นเลยว่าแข็ง
สโตกมันสั้นกว่าโช้คเดิม แต่จังหวะกระแทกมันยังนุ่มเหมือนของเดิม แค่หัวมันจะดึ้กๆกว่าของเดิม(ก็สโตกมันสั้นลง)

ผมเห็นสตรัทบางตัวบางคนว่าแข็งๆ บางร้านเซ็ตลูกค้าบอกไม่แข็ง แต่ผมก็ไม่เคยไปนั่งสตรัทแข็งๆจริงๆสักคัน
แต่คนรู้จักผมบอกเคยนั่งคือนั่งไม่ได้เลย แต่มารถผมเค้าบอกชิวมาก
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 09:06:53 »
ผมใช้กับ Byd dolphin ครับ ดีมากแน่นๆไม่โยน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 11:52:28 »
Monroe OE ต่างจากโช้คเดิมไหมครับ?

แต่เห็นส่วนใหญ่ชอบเปลี่ยนไปเป็น Tein endura pro/pro+ กัน ไม่รู้ดีไหม แต่สนใจเหมือนกันครับ

ตอนเปลี่ยนใหม่ๆดีครับ คิดว่าจบ พอได้ซัก 2หมื่นโลประสิทธิภาพผมว่าแย่ลงซะงั้น แปลกใจเลย ไม่ใช่ชินด้วยครับ ขับทางเดิมๆทุกวัน หลุมเดิมๆ ยิ่งพอไปขับ benz มา แล้วกลับมาขับนี่แทบจะอยากขายรถทิ้งไปหา ben แทนเลยจริงๆ ขนาดรถ แสนกว่าโลยังนิ่งกว่า นุ่มกว่า สบายกว่าอีกระดับนึงไปเลย

ลืมรีวิว จังหวะความเร็วต่ำโช็คมันจะเก็บพวกรอยต่อให้เราดีขึ้นครับ ใช้สปริงเดิมก็ดีขึ้น จังหวะความเร็วสูงก็นิ่งขึ้นหน่อยๆครับ ไม่ค่อยโยนละ แต่พอเจอพวกหลุม ด้วยเพราะสปริงมันนิ่มด้วย เวลายุบกับยืดมันไวด้วยมั้ง รถจะโยกๆหน่อยนึง แต่ส่วนตัวก็ยังชอบมากกว่าโช็คเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2023, 13:04:48 โดย shikimaru »

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 12:58:48 »
ขอตามด้วยคนละกัน   เห็นในคลับ หลายๆ คน ทั้งคนที่ใช้จริง + ร้าน ก็เชียร์กันเหลือเกินว่า คุ้มค่า ครอบคลุมการใช้งาน (นุ่ม เนียน หนึบพอตัว ทรงสวย เมียไม่บ่น)   กับ ราคาที่จ่ายไป สุดละ   หลักๆ ไอเราก็ ขับแต่ใน กกทม ซะ 80% ซะด้วยสิ  ทางก็เชี่ยเหลือเกิน จรัญ แจ้งวัฒนะ  :-\

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2023, 13:23:15 »
ขอตามด้วยคนละกัน   เห็นในคลับ หลายๆ คน ทั้งคนที่ใช้จริง + ร้าน ก็เชียร์กันเหลือเกินว่า คุ้มค่า ครอบคลุมการใช้งาน (นุ่ม เนียน หนึบพอตัว ทรงสวย เมียไม่บ่น)   กับ ราคาที่จ่ายไป สุดละ   หลักๆ ไอเราก็ ขับแต่ใน กกทม ซะ 80% ซะด้วยสิ  ทางก็เชี่ยเหลือเกิน จรัญ แจ้งวัฒนะ  :-\

Coilover แบบปรับได้ ยังไงผมว่ามันมีโอกาสใส่แล้วจบมากกว่าเปลี่ยนโช๊คแบบธรรมดานะครับ.

* ความสูง ปรับให้พอดีกับที่ตัวโช๊คออกแบบมา (ยิ่งเตี้ยมาก ช่วงยุบยิ่งน้อย)
* ปรับ Rebound ตามความชอบและสถาพถนนที่จะใช้งาน อยากนุ่ม อยากแข็ง ก็ปรับเองได้.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 08:14:07 »

ผมเคยใช้ Mono 2.0 จูนจากร้านดังดันดับประเทศ
ใส่ครั้งแรกรู้เลยครับว่าไม่ใช่ อยากถอด 555+
ขับร่อนกว่าเดิม 110-120 มือกำพวงมาลัยแน่นแบบเกร็งๆ
ส่วนเข้าโค้งไม่ได้ลอง แค่ขับตรงๆยังไม่มั่นใจเลย -*-
ความนุ่มแย่กว่าโช๊คติดรถอีก สรุปไม่มีอะไรดีกว่าเดิม
แต่ร้านบอกต้องผ่านรันอิน 1พันกิโลก่อนจะดีขึ้น ผมก็ทนๆใช้
ขับไป 1,500 กิโล ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น สรุปถอดขายครับ

ผมว่ามันเหมือนก๋วยเตี๋ยวแหละ บางร้านที่คนบอกว่าอร่อย แต่เราไม่กินแล้วไม่อร่อย ไม่ถูกปาก

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 08:20:05 »
พี่ที่ทำงาน ใช้อยู่ครับ ใส่ใน civic FC
แข็งครับ แต่หนึบ กว่าเดิมเยอะมาก

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 09:10:59 »

