ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ: การซื้อรถจากลานประมูล  (อ่าน 2138 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ: การซื้อรถจากลานประมูล
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 11:08:05 »
สวัสดีครับ

เรื่องของเรื่องมันมีอยู่ว่า พนักงานของผมมาปรึกษาเรื่องการซื้อรถมือสอง ว่าทำยังไงที่จะได้รถสภาพจริง เขาดูรถไม่เป็นเลย กลัวไปเต็นท์แล้วจะโดนย้อม
รถที่สนใจที่เขาลองลิสต์มาก็ มาสด้า 2 (5ประตู) , ซีวิค (5ประตู) , มาสด้า3 (5ประตู) , ซูบารุ XV ทรงๆประมาณนั้น
ผมเลยนึกขึ้นได้ว่า เออเว้ย..มันมีลานประมูลรถนี่นา ลองเข้าไปเช็คในเว็บเห็นอยู่หลายเจ้า แบ่งเกรดรถยนต์ชัดเจนอยู่
แต่ตัวผมนั้นไม่มีประสบการณ์การไปลานประมูลเลย เลยอยากมาขอคำปรึกษาเป็นวิทยาทานครับ

1. ในบรรดาบริษัทประมูลรถ ลานประมูลของบริษัทใดที่ well known แบบ อยู่มานาน ชื่อเสียงดีไม่มีด่างพร้อย?
2. คำบรรยายสภาพรถ รวมไปถึงการจัดเกรดรถยนต์ที่โพสต์ลงในเว็บของลานประมูลน่าเชื่อถือได้แค่ไหน
3. การแข่งขันยกป้ายในลานประมูลดุเดือดแค่ไหนครับ?
4. ราคาประมูลขึ้นไปถึงที่จุดไหนที่เราควรพอ แล้วหาคันใหม่เถอะ
5. มันมีข้อระวัง หรือ มีจุดอะไรที่ต้องกังวลไหมครับ?

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ: การซื้อรถจากลานประมูล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 11:32:48 »
การไปซื้อรถจากลานประมูล ถ้าไม่มีประสบการณ์เลยแนะนำให้จ้างคนไปดูรถกับเราครับ เหมือนจ้างคนไปตรวจเช็คสภาพรถตอนซื้อจากเต็นท์รถนั่นแหละครับ

อีกเรื่องคือการกำหนดเพดานราคาให้ขัดเจนครับ ไม่งั้นเราจะมีอารมณ์ร่วมในการประมูลจนเรายกป้ายเกินเพดานงบของเราเอง เพราะในงานประมูลมักจะมีหน้าม้ามาเนียนเป็นผู้ร่วมประมูลคอยดันราคา คนที่ไม่มีประสบการณ์พอเห็นมีการแข่งกันเยอะมักจะใจเต้นแล้วยกป้ายจนได้รถราคาแพงครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: ขอคำแนะนำ: การซื้อรถจากลานประมูล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 12:03:28 »
ไม่กล้าซื้อกับเต้นท์กลัวเต้นท์ย้อมแมว แต่ถ้าโดนย้อมแมวจริง แจ้งสคบได้ มีกฏหมายคุ้มครอง แต่ถ้าไปลานประมูล ประมูลเอง เอามาขับรถพัง ฟ้องใครไม่ได้นะครับ

เอาล่ะเข้าเรื่อง

อย่างแรก การประมุลรถต้องมีการวางเงิน มัดจำก่อน โดยทั่วไปคือ 10% ของราคารถที่เราจะซื้อเช่น  ถ้าจะซื้อ civic ราคาประมูลอยู่กันที่ 5 แสน ก็ใส่ไป 10% ส่วนราคาประมูลจริงจะไปจบที่เท่าไร จะมากหรือน้อยกว่า ก็ค่อยไปชำระส่วนต่าง เป็นเงินสด ภายใน 3 วันหลังจากเราประมูลได้ (เงื่อนไขขึ้นอยู่แต่ละสถานที่)

1.แต่ละที่เงื่อนไขคล้ายกัน วิธีคล้ายกัน ต่างกันที่ว่าเราจะเจอรถสวยๆวิ่งน้อยๆตรงสเป็กเราที่ไหน
2.สภาพรถโดยรวมที่เค้าแจ้งในเว็ป มันไม่ได้บอกคุณภาพสี ยาง และอื่นๆที่อาจเสื่อมสถาพ หรือรอยอื่นๆ ดังนั้น ต้องไปดูเองดีที่สุด
3.ความเดือด ขึ้นอยู่กับรุ่น สี เลขไมล์ บางคันยกไปไกล บางคันก็อยู่ในเกณต์
4.เราควรมีราคาที่เรารับได้ และควรสืบราคามาก่อนว่า รถรุ่นที่เราจะประมูล ตลาดมือ 2 ซื้อขายกันที่เท่าไร เพื่อประกอบการตัดสินใจ
5.ไม่มีอะไรที่ต้องกังวล ทุกอย่างโปรงใส ดูรถให้ขาด ดูให้เป็น รถสวย ไมล์น้อย โดยรวมถูกใจ และราคาอยู่ในงบ ก็จบได้

