ผู้เขียน หัวข้อ: ที่จอดรถ สำหรับรถเข็น ตามห้าง สำหรับรถเข็น(คน) หรือ สัตว์เลี้ยง ??  (อ่าน 2260 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
อันนี้อาจจะเรียกว่า คำถาม หรือ บ่น ก็ได้นะครับ

บางท่าน อาจจะเคยมีจังหวะชีวิต ที่ต้องเข็นรถเข็น ที่เป็นรถเข็นเด็กหรือลูก(ที่เป็นคน) หรือ คนแก่ คนพิการ (บางห้าง จะรวมกัน คนท้อง รถเข็นเด็ก คนแก่ คนพิการ เลย แต่บางที่ บางห้า แยกกัน)

แต่มีบางคน ที่เขาเข็นสัตว์เลี้ยง จะหมา จะแมว หรืออะไรก็แล้วแต่ แล้วใช้สิทธิ์ตรงนั้น

คำถามคือ การใช้พื้นที่ หรือ ช่องจอด ที่เป็นรถ สำหรับรถเข็น ตามห้าง หรือ ร้านค้า หรือ ลานจอดรถ นั้น เขารวมถึง รถเข็นสัตว์เลี้ยงด้วยเหรอครับ??

ผมไม่รู้เงื่อนไขจริงๆ ครับ เลยอยากถาม

ออฟไลน์ nuntapon.s

หลายมาตรฐานครับ ต่างคนก็ต่างคิดเข้าข้างตัวเอง น่าจะมีคนเขียนกฎให้มันชัดเจนบังคับใช้เหมือนๆกัน

พ่อแม่ผมใช้รถเข็นผมยังไม่จอดเลยครับจอดส่งแล้วไปจอดที่อื่น  ผมอยากให้เก็บช่องพิเศษไว้ให้คนขับที่ต้องใช้รถเข็นขับมาเองเท่านั้น

ออฟไลน์ madboy

ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่สำหรับสัตว์เลี้ยงผมก็ไม่ได้ใช้ช่องจอดสีฟ้าๆ ที่เป็นรูปคนนะ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ผมมองว่า สำหรับรถเข็นคน เท่านั้นครับ

คนแก่ อันนี้ชัดเจนว่า ยังไงก็ต้องเอารถเข็นไปเทียบท่า และเปิดประตูกว้างสุด เพื่อ (อาจจะ) ต้องอุ้ม ขึ้นรถยนต์
เด็ก ก็ลักษณะคล้ายๆกัน อาจจะต้องเทียบท่า หรือต้องอุ้ม ขึ้นรถยนต์ เปิดประตูกว้างๆ และจัดการเรื่องเซฟตี้เบลท์ที่คาร์ซีท ฯลฯ ยิ่งสำหรับรถเข็นเด็กบางรุ่น ที่ Compatible กับคาร์ซีทด้วยแล้วยิ่งจำเป็น (ลักษณะเหมือนเป็นตะกร้า บรรจุเด็ก แล้วถอดไปเสียบกับรถเข็นหรือคาร์ซีทก็ได้)

กรณีสัตว์เลี้ยง
ถ้าเป็นสุนัขพันธุ์ใหญ่ มีปัญหาเรื่องสะโพก เดินเองไม่ได้ ต้องอุ้มลักษณะเดียวกับตัวอย่างด้านบน ก็อาจอนุโลมได้
แต่เอาตามความเป็นจริง คงไม่มีใครพาสุนัขพันธุ์ใหญ่ที่ป่วย ไปเที่ยวห้าง เว้นแต่เพิ่งกลับจากโรงพยาบาลสัตว์แล้วต้องแวะทำธุระที่ห้าง

พวกชิวาว่า หรือแมว ผมไม่เห็นความจำเป็นที่เจ้าของจะต้องใช้ที่จอดลักษณะนี้ครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

หลายมาตรฐานครับ ต่างคนก็ต่างคิดเข้าข้างตัวเอง น่าจะมีคนเขียนกฎให้มันชัดเจนบังคับใช้เหมือนๆกัน

พ่อแม่ผมใช้รถเข็นผมยังไม่จอดเลยครับจอดส่งแล้วไปจอดที่อื่น  ผมอยากให้เก็บช่องพิเศษไว้ให้คนขับที่ต้องใช้รถเข็นขับมาเองเท่านั้น

ครับ ผมถึงต้องตั้งคำถามนี้ขึ้นมา มันอยู่ในหัวผมนานละ กลัวจะดราม่า แต่ผมเห็นบ่อย และ ผมเจอกับตัวเอง มีลูกเล็ก

ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่สำหรับสัตว์เลี้ยงผมก็ไม่ได้ใช้ช่องจอดสีฟ้าๆ ที่เป็นรูปคนนะ

