ผู้เขียน หัวข้อ: ยาคอนติ maxcontact6 กับ มิชลิน primacy4 ไปตัวไหนดีครับ  (อ่าน 1473 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
รถBYD Atto3 จะเปลี่ยนยางตามระยะ อัพไซส์เป็น 235/50/18
ถ้ามีแค่2ตัวเลือกนี้ จะไปตัวไหนดีครับ เน้นขับดี และผู้โดยสารหลังนุ่มสบาย
หรือ
ถ้าผมเอาmc6ไว้คู่หน้า เน้นขับดี
Primacy4 ไว้คู่หลังเพื่อนั่งสบาย
จะมีปัญหาอะไรมั้ย

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ยาคอนติ maxcontact6 กับ มิชลิน primacy4 ไปตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 13:35:16 »
ยางถ้าใช้ไป 1หมื่นกิโล เค้าจะต้องสลับยางครับ
ต้องเอาสักทางจะนุ่ม หรือ ซิ่ง  8)

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
Re: ยาคอนติ maxcontact6 กับ มิชลิน primacy4 ไปตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 13:47:27 »
ยางคนละประเภทเลย ไม่ควรเอามาใส่รวมกันครับ โดยเฉพาะเอายางที่เกาะกว่าไว้คู่หน้า
โดยรวมผมว่าจะขับไม่ดี เลี้ยวเข้าโค้งไวๆ หน้าอาจจะเกาะกว่า ท้ายอาจจะออกได้ โดยจับอาการจากพวงมาลัยได้ช้า อันตรายครับ
เพราะบางทีเราจะขับเร็ว หรือโค้งเร็วกว่าที่ยางหลังจะรับไหว โดยไม่รู้ตัว กรณีนี้ยิ่งถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินอะไรขึ้นมา จะแย่เอา

ผมเคยใช้ primacy4 ใส่ bmw ยางดีมากนะครับ นุ่มเงียบ ขับดี รีดน้ำดี ตามราคาเลยครับ **ถ้าไม่ได้ซิ่งมาก**
แต่ถ้าเข้าโค้งเกิน 150 จะย้วยๆหน่อย กดเบรคแรงๆสู้ยาง sport ไม่ได้จริงๆ ผมว่าความขับไม่ดีของมันที่คนรู้สึก=ความย้วยนี่แหละครับ
แต่ผมไม่ชอบ เพราะผมขับเร็ว และไม่ค่อยสนใจความสบาย :'( :'(
ถ้ายังลังเล ไปลองขับ corolla cross ดูก็ได้ครับ ที่โชว์รูมเลย ยาง primacy4 ติดรถ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 14:09:58 »
เรื่องยางคนละประเภทหน้าหลังไม่เหมือนกัน หรือยางหน้าจะใหม่กว่ายางหลัง ผมก็ทำบ่อยแล้วแต่งบประมาณช่วงนั้นๆ ถ้าใช้ปกติไม่ได้ไปซิ่งอะไรกับเขาก็ไม่ได้เป็นอะไรครับ

แต่ถ้าแบบจะหวังอย่างที่ว่า คงไม่น่าจะใช่ละครับ ยางที่มันจะเกิดผลตามที่เขาคิดมา ก็ต้องเป็นแบบของเขาทั้งหมดหน้าหลังครับ จริงๆถ้ารถใช้งานปกติไม่ได้เป็นแบบขาซิ่ง ที่ต้องสาดโค้งทุกโค้ง กดกันที่ความเร็ว 200 กว่ากันอยู่ประจำ (ซึ่งชีวิตจริงบนถนนก็ทำยากอยู่แล้ว) ใช้ยางพวกเกรดนุ่มเงียบก็เพียงพอแล้วครับ

ยางเงียบ สมัยนี้ไม่ได้ขี้เหร่อะไรหรอกครับ ขับก็สบายกว่า เสียงไม่รบกวนมาก บางรุ่นก็เทรดแวร์เยอะได้เรื่องทนอีกไม่ต้องเปลี่ยนกันบ่อยๆอีกด้วยครับ