รถลานประมูล ดูไม่ยากแล้วสมัยนี้  เพราะรถสวยๆ ไมล์น้อยมีวารันตีเหลือ มีเยอะ แต่ราคาก็อาจจะแรงหน่อย รถแบบนี้บางทีเต้นท์ก็ชอบ เพราะใหม่ ไม่ต้องชงเยอะ ล้างขายได้เลย ไฟแนนท์ก็อนุมัติง่าย

แต่ถ้ารถแต่งรถทำ พูดง่ายๆรถไม่เดิม อันนี้ก็ต้องดูดีๆ บางทียำอะไหล่มา วัยรุ่นสร้างตัว เอารถไปถอดของ มันก็ถอดอย่างอื่นขายด้วย มองๆก็สวย ประมูลได้ขับกลับไม่ถึงบ้านก็มี

รถประมูล โดยเฉพาะรถเกียร์ CVT เค้าไม่ได้ให้ลองขยับรถ ดังนั้น จะโดนกันเยอะปัญหาเกียร์ ตรงนี้อยู่ที่ดวง ไมล์น้อยไม่ใช่ว่าเกียร์จะดีนะ มันไปสับขายเอาเกียร์พังมาใส่ตรงนี้ดูไม่รู้เลย ประมูลมา เหยียบคันเร่ง มาแต่รอบล้อไม่หมุน ตัวใครตัวมันครับ เรียกร้องใครไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2023, 12:05:58 โดย apinui »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 13:13:25 »
ถ้าไม่ใช่  rare item จริงๆ
หารถมือสอง ที่รู้ประวัติผมว่าปลอดภัยกว่า

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 13:46:21 »
ระวังได้ของแพงกว่าซื้อตามเต้นท์ หรือ รถบ้านนะครับ

(ตอนซื้อจากลานประมูลถูกกว่านิดหน่อย แต่ต้องเอามาเก็บและเดินเรื่อง ทำเอกสาร และ อื่นๆ อีกเยอะ สุดท้ายจ่ายแพงกว่า)

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 14:13:50 »
ต้องศึกษาข้อมูลเยอะพอสมควรครับ  และยอมรับความเสี่ยงให้ได้ครับ

โชคดี ก็ คุ้มสุดๆ ครับ

เคยซื้อมาเพื่อใช้ ราคาถูกมากๆ ซ่อมน้อยด้วย 
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 15:29:32 »
ซื้อรถบ้านดีกว่าครับ
จ่ายแพงกว่า แต่ชัวร์กว่า สบายในกว่าลานประมูล
เคยได้ยินว่านลานจะมีพวกดันราคาครับ ถ้าไม่รู้ลิมิตนี้จะได้ของแพงมาแทนนะ

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 16:43:57 »
อ่านแล้วไม่กล้าเลยครับ

คงต้องแนะนำพนักงานให้เข้าไปสิงตามกลุ่มfacebookแล้วหารถบ้านเอาน่าจะดีกว่า  :'(

ออนไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 18:13:25 »
          สภาพรถที่ยึดมาส่วนใหญ่เจ้าของรถใช้จนเละแล้วครับจึงปล่อยให้ยึด  สภาพสวยๆหายากมาก  แต่เคยเห็นมีคนซื้อมอร์เตอร์ไซค์สภาพสวยๆราคาถูกมาได้เหมือนกันนะ  เข้าใจว่ารถแบบนี้เจ้าของรถคงไม่มีพลังพอที่จะยื้อกับผู้ให้เช่าซื้อ

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 19:46:08 »
ท่านเจ้าของกระทู้มั่นใจว่าตอนนี้เป็นจุดที่ต่ำที่สุดแล้ว ราคาประมูลจะไม่มีทางลดลงไปกว่านี้ใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 20:42:28 »
หาในกลุ่ม ในคลับ รถรุ่นนั้นๆ บางคันเป็นรถสมาชิกมานาน คนในกลุ่มรู้ประวัติ แบบนี้ไม่ยาก ราคาอาจจะเท่าเต้นท์ขาย หรือ ถูกกว่าเล็กน้อย แต่แพงกว่าราคารับเข้าเต้นท์แน่

แต่ก็ถือว่า คุ้มแหละ

ผมขาย pulsar dig กับ crv g3 ไม่ถูกนะ พอกับเต้นท์ขายออกเลย แต่ผมมั่นใจว่า รถผมเก็บมาหมดแล้ว ใบเสร็จทุกใบ ประวัติการซ่อมครบ ซื้อไปใช้ต่อได้เลย ไม่ต้องมารีเซ็ทของเหลวอะไร