ผมรู้สึกว่า (อันนี้คิดเอง) เขาทำเพื่อ คน มากกว่า สัตรว์เลี้ยงนะครับ

ผมมองว่า สำหรับรถเข็นคน เท่านั้นครับ

คนแก่ อันนี้ชัดเจนว่า ยังไงก็ต้องเอารถเข็นไปเทียบท่า และเปิดประตูกว้างสุด เพื่อ (อาจจะ) ต้องอุ้ม ขึ้นรถยนต์
เด็ก ก็ลักษณะคล้ายๆกัน อาจจะต้องเทียบท่า หรือต้องอุ้ม ขึ้นรถยนต์ เปิดประตูกว้างๆ และจัดการเรื่องเซฟตี้เบลท์ที่คาร์ซีท ฯลฯ ยิ่งสำหรับรถเข็นเด็กบางรุ่น ที่ Compatible กับคาร์ซีทด้วยแล้วยิ่งจำเป็น (ลักษณะเหมือนเป็นตะกร้า บรรจุเด็ก แล้วถอดไปเสียบกับรถเข็นหรือคาร์ซีทก็ได้)

กรณีสัตว์เลี้ยง
ถ้าเป็นสุนัขพันธุ์ใหญ่ มีปัญหาเรื่องสะโพก เดินเองไม่ได้ ต้องอุ้มลักษณะเดียวกับตัวอย่างด้านบน ก็อาจอนุโลมได้
แต่เอาตามความเป็นจริง คงไม่มีใครพาสุนัขพันธุ์ใหญ่ที่ป่วย ไปเที่ยวห้าง เว้นแต่เพิ่งกลับจากโรงพยาบาลสัตว์แล้วต้องแวะทำธุระที่ห้าง

พวกชิวาว่า หรือแมว ผมไม่เห็นความจำเป็นที่เจ้าของจะต้องใช้ที่จอดลักษณะนี้ครับ

คือ จริงๆ ผมก็คิดมาตลอด ว่าเขาทำไว้ให้รถเข็นคน เพราะไม่อย่างนั้น มันจะมีคนที่มองว่าตัวเองจำเป็น เอารถเข็นเปล่าๆ มาเข็นของ(ซื้อของ) ก็ด้วย ในมุมของเขา

แต่ผมยังมองว่า ควรให้สิทธิ์ คน หรือ รถเข็นคน มากกว่า สัตว์เลี้ยงครับ ต่อให้เจ้าของสัตว์เลี้ยงจะรักสัตว์เลี้ยงเหมือนลูกจริงๆ ก็ตาม (แต่คนอื่นอาจจะไม่ได้รักสัตว์ของพวกเขาก็ได้)

แต่ผมเห็นเขาดูเหมือนเป็นเรื่องปกติๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ที่จอดพิเศษควรจะให้กับคนที่จำเป็นต้องเปิดประตูกว้างๆครับ หรือจำเป็นต้องใช้รถเข็น
เช่นคนพิการ ผู้สูงอายุที่ต้องนั้งรถเข็น คนท้องที่ลุกนั้งไม่สะดวก หรือเด็กเล่นที่ต้องอุ้มขึ้นลงจากคาซีทใส่รถเข็นครับ
ในฐานะคนมีลูกเล็กด้วย คิดว่ารถเข็นเด็กก็ไม่ได้จำเป็นที่จะต้องจอดที่จอดพิเศษตลอดครับ ถ้าเด็กโตหน่อย สัก 2-3 ขวบ ได้เดิน สื่อสารได้ ไม่ได้จำเป็นต้องจอดที่จอดพิเศษเลย

อันนี้นอกเรื่อง
ผมเองเคยลื่น แล้วเอ็นข้อเท้าฉีกลงน้ำหนักไม่ได้ เท้าบวมเหมอืนครนใส่เฝือก แล้วขับรถไป รพ เอง (เพราะอยู่คนเดียว) ก็ ขอ รปภ จอดที่จอดคนพิการใกล้ๆทางเข้า รปภไม่ให้ จอด บอกว่าสำหรับคนพิการเท่านั้น ซึ่งมันก็ไม่ผิดนะ 5555 จนต้องวนขึ้นอาคารจอดหาที่จอดแล้ว ค่อยๆเกาะผนัง ค่อยก้าวพาตัวเองที่เท้าบวมเต่งมีเลือดคั้งนิดๆ ลงบันได จนมีพยาบาลออกเวรผ่านมาเรียกรถเข็นมาให้...