หรือถ้าอยากกึ่งๆก็ลองพวก บริสโตน TOO5a ใช้ดูครับ ยางเขาเป็นกลุ่มเงียบ ที่ยังออกแนวสปอร์ทอยู่นิดๆ แล้วบริสโตนขึ้นชื่อเรื่องความทนด้วย จะตอบโจทย์ได้ครอบคลุมกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 16:07:49 »
ผมเคยใช้มาทั้งสองตัวคับ และบังเอิญ.....เป็นไซส์ 235/50/18 ตามที่ถามด้วยพอดี ก็พอจะให้คำตอบได้

ยางดีทั้ง 2 รุ่นคับ และสมรรถนะก็ใกล้เคียงกันด้วยแม้จะเป็นยางคนละกลุ่มกัน แต่บุคลิคมันจะไปคนละทางกัน

Conti MC6 - แก้มยางจะเฟิร์มกว่า เกาะทางแห้งเด่น ทางเปียกเกาะค่อนข้างดีแต่ไม่ถึงกับเด่น รีดน้ำเวลาเจอแอ่งน้ำดีปานกลาง เสียงไม่เงียบแต่ก็ไม่ถึงกับดังมาก
ถ้าขับไม่โหดมาก ยางจะใช้ได้ 3-4 หมื่นกิโลฯโดยที่คุณสมบัติยังไม่ดรอปมาก แต่เกินนั้นไปจะเริ่มเสียงดัง การเกาะถนนจะเริ่มทื่อๆไม่ดูดถนนล่ะ

Primacy 4 เดิม (รู้สึกมันจะมี 4+ เพิ่มมาอีกรุ่น) - จะเงียบกว่า แต่ไม่ถึงกับเงียบมากแบบยาง comfort รุ่นอื่นๆ เกาะถนนทางแห้งดีแต่ไม่เท่า MC6, ทางเปียกดีพอๆกันแต่เวลาเจอน้ำขังจะรับมือได้ดีกว่า MC6 , นุ่มนวลกว่าหน่อย แต่แก้มยางก็เฟิร์มน้อยกว่า ความคมเวลาเลี้ยวเวลามุดจะไม่เท่า MC6 แต่ถ้าขับตรงๆ Cruise ยาวๆมีเปลี่ยนเลนหลบรถตามปกติผมคิดว่าไม่ต่างกัน

ยางทั้ง 2 รุ่น ส่วนผมคิดว่าคล้ายๆกันคือ เก็บรายละเอียดแรงสั่นสะเทือนจากถนนเล็กๆน้อยๆได้ดี ทำให้เราไม่รู้สึกกระด้าง คุณภาพเทียบเคียงกับพวกยาง Made in Europe ที่ผมเคยใช้เลย แต่ด้วยความที่เป็นยางหน้ากว้างและร่องยางไม่ถี่มาก มันจะเหินน้ำง่ายทั้งสองตัวเลย (ความเร็วประมาณไม่ถึง 100 km/h ก็เหินแล้ว) เวลาวิ่งลุยฝนอาจจะต้องใช้ความระมัดระวังหน่อย

ปล. ใส่ยางให้เหมือนกันทั้ง 4 ล้อไปเลยดีกว่าคับ ใส่ผสมหน้า-หลังคนละรุ่นกัน มันก็ใช้งานได้แต่ความรู้สึกผมว่ามันจะแปลกๆน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2023, 16:10:14 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 16:18:18 »
ผมเคยใช้มาทั้งสองตัวคับ และบังเอิญ.....เป็นไซส์ 235/50/18 ตามที่ถามด้วยพอดี ก็พอจะให้คำตอบได้

ยางดีทั้ง 2 รุ่นคับ และสมรรถนะก็ใกล้เคียงกันด้วยแม้จะเป็นยางคนละกลุ่มกัน แต่บุคลิคมันจะไปคนละทางกัน