ผมเคยใช้ Mono 2.0 จูนจากร้านดังดันดับประเทศ
ใส่ครั้งแรกรู้เลยครับว่าไม่ใช่ อยากถอด 555+
ขับร่อนกว่าเดิม 110-120 มือกำพวงมาลัยแน่นแบบเกร็งๆ
 ส่วนเข้าโค้งไม่ได้ลอง แค่ขับตรงๆยังไม่มั่นใจเลย -*-
ความนุ่มแย่กว่าโช๊คติดรถอีก สรุปไม่มีอะไรดีกว่าเดิม
แต่ร้านบอกต้องผ่านรันอิน 1พันกิโลก่อนจะดีขึ้น ผมก็ทนๆใช้
ขับไป 1,500 กิโล ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น สรุปถอดขายครับ

ผมว่ามันเหมือนก๋วยเตี๋ยวแหละ บางร้านที่คนบอกว่าอร่อย แต่เราไม่กินแล้วไม่อร่อย ไม่ถูกปาก

Mono 2.0 ที่ว่านี่คือโช๊คตัวไหนหรอคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2023, 16:40:33 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 09:47:07 »
ผมว่าต้องไปหาลองนั่งครับ ไม่งั้นไปใส่มาก็อาจจะเสี่ยงที่จะไม่ถูกใจ เพราะอย่างเห็นเพื่อนใช้ RSR mazda 3 ก็บอกว่ามากนุ่มแน่นๆ ไม่กระด้าง ผมเคยลองก็โอเคอยู่พอรับได้ แต่ราคามันแรง เลยซื้อได้แค่ buddyclub พอใจในราคานี้ ตอนนี้ราคาลงเยอะ การปรับตั้งมีส่วนเยอะเลยครับ ปรับไม่เป็นเจ๊งผมก็เคยเจอ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 12:48:19 »
ผมว่าต้องไปหาลองนั่งครับ ไม่งั้นไปใส่มาก็อาจจะเสี่ยงที่จะไม่ถูกใจ เพราะอย่างเห็นเพื่อนใช้ RSR mazda 3 ก็บอกว่ามากนุ่มแน่นๆ ไม่กระด้าง ผมเคยลองก็โอเคอยู่พอรับได้ แต่ราคามันแรง เลยซื้อได้แค่ buddyclub พอใจในราคานี้ ตอนนี้ราคาลงเยอะ การปรับตั้งมีส่วนเยอะเลยครับ ปรับไม่เป็นเจ๊งผมก็เคยเจอ

หายากนี่ละครับ อารมตอนซื้อ rsr นั่นแหละ นุ่ม หนึบ วิ่งบนพรม เอาจริงๆมาลองใช้จริง แข็งเป็นเกวียน เด้งดึ๋งๆเลย พอคลายให้โช็ตหนืดน้อยก็กระแทก เด้งหนักกว่าเก่าอีก ขนาดเอาแบบไม่บีบสปริง สูงเท่าที่สเปคกำหนดเลย ยังไม่ไหว ไอคนบอกวิ่งบนพรมนี่สงสัยไม่เคยขับรถที่มันทำช่วงล่างดีดีหน่อยจริงๆ หรือขับแค่บนทางด่วนละมั้ง ใช้ได้หมื่นโล ถอดขาย ช้ำใจเลยผม

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 15:44:00 »
เคยใช้ครับ แต่ขายต่อไปแล้ว (ใช้ไปไม่ถึงปี)
นุ่ม เก็บรอยต่อถนนดี คอสะพานไม่เด้งเกินไป มันคือโช็คที่เอาไว้ใส่รถบ้านได้ดีมากๆ
ที่ขายเพราะมันนิ่มเกินไป ซิ่งไม่ไหวครับ โยนโค้งเร็วๆ หักหลบเร็วๆ ทำได้ไม่ดีเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 13:55:00 »
เคยใช้ครับ แต่ขายต่อไปแล้ว (ใช้ไปไม่ถึงปี)
นุ่ม เก็บรอยต่อถนนดี คอสะพานไม่เด้งเกินไป มันคือโช็คที่เอาไว้ใส่รถบ้านได้ดีมากๆ
ที่ขายเพราะมันนิ่มเกินไป ซิ่งไม่ไหวครับ โยนโค้งเร็วๆ หักหลบเร็วๆ ทำได้ไม่ดีเลย

ขอบคุณมากครับ แค่อยากได้ที่มันหนึบขึ้นไม่มาก ไม่ต้องแน่นมาก็ได้ครับ ไม่งั้นช่วงจังหวะช้าๆมันเด้งไปหน่อย อย่าง tein มันก็นุ่มไป เกิน 120 ก็เริ่มมีอาการหน่อยๆละ แต่ความเร็วต่ำใช้งานได้อยู่
profender นี่มองเพราะมันไม่ต้องโหลดได้ด้วยนี่ละครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 14:21:28 »

หายากนี่ละครับ อารมตอนซื้อ rsr นั่นแหละ นุ่ม หนึบ วิ่งบนพรม เอาจริงๆมาลองใช้จริง แข็งเป็นเกวียน เด้งดึ๋งๆเลย พอคลายให้โช็ตหนืดน้อยก็กระแทก เด้งหนักกว่าเก่าอีก ขนาดเอาแบบไม่บีบสปริง สูงเท่าที่สเปคกำหนดเลย ยังไม่ไหว ไอคนบอกวิ่งบนพรมนี่สงสัยไม่เคยขับรถที่มันทำช่วงล่างดีดีหน่อยจริงๆ หรือขับแค่บนทางด่วนละมั้ง ใช้ได้หมื่นโล ถอดขาย ช้ำใจเลยผม

วิ่งบนพรม บอกแบบนี้ผมรู้เลยร้านไหน 555 สงสัยจะเป็นร้านเดียวกับที่ผมซื้อ buddy มาแล้วปรับไม่เป็นจนมันพัง