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
ปกติที่จอดพวกนี้ก็จะถูกระบุว่าเป็นที่จอดสำหรับคนพิการอยู่แล้วนะครับ
ก็ควรจะใช้กับผู้สูงอายุ หรือผู้พิการที่ต้องนั่งรถเข็นเท่านั้น

กรณีที่เป็นรถเข็นเด็ก ผมมองว่ายังพออนุโลมได้ หากที่จอดไม่ได้แน่นมาก แต่ถ้าไม่จำเป็นผมว่าก็อย่าเลยครับ เด็กตัวเล็กนิดเดียว รถเข็นก็ไม่ได้ใหญ่เท่ารถเข็นผู้ใหญ่

แต่ที่ไม่ควรเลยก็คือรถเข็นสัตว์เลี้ยง อันนี้คือไม่มีความจำเป็นอย่างมาก แถมยังเป็นช่องว่างให้คนเห็นแก่ตัวแอบใช้วิธีนี้ให้การหาที่จอดอีกด้วย

ปกติที่จอดพวกนี้ก็จะถูกระบุว่าเป็นที่จอดสำหรับคนพิการอยู่แล้วนะครับ
ก็ควรจะใช้กับผู้สูงอายุ หรือผู้พิการที่ต้องนั่งรถเข็นเท่านั้น

กรณีที่เป็นรถเข็นเด็ก ผมมองว่ายังพออนุโลมได้ หากที่จอดไม่ได้แน่นมาก แต่ถ้าไม่จำเป็นผมว่าก็อย่าเลยครับ เด็กตัวเล็กนิดเดียว รถเข็นก็ไม่ได้ใหญ่เท่ารถเข็นผู้ใหญ่

แต่ที่ไม่ควรเลยก็คือรถเข็นสัตว์เลี้ยง อันนี้คือไม่มีความจำเป็นอย่างมาก แถมยังเป็นช่องว่างให้คนเห็นแก่ตัวแอบใช้วิธีนี้ให้การหาที่จอดอีกด้วย

บางที่ ที่จอดคนพิการ เขาก็จะมีแยกครับ

แต่มันจะมีช่องอีกประเภท คือ ช่องจอดสำหรับรถเข็น(เด็ก) มันเป็นรูปรถเข็น และ รูปคนแก่(หลังค่อมไม้เท้า) และ สตรีมีครรภ์(รูปผู้หญิงมีพุง) ตรงนี้ละ ประเด็น

ออฟไลน์ Symphonic

เคยถูกรถเบนซ์ M Class สีดำ บีบแตรไล่ให้หลบทางบริเวณสะพานกลับรถเข้าเมกาบางนา
ในช่วงเวลาที่รถติดๆ แล้วเบนซ์คันนั้นก็พยายามไล่ให้รถคันอื่นๆ หลบทาง  และสุดท้ายก็ตามไป
เจอตอนลงจากรถเดินเข้าห้าง เป็นชายมีอายุชาวตะวันตกกับหญิงท้วม อายุและสัญชาติน่าจะ
มาจากภูมิภาคเดียวกัน จุดที่สังเกตคือมันเป็นรถทะเบียนองค์กรระหว่างประเทศและจอดในที่จอดรถ
คนพิการนั่งรถเข็น

ผมเลยเดินไปถาม รปภ ที่ยืนอยู่บริเวณนั้นว่าปล่อยให้รถคันนี้จอดในที่นี้ได้ยังไง

รปภ ตอบว่า “อ๋อ เป็นคนแก่” (แก่พ่องงง)

จากที่รู้สึกรังเกียจพฤติกรรมชายหญิงคู่นี้ พลอยรู้สึกแย่กับ รปภ คนนี้เพิ่มด้วยอีกคน

ส่วนที่จอดรถอันนี้ ตามนิยามคือสำหรับคนที่ต้องใช้รถเข็นครับ “คน” นะครับ
ไม่ใช่ “สัตว์”

ออฟไลน์ axister

สำหรับคนเท่านั้นครับ เพราะตาม กม. ตึกกำหนดที่จอดสำหรับ Disablity การที่ให้คนแก่และเด็กเบบี๋ กับผู้ใช้รถเข็นประเภทอื่นๆมาเป็นสิ่งที่สังคมยอมรับ

ส่วนน้องหมา ถ้าสังคมยอมรับก็โอเคครับ แต่ผมเชื่อว่าส่วนมากยังไม่ รปภ ต้องแข็งเข้าชาร์จว่า สำหรับคนเท่านั้น ซึ่งก็ยากอีกครับ ถ้าสามัญสำนึกคนมันต่ำขนาดเอารถเข็นหมาละตีเนียน ผมว่า รปภ ไปแจ้งก็จะมีแต่โดนพักงานครับ ต้องให้ social ถล่มอย่างเดียว บัวใต้น้ำต่อให้ใครมาเตือนเค้าก็ไม่โผล่หรอกครับ

ส่วนตัวผมก็มีหมา 4 ตัวใส่รถเข็น เวลาไปห้างผมก็จอดดรอปน้องแล้วไปหาที่จอดเอาอะครับ ไปคนเดียวพกไปอย่างมากก็ 2 ตัวเข็นใส่รถจากที่จอดก็ไม่ได้ยากเลยครับ ถ้ามองว่ามันยากมากผมว่าไม่ควรเอาไปอ่ะ