Conti MC6 - แก้มยางจะเฟิร์มกว่า เกาะทางแห้งเด่น ทางเปียกเกาะค่อนข้างดีแต่ไม่ถึงกับเด่น รีดน้ำเวลาเจอแอ่งน้ำดีปานกลาง เสียงไม่เงียบแต่ก็ไม่ถึงกับดังมาก
ถ้าขับไม่โหดมาก ยางจะใช้ได้ 3-4 หมื่นกิโลฯโดยที่คุณสมบัติยังไม่ดรอปมาก แต่เกินนั้นไปจะเริ่มเสียงดัง การเกาะถนนจะเริ่มทื่อๆไม่ดูดถนนล่ะ

Primacy 4 เดิม (รู้สึกมันจะมี 4+ เพิ่มมาอีกรุ่น) - จะเงียบกว่า แต่ไม่ถึงกับเงียบมากแบบยาง comfort รุ่นอื่นๆ เกาะถนนทางแห้งดีแต่ไม่เท่า MC6, ทางเปียกดีพอๆกันแต่เวลาเจอน้ำขังจะรับมือได้ดีกว่า MC6 , นุ่มนวลกว่าหน่อย แต่แก้มยางก็เฟิร์มน้อยกว่า ความคมเวลาเลี้ยวเวลามุดจะไม่เท่า MC6 แต่ถ้าขับตรงๆ Cruise ยาวๆมีเปลี่ยนเลนหลบรถตามปกติผมคิดว่าไม่ต่างกัน

ยางทั้ง 2 รุ่น ส่วนผมคิดว่าคล้ายๆกันคือ เก็บรายละเอียดแรงสั่นสะเทือนจากถนนเล็กๆน้อยๆได้ดี ทำให้เราไม่รู้สึกกระด้าง คุณภาพเทียบเคียงกับพวกยาง Made in Europe ที่ผมเคยใช้เลย แต่ด้วยความที่เป็นยางหน้ากว้างและร่องยางไม่ถี่มาก มันจะเหินน้ำง่ายทั้งสองตัวเลย (ความเร็วประมาณไม่ถึง 100 km/h ก็เหินแล้ว) เวลาวิ่งลุยฝนอาจจะต้องใช้ความระมัดระวังหน่อย

ปล. ใส่ยางให้เหมือนกันทั้ง 4 ล้อไปเลยดีกว่าคับ ใส่ผสมหน้า-หลังคนละรุ่นกัน มันก็ใช้งานได้แต่ความรู้สึกผมว่ามันจะแปลกๆน่ะ

ถ้าต้องเลือกรุ่นให้เหมือนกันทั้ง4ล้อ จะไปตัวไหนครับ
สำหรับรถครอบครัว เน้นสบาย ไม่ซิ่ง

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 16:39:00 »
เน้นสบาย ไม่ซิ่ง ถ้างบไม่เป็นประเด็นก็
Primacy4 หรือ T005a ตามพี่ด้านบนแนะนำได้เลยครับ
ผมเคยใช้ทั้งสองตัว T005a เขาว่าเกาะกว่ากัน แต่แข็งกว่าหน่อย
แต่ผมว่าเหมือนๆกัน ถ้าเน้นขับไปเรื่อยๆ ตามกฎหมายกำหนด

ลองดู Yoko v552 อีกตัว ก็น่าสนใจครับ เห็นว่านุ่มเงียบมาก
แต่เหมือนจะหมดอายุไวกว่าเพื่อนหน่อย

**เหมือนว่าทั้งสองตัวกำลังจะมีตัวใหม่มาแทนนะ ลองถามๆตามร้านใหญ่ดู
Primacy4 -> Primacy4+
T005a -> Turunza6

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 21:40:49 »

ถ้าต้องเลือกรุ่นให้เหมือนกันทั้ง4ล้อ จะไปตัวไหนครับ
สำหรับรถครอบครัว เน้นสบาย ไม่ซิ่ง

แนะนำเหมือนท่านอื่นคับ ไป Primacy 4 เหมาะกว่า แต่ผมคิดว่ามันก็ยัง comfort ไม่สุดเท่าไหร่ (มันเหมือนยางครึ่งๆกลางๆ ระหว่างกึ่ง comfort กึ่ง performance ประมาณว่าขับมันส์กว่ายาง comfort หน่อย)