ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อ Alphard ปี 2018 ขึ้นไป มีอะไรที่ต้องดูบ้างครับ?  (อ่าน 1661 ครั้ง)

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
อยากได้รถของ Toyota Thailand ไม่ทราบต้องดูยังไงครับ?
แล้วระบบ hybrid มีอะไรซับซ้อนมั้ยครับ? หรือเหมือน Camry?
แล้วเครื่องเบนซินล้วน ไม่ทราบยังมีอยู่ไหมครับ?

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
Re: อยากซื้อ Alphard ปี 2018 ขึ้นไป มีอะไรที่ต้องดูบ้างครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 16:38:01 »
อยากได้รถของ Toyota Thailand ไม่ทราบต้องดูยังไงครับ?
แล้วระบบ hybrid มีอะไรซับซ้อนมั้ยครับ? หรือเหมือน Camry?
แล้วเครื่องเบนซินล้วน ไม่ทราบยังมีอยู่ไหมครับ?

Hybrid >> เช็คสุขภาพแบต hybrid
เบนซิลล้วน >> เช็คเกียร์ CVT มันชอบไปเร็วกว่าปกติ

สุดท้าย โดนทุกคันคือแร๊คพวงมาลัย

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
Re: อยากซื้อ Alphard ปี 2018 ขึ้นไป มีอะไรที่ต้องดูบ้างครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2023, 16:44:57 »
เอาเท่าที่ผ่านตานะครับ รถ TMT เบาะมิกกี้เมาส์แถวสองมีระบบนวด Air Lumba ครับ แต่รถเกรย์ไม่มี

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 10:41:16 »
ยุคแรกๆ มี หมุด ทอร์ค แต่ ถ้าหลังปี 2018 น่าจะแก้หายหมดละ

อีกตัวที่เป็นเยอะทุกคันใน รถโตโยต้าหลายรุ่น คือ เซอโว แอร์เสีย อาการคือ แอร์ร้อนข้างเดียว เปลี่ยนหาย ค่าทำไม่เกินครึ่งหมื่น ต่อตัว ที่ไหนคิดแพงกว่านี้ไปเข้าศูนย์ได้ ราคาพอกัน

ประตู หลัง ลั่นก๊อก นี่ไม่หาย ปรับตั้งไปก็ดังอีก เป็นเยอะ

ไฮบริด ก็ตามระยะ มีแบตสองลูก ลูกเล็ก ลูกใหญ่ ถ้าเสื่อมก็เปลี่ยน ราคาไม่แรงแล้วตามราคารถ สามล้าน

แรค เห็นมีเปลี่ยนกัน แต่ไม่ได้ต่างกับรถทุกยี่ห้อ มันเป็นไปตามระยะ กับบางคนไม่ดูแลยางหุ้ม เสื่อมแล้วไม่ได้เปลี่ยนก็พังก่อนระยะ

เหมือน รถโตต้าไทย จูนรับ  e20ได้ เพราะได้ลดค่าสรรพสามิต แต่ รถ นำเข้า ญป จะไม่รองรับ ถ้ารถรับ e20 ได้ จะเขียนที่ ประตูกับ ฝาเติมน้ำมัน(ไม่ชัวรนะอันนี้ แต่รถผม โตต้าไทย ปี 2015 มันมี สติกเกอ)

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 13:06:56 »
สำหรับ Alphard ไม่น่าจะมีใครมาหมกเม็ดเรื่อง รถเกรย์/รถศูนย์ นะครับ ออกรถจากไหนเขามักจะแจ้งกันตรงๆ

รถที่มาจาก Toyota Thailand ถ้าเป็น Alphard จะมี 2 รุ่นย่อย
2.5 Hybrid กันชนหน้าแบบธรรมดา เบาะมิกกี้เมาส์ ล้อ 17 นิ้ว
3.5 V6 กันชนหน้าแบบธรรมดา เบาะ Executive Lounge ล้อ 18 นิ้ว
รุ่น 2.5 น้ำมันล้วน จะมีแต่ Vellfire เป็นกันชนหน้าแบบธรรมดา เบาะมิกกี้เมาส์ ล้อ 18 นิ้ว

ส่วนรถที่เป็น Alphard SC เครื่อง 2.5 น้ำมันล้วน กันชนหน้าแอโร่ เบาะมิกกี้เมาส์ ล้อ 18 นิ้ว ซึ่งเป็นรถที่มีจำนวนมากที่สุดนั้น เดาได้ว่าเป็นรถเกรย์ทั้งหมด
Alphard X Hybrid เบาะผ้า ล้อ 16 นิ้ว ที่ราคารถใหม่ต่ำกว่า 3 ล้าน ก็เป็นรถเกรย์ล้วนๆ เช่นกัน

ออฟไลน์ poshbeer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 21:15:25 »
เข้ามาศึกษาข้อมูล Alphard Vellfire ได้ที่นี่เลยครับ

https://www.facebook.com/vpautoart