เคยถูกรถเบนซ์ M Class สีดำ บีบแตรไล่ให้หลบทางบริเวณสะพานกลับรถเข้าเมกาบางนา
ในช่วงเวลาที่รถติดๆ แล้วเบนซ์คันนั้นก็พยายามไล่ให้รถคันอื่นๆ หลบทาง  และสุดท้ายก็ตามไป
เจอตอนลงจากรถเดินเข้าห้าง เป็นชายมีอายุชาวตะวันตกกับหญิงท้วม อายุและสัญชาติน่าจะ
มาจากภูมิภาคเดียวกัน จุดที่สังเกตคือมันเป็นรถทะเบียนองค์กรระหว่างประเทศและจอดในที่จอดรถ

ผมเลยเดินไปถาม รปภ ที่ยืนอยู่บริเวณนั้นว่าปล่อยให้รถคันนี้จอดในที่นี้ได้ยังไง

รปภ ตอบว่า “อ๋อ เป็นคนแก่” (แก่พ่องงง)

จากที่รู้สึกรังเกียจพฤติกรรมชายหญิงคู่นี้ พลอยรู้สึกแย่กับ รปภ คนนี้เพิ่มด้วยอีกคน

ส่วนที่จอดรถอันนี้ ตามนิยามคือสำหรับคนที่ต้องใช้รถเข็นครับ “คน” นะครับ

ถ้าทะเบียน envoy บอกเลยครับทำไรไม่ได้ ผมเคยโดน range rover ฑูตสวนเลนมาชนประสานงา ตรงแยกนาๆมาแล้ว นอกจากผมจะผิดแล้วยังโดนแจ้งความด้วยครับ เค้ามี diplomacy immunity ลงมาด่าเป็นภาษาบ้านเกิดเค้าอีก แล้วก็ขับออกหนีไปเลยครับ รถผมขับต่อไม่ได้เรียกประกัน

แต่เรื่องจบก่อนร้องเรียนเพราะประกัน 2 ฝั่งมาเจรจากันละเอาค่าทำขวัญมาขู่ขอไม่ให้มีเรื่อง หลายปีแล้วตั้งแต่ social ยังไม่บูม ถ้าเป็นปัจจุบันคงได้ออกข่าว

ออฟไลน์ 2k

ตราดาวนี่ถ้าเป็นคนขี้กร่างขี้โม้ใช้นี่จะน่ารังเกียจเป็นที่สุดครับ…..
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Devil13

รถเข็นเด็กผมพอเข้าใจนะ สำหรับแม่บ้านเลี้ยงลูกคนเดียว มันอุ้มลงจากคาร์ซีทลำบาก ต้องใช้พื้นที่กางรถเข็นอีก
ของเด็กก็เยอะ อุ้มไปไหมหมด ต้องเอาของใส่รถเข็นมา

แต่เอารถเข็นสัตว์เลี้ยงมาเทียบ ผมว่าไม่ใช่แล้วนะ

สำหรับคนเท่านั้นครับ เพราะตาม กม. ตึกกำหนดที่จอดสำหรับ Disablity การที่ให้คนแก่และเด็กเบบี๋ กับผู้ใช้รถเข็นประเภทอื่นๆมาเป็นสิ่งที่สังคมยอมรับ

ส่วนน้องหมา ถ้าสังคมยอมรับก็โอเคครับ แต่ผมเชื่อว่าส่วนมากยังไม่ รปภ ต้องแข็งเข้าชาร์จว่า สำหรับคนเท่านั้น ซึ่งก็ยากอีกครับ ถ้าสามัญสำนึกคนมันต่ำขนาดเอารถเข็นหมาละตีเนียน ผมว่า รปภ ไปแจ้งก็จะมีแต่โดนพักงานครับ ต้องให้ social ถล่มอย่างเดียว บัวใต้น้ำต่อให้ใครมาเตือนเค้าก็ไม่โผล่หรอกครับ

ส่วนตัวผมก็มีหมา 4 ตัวใส่รถเข็น เวลาไปห้างผมก็จอดดรอปน้องแล้วไปหาที่จอดเอาอะครับ ไปคนเดียวพกไปอย่างมากก็ 2 ตัวเข็นใส่รถจากที่จอดก็ไม่ได้ยากเลยครับ ถ้ามองว่ามันยากมากผมว่าไม่ควรเอาไปอ่ะ

ถ้าทะเบียน envoy บอกเลยครับทำไรไม่ได้ ผมเคยโดน range rover ฑูตสวนเลนมาชนประสานงา ตรงแยกนาๆมาแล้ว นอกจากผมจะผิดแล้วยังโดนแจ้งความด้วยครับ เค้ามี diplomacy immunity ลงมาด่าเป็นภาษาบ้านเกิดเค้าอีก แล้วก็ขับออกหนีไปเลยครับ รถผมขับต่อไม่ได้เรียกประกัน

