ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 11 พฤศจิกายน 2023  (อ่าน 1338 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid031XwPu6R1mPYXpjSYABnok8F8y5Hh15RYN8bwcbVcSWYheiJDNaWXVGUXPcGVpWBul&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2023, 13:32:43 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ TeeraNU

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบ Honda Sensing กับ Toyota Safety Sense ด้วยครับ ว่าระบบไหนดีกว่ากันอย่างไรในการใช้งานจริงครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
Next Gen Raptor Diesel และ Triton Athlete สนใจมากๆ แต่ไม่เคยสัมผัส มีแพลนจะเปลี่ยนรถ เปรียบเทียบ 2 รุ่นนี้ ขับไม่เร็วแต่เน้นใช้งานประจำวัน เท่ๆ ดุดันแต่เกรงใจเพื่อนครับ ไปคันไหนครับ หลังการขายด้วยใครน่าเบาใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Suzuki Ciaz M/T มือสอง ยังถือเป็นรุ่นที่น่าใช้ ขับชิลแก้อาการอยากขับรถเกียร์ธรรมดาที่ดูแลง่าย ไม่จุกจิก อะไหล่ไม่แพงไหมครับ

และ Suzuki Ciaz ในบ้านเราจะมีรุ่นใหม่ หรือมีโอกาสที่จะได้ใช้เครื่องยนต์ Dual Jet แบบใน Swift และถุงลม 6 ใบมาแค่ไหนในไทยครับ

ปล. เห็นช่วงนี้ Honda โปรแรงมาก ยอดขายตกลงเยอะเหรอครับ
ปล2. ผมเคยได้โปร Accord 2.0EL G9 รุ่นก่อน M/C ดอก 0.59% นึกว่าได้มากแแล้วนะครับนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2023, 13:49:44 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

Nissan ariya หากมาขายไทย ราคาจะอยู่ประมาณไหนครับ

ป.ล. nissan รถดีๆทั้งนั้น แต่ทำไมทำให้ความน่าเชื่อถือเหมือน toyota ในไทยไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ olewinter

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมมี่ครับ ทางเบนซ์จะมีแผนประกอบรถไฟฟ้ารุ่นใดเพิ่มครับ ไม่ทราบEQB จะมีประกอบในไหมครับ ผมเห็นรูปตัว2024ปรับกระจังและภายในแล้วสวยขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2023, 13:55:14 โดย olewinter »

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
สงสัยเรื่องเบรคตื้น กับเบรคลึกครับ
ผมชอบฟีลลิ่งเบรคของรถ x trail 2019 เครื่อง NA , ชอบเบรค toyota exsior ปี 1999,   พอรับได้กับเบรค city 2012 แต่ไม่ชอบเบรค altis 2012 เลยครับ เบรคแล้วหัวทิ่ม แบบนี้ผมเป็นคนที่เหมาะขับรถที่มีเบรคตื้นหรือเบรคลึกครับ ที่อยากรู้เพราะเวลาอ่านรีวิวของทางเวปแล้วจะได้เข้าใจตรงกันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
อยากให้พี่ Jimmy เปรียบเทียบ ด้านต่าง ส่วนที่ชอบไม่ชอบ ระหว่าง Nissan Ariya กับ Ioniq 5 ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
มองหารถ SUV มาแทน Camry ACV40 ที่บ้านครับ

ชอบรถที่นุ่ม นั่งสบาย ขับไม่เกิน 100-120 วันธรรมดาผู้ใหญ่ 60+ ปีใช้เป็นหลัก 2 คน
เสาร์อาทิตย์ นั่ง 3-4 คน งบล้านปลายไม่เกิน 2 ล้าน ปกติใช้รถเกิน 10+ ครับ

มอง Lexus RX200t กับ CRV 1.5 ไว้ครับ ช่วยเปรียบเทียบ
การขับขี่และการนั่งโดยสาร 2 คันนี้ให้ทีครับ
ขอบคุณครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
จากกระแสตอนนี้ที่รถพากับลดราคาทั้งป้ายแดงและมือ2 เกิดจากการมาของรถไฟฟ้าจีนมั้ยครับ ซึ่งแปลว่าต่อให้มีคนกลุ่มนึงยังไม่ไว้ใจการใช้ระยะยาวของรถจีน ก็ยังมีลูกค้าอีกจำนวนมากพอที่เปิดใจกับรถไฟฟ้าจีน ทำให้มีผลกับราคาตลาดรถทั้งหมด อยากฟังการสรุปเหตุการณ์ช่วงนี้ครับ
ปล.HLMได้ขับรถแบรนด์อื่นที่ญี่ปุ่นบ้างมั้ยครับเห็นแต่Nissan

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
่ช่วยเปรียบเทียบฟิล์ม V-KOOL VK กับ V-KOOL Black xEV หน่อยครับ ว่าข้อแตกต่างระหว่าง2ตัวนี้ มีอะไรบ้าง แบบไหนดีกว่ากัน