แต่เรื่องจบก่อนร้องเรียนเพราะประกัน 2 ฝั่งมาเจรจากันละเอาค่าทำขวัญมาขู่ขอไม่ให้มีเรื่อง หลายปีแล้วตั้งแต่ social ยังไม่บูม ถ้าเป็นปัจจุบันคงได้ออกข่าว

จริงๆ ผมกลับสงสาร รปภ.มากกว่าครับ

กลุ่มคนที่เอาสัตว์เลี้ยง อุ้มสัตว์เลี้ยงขึ้นรถ มาเดินห้าง ค่อนข้างมาฐานะ ดีไม่ดี มีเส้นสายอีก รปภ.จะเดือดร้อนเอาได้ง่ายๆ

อย่างที่ผมเข้าใจ และ คิดว่าใช่ คือ สำหรับ คน ไม่ใช่ สำหรับ สัตว์เลี้ยง

ดังนั้น จิตสำนึกสำคัญมาก และ เห็นด้วยว่า ถ้าพอเรื่องร้อน เรื่องดังเข้า social แล้ว มันจะขยับเร็วมาก

รถเข็นเด็กผมพอเข้าใจนะ สำหรับแม่บ้านเลี้ยงลูกคนเดียว มันอุ้มลงจากคาร์ซีทลำบาก ต้องใช้พื้นที่กางรถเข็นอีก
ของเด็กก็เยอะ อุ้มไปไหมหมด ต้องเอาของใส่รถเข็นมา

แต่เอารถเข็นสัตว์เลี้ยงมาเทียบ ผมว่าไม่ใช่แล้วนะ

ตอนลูกผมยังเล็ก นั่งรถเข็น มันต้องเปิดประตูกว้าง อุ้มลูกลงจากรถ แล้ว เปิดเอารถเข็น ลงมากาง แถมมีของใช้อีก

มันสำคัญจริงๆ ครับ สำหรับช่องนี้ และ ของใช้สอยเด็ก ก็มีขายตามห้างด้วย ก็จำเป็นที่ต้องไป

พอมีกลุ่มที่เอารถเข็นหมา แมว ไปจอดแทน เหมือนเขาเข้าใจว่าสำหรับรถเข็นหมาแมว หรือสัตว์เลี้ยง ผมเลยคิดว่า มันไม่ใช่ มันไม่ถูก

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ตอนลูกผมยังเล็ก นั่งรถเข็น มันต้องเปิดประตูกว้าง อุ้มลูกลงจากรถ แล้ว เปิดเอารถเข็น ลงมากาง แถมมีของใช้อีก

มันสำคัญจริงๆ ครับ สำหรับช่องนี้ และ ของใช้สอยเด็ก ก็มีขายตามห้างด้วย ก็จำเป็นที่ต้องไป

พอมีกลุ่มที่เอารถเข็นหมา แมว ไปจอดแทน เหมือนเขาเข้าใจว่าสำหรับรถเข็นหมาแมว หรือสัตว์เลี้ยง ผมเลยคิดว่า มันไม่ใช่ มันไม่ถูก

นึกถึงตอนนั้นก็ทุลักทุเลจริงครับ 55
เวลาไปห้างที่ไม่มีช่องแบบนั้น หรือมีแต่มันเต็ม ผมใช้วิธี หาที่จอดริมเสา แล้วจอดให้ชิดเสาที่สุด เพื่อให้อีกฝั่งเปิดได้กว้างๆ
จนผมติดเป็นนิสัย หาที่จอดแบบนั้น เพราะจะเลี่ยงไม่ให้มีรอยลักยิ้มจากคันข้างๆด้วย

แต่ที่เลือดขึ้นหน้าเลยคือ วันที่เราจอดแบบนั้นแล้ว คนข้างๆดันจอดคร่อมเลน หรือแถมาเบียดใกล้เราอีก  :'(
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ถูกต้องเลยครับ มันคือเหตุผลเดียวกับ ทำไมเราไม่ควรไปจอดช่องจอดที่คนพิการ นั้นละครับ

เพราะมันก็มีเหตุผลของมัน คนที่เขาจำเป็นต้องใช้ เขาก็มีความจำเป็นต้องใช้จริงๆ ไม่ใช่ ใครไปใช้หรือไปเบียดเบียน พอเขาจำเป็นต้องใช้แต่ไม่มี มันก็จะเดือดร้อน กว่า กลุ่มคนธรรมดา มาก

นึกถึงตอนนั้นก็ทุลักทุเลจริงครับ 55
เวลาไปห้างที่ไม่มีช่องแบบนั้น หรือมีแต่มันเต็ม ผมใช้วิธี หาที่จอดริมเสา แล้วจอดให้ชิดเสาที่สุด เพื่อให้อีกฝั่งเปิดได้กว้างๆ
จนผมติดเป็นนิสัย หาที่จอดแบบนั้น เพราะจะเลี่ยงไม่ให้มีรอยลักยิ้มจากคันข้างๆด้วย

แต่ที่เลือดขึ้นหน้าเลยคือ วันที่เราจอดแบบนั้นแล้ว คนข้างๆดันจอดคร่อมเลน หรือแถมาเบียดใกล้เราอีก  :'(

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **

บางที่ ที่จอดคนพิการ เขาก็จะมีแยกครับ

แต่มันจะมีช่องอีกประเภท คือ ช่องจอดสำหรับรถเข็น(เด็ก) มันเป็นรูปรถเข็น และ รูปคนแก่(หลังค่อมไม้เท้า) และ สตรีมีครรภ์(รูปผู้หญิงมีพุง) ตรงนี้ละ ประเด็น

งั้นก็ต้องจะต้องใช้ตามจุดประสงค์ของแต่ละสถานที่ที่เค้ากำหนดแหละครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
โลตัสแถวบ้านผมแยกประเภทเลยครับ
ที่จอดรถเข็นพิการและคนแก่ กับที่จอดรถเข็นเด็ก

ผมที่มีญาติเลี้ยงสุนัขและใช้รถเข็นสัตว์ประจำ
ไปห้างด้วยกันบ่อยๆ นางก็ไม่คยจอดที่รถเข็นนะ นางจอดที่ปกติพร้อมลากรถเข็นไปเองทางเข้าตรงไหนก็ได้ พื้นที่นางไม่ได้ใช้เยอะขนาดนั้น คนใช้ที่จอดรถเข็นเพราะสัตว์นี่น่าตั้งคำถามจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

โลตัสแถวบ้านผมแยกประเภทเลยครับ
ที่จอดรถเข็นพิการและคนแก่ กับที่จอดรถเข็นเด็ก

ผมที่มีญาติเลี้ยงสุนัขและใช้รถเข็นสัตว์ประจำ
ไปห้างด้วยกันบ่อยๆ นางก็ไม่คยจอดที่รถเข็นนะ นางจอดที่ปกติพร้อมลากรถเข็นไปเองทางเข้าตรงไหนก็ได้ พื้นที่นางไม่ได้ใช้เยอะขนาดนั้น คนใช้ที่จอดรถเข็นเพราะสัตว์นี่น่าตั้งคำถามจริงๆ

ดีแล้วครับ ผมว่ารับผิดชอบทั้งกับสัตว์เลี้ยงตัวเอง และ สังคมดี

ห้างที่ผมเจอ จะเป็นห้างใหญ่โซนมอเตอร์เวย์ ย่านบางนา ครับ ผมเห็นประจำ เพราะผมก็ไปบ่อยๆ ตั้งแต่ลูกผมเล็กๆ ตอนนี้ 3 ขวบกว่าละ เดินเอง ไม่ค่อยใช้รถเข็นละ

ออฟไลน์ madboy

มันอยู่ที่นิสัยถาวรของคนแหละครับ บางทีผมพิการ(ชั่วคราว) ก็ไม่ได้ใช้ช่องนั้น แม่ผม (อายุใกล้ 70) เพิ่งผ่าเข่า ก็เดินจากช่องจอดรถปกติต๊อกๆไปนั่งรถเข็น เพราะช่องจอดมันไม่ว่าง ;D

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
สำหรับผม เป็นที่รถเข็น คน ครับ

เค้าไม่น่าจะพิจารณาถึงเรื่องสัตว์เลี้ยงครับ และ ห้างส่วนใหญ่ มีป้ายห้ามนำสัตว์เลี้ยงเข้าครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ WeStLifeCE

• Newbie
  • *
ผมเลี้ยงสุนัขตัวนึง พาไปห้างบ่อยๆ ไม่เคยจอดในที่จอดพิเศษนะครับ

แต่ส่วนตัวมองว่า ถ้าให้ใช้กับรถเข็นเด็กได้ กับสัตว์เลี้ยงก็ควรจะได้เหมือนกัน เพราะของสำหรับสัตว์เลี้ยงไม่ใช่น้อยๆ เวลาไปข้างนอกทีที่บ้านต้องพกของใช้เป็นกระเป๋าใบใหญ่ๆ เลยครับ แล้วก็ต้องอุ้มออกมาจาก Car seat เหมือนกับเด็ก มาใส่รถเข็นที่ต้องกางเหมือนกันนั่นแหละครับ

ห้างสมัยนี้ก็ให้สัตว์เลี้ยงเข้าได้เกือบหมดแล้ว เท่าที่ไปมาก็ไม่มีห้างไหนห้าม แค่ต้องอยู่ในรถเข็นกับแบบบางที่(โดยเฉพาะห้างใหม่ๆ) จะมีโซนให้สำหรับ On leash น้องหมาได้