ออฟไลน์ ViX

• **
ยางใส่ innova zenix  225/50r18   จะเปลี่ยนเป็น 215/60r18    ได้มั้ยครับ ขับไม่เกิน120-130

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน Welcome back to Bangkok นะครับ

วันนี้รบกวนสอบถามเรื่องยางครับ ว่า GLC 250d Coupe ยางหน้า-หลังไม่เท่ากัน ยางหน้า 255/45/20 สึกและร่อนไวมากครับ น่าจะ 2 ปีร่อนหมดแล้ว ส่วนยางหลัง 285/40/20 ยังดีอยู่ครับตอนนี้ใช้ Latitude Sport 3 ผมว่า Treadwear น่าจะ 220 ผมเลยอยากจะเปลี่ยนคู่หน้าเป็น Pilot Sport 4 SUV แต่ยางหลังยังเป็น Latitude Sport 3 ทีมงานว่ามันจะโอเคไหมครับ

ปล. ผมยังหาข้อมูล treadwear ของ Pilot Sport SUV ไม่ได้เลยครับ ทีมงานพอทราบไหมครับ อยากได้ treadwear สูงๆหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่ารถ Limousine เน้นนั่งและขับเอง ระหว่าง A8L Plug in Hybrid, M760e, i7 60 xDrive, S350d, กับ LM350h 4 seater ควรไปคันไหนดีครับ ต้องการรถเน้น performance เร่งแซงดี และความนิ้มนวลครับ หรือว่าให้แม่ไปเล่น RX450h+ Premium กับ X5 50e ดีกว่าครับ ส่วนใหญ่ไปกัน 4 คน ครับ

ออฟไลน์ Royteane

2คำถามคัย
1. บนไฟลทจากญี่ปุ่นมีบัวหิมะตามมาขายป่าวคับพี่จิม

2.ลูกน้องผม รายได้รวมกะเมีย เดือนละ30000ไม่มีค่าเช่าบ้าน ลูก5ขวบ แนะนำรถหน่อยคับ อยู่ภาคใต้ฝนตกเยอะ ถนนดำเนินขึ้นๆลงๆเยอะ

ยอดดาวน์ ยอดผ่อนที่น่าจะเหมาะสมคือซักเท่าไหร่คับ ผมคิดแบบfinanceสุดๆให้ มันย้อนผมว่า พี่มีตังไม่มีลูก ผมมีลูกไม่มีตัง พี่ไม่เข้าใจผมหรอก ความรู้สึกที่ไม่อยากเอาลูกซ้อนมอไซหน้าฝน

ย้อนซะกุหงอยเลยไอ่เวร

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
Hrv EV ที่มีรูป spy shot วิ่งทดสอบที่ไทย
ทาง Honda thailand จะนำรุ่นไหนเข้ามาขายครับ
(ใช้แพลตฟอร์มใหม่หรือเก่า)
มันจะมีคนซื้อหรอครับ
หรือเค้าแค่เอามาขาย พอให้รู้ว่ามีรถไฟฟ้าน่ะ 😆

สอบถามพี่ๆ ทีมงานครับ พอดีสนใจรถ Suzuki Swift แต่เห็นว่าจะมีตัวใหม่ คือ YED ไม่ทราบว่าพี่จิมมี่ได้ลองไป YED หรือยังครับ ว่าดีไซน์ดีกว่าตัวเดิมไหม

ไม่รีบใช้ครับสามารถรอได้ถึงปีหน้า ควรเอาโฉมนี้ไปเลย หรือรอ YED ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1.กำลังจะรับรถอาทิตย์หน้า(HRV) แนะนำฟิล์มตัวไหนดีครับสำหรับคุณแม่ที่มีปัญหาเรื่องสายตา (สั้น1,200) แต่มีความจำเป็นต้องขับรถกลางคืน เน้นเรื่องความใส ความคมชัดเป็นหลัก งบคงไม่ถึงเกรดตัวท็อปแบบCrystaline ครับ ดูไว้คร่าวๆเป็นตัว 3M Ultra Clear จ่ายเพิ่มแค่ 5,000 ถือว่าใช้ได้ไหมครับเรื่องความคมชัด ถ้าCrystaline ต้องจ่ายเพิ่ม 20,000 หรือมีตัวไหนแนะนำครับ คันเดิมเป็นฟิล์มแถมกับรถ Lamina Pop ไม่ Ceramic ใสสว่างสะใจ ถูกใจแม่มาก ถ้ากระโดดมาเป็น Ultra Clear ที่เป็น Ceramic ความเข้มเท่า40/60เท่าเดิม มันจะมืดกว่าเดิมไปเยอะไหมครับ