คิดว่าอาจจะอีกไม่นาน เรื่องกฏการใช้ช่องพวกนี้น่าจะมีการปรับเปลี่ยนเพื่อความชัดเจนมากขึ้นครับ เพราะ Trend pet parenting ก็เยอะขึ้นมากๆ พวก Policy ก็ต้องปรับตัวตามไปอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2023, 14:19:24 โดย WeStLifeCE »

ออฟไลน์ Symphonic

ถ้ามองที่ตัวรถเข็น  รถเข็นเด็ก คนชรา สัตว์เลี้ยง ก็อาจมีขนาดพอๆ กัน
และอาจทำให้เราคิดว่ามันก็เหมือนๆ กัน และให้ความสำคัญเท่าๆ กันก็เป็นได้

แต่ถ้ามองถึงผู้ที่นั่งบนรถเข็น ผมให้ความสำคัญกับคนมากกว่าครับ

คงไม่ดีแน่ ถ้าต้องมีคนต้องทุลักทุเลพาผู้ใหญ่ลงจากรถมาลงนั่งรถเข็น
ที่อยู่ในช่องจอดแคบๆ ไกลๆ แล้วค่อยๆ เข็นรถเข็นมาเข้าประตูห้าง
แล้วพบว่า มีรถคนกำลังอุ้มน้องหมาขึ้นรถตรงที่จอดรถคนพิการ
ตรงหน้าประตูเข้าห้าง

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเลี้ยงสุนัขตัวนึง พาไปห้างบ่อยๆ ไม่เคยจอดในที่จอดพิเศษนะครับ

แต่ส่วนตัวมองว่า ถ้าให้ใช้กับรถเข็นเด็กได้ กับสัตว์เลี้ยงก็ควรจะได้เหมือนกัน เพราะของสำหรับสัตว์เลี้ยงไม่ใช่น้อยๆ เวลาไปข้างนอกทีที่บ้านต้องพกของใช้เป็นกระเป๋าใบใหญ่ๆ เลยครับ แล้วก็ต้องอุ้มออกมาจาก Car seat เหมือนกับเด็ก มาใส่รถเข็นที่ต้องกางเหมือนกันนั่นแหละครับ

ห้างสมัยนี้ก็ให้สัตว์เลี้ยงเข้าได้เกือบหมดแล้ว เท่าที่ไปมาก็ไม่มีห้างไหนห้าม แค่ต้องอยู่ในรถเข็นกับแบบบางที่(โดยเฉพาะห้างใหม่ๆ) จะมีโซนให้สำหรับ On leash น้องหมาได้

คิดว่าอาจจะอีกไม่นาน เรื่องกฏการใช้ช่องพวกนี้น่าจะมีการปรับเปลี่ยนเพื่อความชัดเจนมากขึ้นครับ เพราะ Trend pet parenting ก็เยอะขึ้นมากๆ พวก Policy ก็ต้องปรับตัวตามไปอีกที

ถ้าจุดประสงค์​ของช่องเพื่อแค่การกางรถเข็น ตรงนี้ผมก็แอบเห็นด้วยนะครับ
ผมผ่านการกางรถเข็นเด็กมา 3 คน และปัจจุบันยังต้องมากางให้น้องหมาอีก เวลาช้อปปิ้งกลับมาที่รถ แขวนของพะรุงพะรัง​มากับรถเข็น สภาพไม่ต่างกับตอนกางให้ลูกเลย ต้องอาศัยที่รอบๆนิดนึง

ตรงนี้ผมว่าทางห้างน่าจะเขียนให้เป็นกฏปฏิบัติไปเลยว่าได้หรือไม่ได้
ปล.อย่างห้าง mega bangna จะมีช่องสำหรับ family ต่อให้ไม่มีรถเข็นก็สามารถใช้ช่องนั้นได้ ถ้าไปเร็ว ผมก็อาศัยช่องนั้นจอดครับ

แต่บางที เห็นพวกรถสปอร์ท 2 ที่นั่ง ผมก็แอบเคืองเหมือนกัน คือถ้ามีคนท้องมาด้วย ทางห้างก็มีช่องจอดที่สำหรับคนท้องเช่นกัน อยู่ใกล้กว่าด้วย จะมาแย่งที่สำหรับคนมีครอบครัวทำไม

ออฟไลน์ shando

ผมไม่มีลูก และเลี้ยงแมว

แต่ผมว่าที่จอดสำหรับรถเข็น ควรไว้สำหรับเข็นคนชรา หรือเด็กมากกว่าครับ

เพราะคนแก่ขึ้นลงลำบากมาก น้ำหนักก็เยอะคนเข็นก็เหนื่อย ที่จอดที่เปิดประตูกว้างๆและใกล้ทางเข้าจำเป็นมาก

รองมาก็เด็ก เพราะเด็กการเอาขึ้นลงจากคาร์ซีทมันลำบาก ถ้าเปิดประตูกว้างๆได้ก็ดีกว่า อีกอย่างคือเด็กไม่สามารถทิ้งไว้ที่บ้านได้ ถ้าพ่อแม่มีเหตุจำเป็นต้องมาห้างก็ต้องเอามาด้วย

ต่างกับสัตว์เลี้ยงหมาแมว ถ้าคุณลำบากขนาดจอดในช่องธรรมดาไม่ได้คุณก็อย่าพามาให้ลำบากเลยครับ ทิ้งไว้บ้านเถอะ

ออฟไลน์ WeStLifeCE

• Newbie
  • *

ถ้าจุดประสงค์​ของช่องเพื่อแค่การกางรถเข็น ตรงนี้ผมก็แอบเห็นด้วยนะครับ
ผมผ่านการกางรถเข็นเด็กมา 3 คน และปัจจุบันยังต้องมากางให้น้องหมาอีก เวลาช้อปปิ้งกลับมาที่รถ แขวนของพะรุงพะรัง​มากับรถเข็น สภาพไม่ต่างกับตอนกางให้ลูกเลย ต้องอาศัยที่รอบๆนิดนึง

ตรงนี้ผมว่าทางห้างน่าจะเขียนให้เป็นกฏปฏิบัติไปเลยว่าได้หรือไม่ได้
ปล.อย่างห้าง mega bangna จะมีช่องสำหรับ family ต่อให้ไม่มีรถเข็นก็สามารถใช้ช่องนั้นได้ ถ้าไปเร็ว ผมก็อาศัยช่องนั้นจอดครับ

แต่บางที เห็นพวกรถสปอร์ท 2 ที่นั่ง ผมก็แอบเคืองเหมือนกัน คือถ้ามีคนท้องมาด้วย ทางห้างก็มีช่องจอดที่สำหรับคนท้องเช่นกัน อยู่ใกล้กว่าด้วย จะมาแย่งที่สำหรับคนมีครอบครัวทำไม

ไม่เชิงครับ นอกจากการกางรถเข็น ส่วนตัวมองว่าการอุ้มน้องหมาขึ้นลงจาก Car seat ก็ไม่ได้ง่ายกว่าการอุ้มเด็กลงเท่าไหร่ ต้องใช้พื้นที่เหมือนกัน เลยคิดว่าถ้ามีที่จอดให้สำหรับเด็ก ที่จอดนั้นก็ควร Applicable กับสัตว์เลี้ยงด้วยครับ เด็กโตมาหน่อยบางคนยังเดินเองได้ แต่สุนัข ทางห้างไม่ได้ให้เดินเองด้วย ต้องนั่งรถเข็นตลอด แถมรถเข็นรวมน้ำหนักตัวน้องสุนัขบางตัว อาจจะใหญ่และหนักกว่ารถเข็นเด็กทารกด้วยซ้ำครับ

ส่วน Priority person แบบคนชราหรือคนท้อง ผมว่าจำเป็นแน่ๆ เพราะใช้ที่มากกว่าทั้งเด็กและสุนัข แถมยังน้ำหนักสูงกว่ามากๆ ด้วย ไม่สามารถอุ้มขึ้นลงบันไดได้

สำหรับผม เป็นที่รถเข็น คน ครับ

เค้าไม่น่าจะพิจารณาถึงเรื่องสัตว์เลี้ยงครับ และ ห้างส่วนใหญ่ มีป้ายห้ามนำสัตว์เลี้ยงเข้าครับ

ผมก็คิดแบบนั้น แต่พอเห็นเข็นสัตว์เลีัยง ผมก็คิดในใจตลอด แบบนี้ก็ได้เหรอ

ถูกครับ ถ้ากฏบอกว่า รถเข็นสัตว์ได้ ผมจะไม่คิดแบบนี้เลย

คือ ถ้ามองเฉพาะ กรณีรถเข็น ผมมองว่า คนที่มาซื้อของ (ขากลับ) ก็มีรถเข็น เข็นของ ใน mega บางนา มี bigc ด้วย แต่ผมว่า มันผิดวัตถุประสงค์นะครับ ไม่งั้น แสดงว่า เกือบทุกคน สามารถใช้ช่องจอดรถเข็นได้ (ขาไปไม่มีรถเข็น แต่ขากลับมีเข็นของ)

ส่วนเรื่องรถอื่น หรือ คนปกติ ไปแอบใช้ หรือ ตีเนียน อันนี้ผมว่าหนักแล้ว แต่ยังดี mega บางนา เขาจะมี รปภ. เดินๆ อยู่แถว priority parking เขาจะเดินไป เดินมา เพราะผมเคยพาแฟนไปซื้อของเด็กอ่อน ตอนท้องแก่ เขาให้จอดตรง family parking นี้นะครับ เพราะช่องคนท้อง คนแก่ รถเข็น (มันจะรวมกัน) มันเต็มหมด