2.ตอนบอกเซลล์ว่าไม่เอาฟิล์มแถม(ยี่ห้อแปลกๆ) เซลล์ลดจากมาร์จิ้นให้ 2,000 เลยตกใจว่าฟิล์มเกรดแถมตามศูนย์มันราคาแค่นี้จริงๆหรอครับ รอบคัน2,000 ฟิล์มหรือกระดาษปาปิรุส หรือจริงๆราคามันแพงกว่านี้ แต่เซลล์เนียนลดให้นิดเดียวครับ

3.รถมาถึงศูนย์แล้ว เพิ่งไปเช็ครถมา เสาA เป็นรอยคราบสีแบบนี่ ถือว่าปกติตามกระบวนการผลิตไหมครับ หรือไม่ปกติ จะได้ให้ศูนย์แก้ไขให้ครับ [ผมแนบรูปไม่เป็น เดี๋ยวส่งให้พี่จิมฮะ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2023, 14:41:07 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ blind your dream

• **
พี่ๆครับถ้าเราจอดรถไว้นานๆโดยไม่ได้ขับจะทำให้วัสดุเช่นพวกหม้อน้ำหรือพวกซีนต่างๆเสียหรือเปล่าครับเพราะ sx 4 ที่ไทยของผมล่าสุดคือพ่อเอาไปขับปรากฎว่าอยู่ดีๆก็หม้อน้ำรั่วแบบทะลัก แถมซีนมีน้ำมันรั่ว เราจะมีวิธีป้องกันปัญหาเหล่านี้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
ปล.ผมกลับไทยเเค่ช่วงsummer ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
NP300 4 ประตู 4wd ยางติดรถเดิม เป็น Primacy SUV 265/60/18 (เจ้าของเดิม)

ถึงรอบเปลี่ยนยางแล้ว ไม่ทราบว่า ยางตัวไหนใกล้เคียงกับตัวนี้บ้างครับ

งบย่อมเยาหน่อย ตัวนี้พอไหวมั้ย
1 YOKOHAMA ALLIANCE AL40
2.kimho crugen HT51
3.Continental Crosscontact LX2

หรือกัดฟัน ใช้ตัวเดิม !!!
แบบที่เคยถามเรื่อง ยาง ขนาด 195/60/15 กัดฟันใช้ตัวเดิมไปต่อ (Turanza T005A) (อันนี้รถอีกคัน)

ออฟไลน์ Couldy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับ noise cancelling control    ติดอยู่ตรงไหนของตัวรถครับ
เเละรถที่ห้องโดยสารเงียบเพราะ มีระบบนี้ กับรถที่ประกอบตัวรถที่ดี  ความรู้สึกจะเหมือนกันมั้ยครับ เเบบนี้ถ้ารถคันไหนอยากให้ห้องโดยสารเงียบก็ใส่ระบบกันเสียงไปเลยก็ได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมหน่อยครับ เกิดอะไรขึ้นกับศูนย์ nissan ครับ คือแถวบ้านผมทยอยปิดตัวลงกันหมดเลยครับ ผมอยู่พระราม3 ซอยเดียวกับบ้านพี่เคี้ยงครับ

คือผมซื้อแพ็กเกจเช็คระยะไว้ พอที่แรก (กรุงไทย พระราม3) ปิด ก็โยนกันไปกันมาระหว่าง Nissan Thailand กับศูนย์ บอกให้ผมไปใช้แพ็กเกจที่เหลือที่ สาขารามอินทรา ผมไม่สะดวกไปเพราะมันไกลมากครับ ตามเรื่องอยู่นานก็ได้ความว่าจะคืนเงินให้ แต่ต้องรอ Thailand คืนให้เพราะทางศูนย์ได้โอนเงินให้ Thailand จัดการ แล้วก็หายไปเลย ไม่เคยมีโทรมาแจ้งลูกค้าต้องโทรตามเองตลอด สุดท้ายก็ปล่อยเลยตามเลยเพราะเหลือแค่ 1 ครั้ง

และคราวนี้ ผมซื้อกับ Packet ครั้งที่สอง (โยโกตะ) ไว้ก็ปิดเรียบทั้ง 2 สาขา ภาพเดิมๆย้อนกลับมาเลยครับ ตั้งแต่ต้นเดือนยังไม่มีแจ้งเรื่องแพ็กเกจ คราวนี้เหลืออีกหลายครั้งเลยครับ

เพิ่งเคยซื้อ nissan ครั้งแรก ไม่ประทับใจกับเหตุการณ์แบบนี้เลยครับ

ขออภัยที่คำถามไม่ได้เกี่ยวกับปัญหาของรถนะครับพี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2023, 14:58:41 โดย Pongvit »

ออฟไลน์ chaicyber

• Newbie
  • *
ลองทดลองขับ yaris cross แล้วชอบแทบทุกอย่าง! ยกเว้นพวงมาลัยที่มีระยะฟรีเยอะไป ไม่ชอบเลย! แต่แม่บ้านชอบ จะเอาให้ได้...มีวิธีแก้ไขเรื่องพวงมาลัยยังไงได้บ้างครับ