ผู้เขียน หัวข้อ: แชมพูล้างรถที่ไม่ทำลายชั้นแลคเกอร์และสีรถ  (อ่าน 1974 ครั้ง)

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำยี่ห้อที่ใช้ระยะยาวแล้วชั้นแลคเกอร์นอกสุดของรถไม่ถูกทำลาย สีคงสภาพได้ดี ผิวสีมีความลื่นสกปรกเกาะยาก ล้างออกง่าย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: แชมพูล้างรถที่ไม่ทำลายชั้นแลคเกอร์และสีรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 16:28:10 »
เริ่มจาก 3M น่าจะได้ครับ
ยี่ห้อมาตรฐาน ส่วนที่แพงยกระดับขึ้นไป
ก็มักมีคุณภาพเพิ่มขึ้น เช่นความลื่น ล้างง่าย

ออฟไลน์ tom46

Re: แชมพูล้างรถที่ไม่ทำลายชั้นแลคเกอร์และสีรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 16:49:09 »
น้ำยาล้างส่วนตัวผมไม่ค่อยจะอะไรมากครับ ซื้อเอาตามเซเว่นขวดไม่ถึงร้อยเอาครับ แล้วไปเน้นพวก คลีนเนอร์ พวก wax เอาแทนครับ

แต่ถ้ามีงบ ก็เลือกพวกแบรนด์ที่เขาทำ wax ขายเอาก็ดีครับ จะ แมกไกว์ CG อะไรพวกนี้ก็ดีมากแล้วละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 16:52:26 »
ผมเป็นมือใหม่กับวงการล้างรถนะครับ
คิดว่าแชมพูส่วนใหญ่ ไม่ทำลายแลคเกอร์ กับสีนะครับ
ปัญหาน่าจะเป็นแชมพูที่แรงๆ แล้วเอาชั้น wax ออกหมด มากกว่า ทำให้ไม่มีอะไรปกป้องแลคเกอร์ ทำให้มันเสื่อมเร็ว
แล้วถ้าชั้น wax ยังพอมีอยู่ก็อาจช่วยให้ล้างรอบต่อไป ฝุ่นออกง่ายขึ้นครับ

ถ้าเอาง่ายก็หาแชมพูที่มี wax แบบว่าล้างรถเชดแห้ง แล้วเอามือลูบแล้วไม่ดังเอี๊ยดอ๊าด เหมือนน้ำยาล้างจาน
หรือหาพวก spray wax ฉีดแล้วเชดหลังจากเชดแห้งก็ได้ครับ

ถ้าตรงนี้ทำแล้วโอเค อยากสนุกค่อยไปหา paste wax ครับ

แชมพูที่เคยผมใช้
WG Auto Bathe ร้านแบ่ง 149thb 4oz อันนี้ล้างแล้วฟิลลิ่งดี ลื่นๆนุ่มๆเหมือนลงwax ค่อนข้างมั่นใจว่าไม่ทำลายสี / แลคเกอร์ แน่นอน
Triton ใน 7-11 ก็ยังพอไหว ถูกกว่ารายการข้างบน 5-10 เท่า
ส่วนของ lotus เคลมว่ามี wax แต่ผมสัมผัสพวก wax ไม่ได้เลย... อันนี้แอบผิดหวังนิดหน่อย

อีกตัวนี้ชอบคือ Wolfgang Uber SiO2 Rinseless Wash 168thb 4oz
ตัวนี้เป็นทั้ง Rinseless / Waterless / Claylube / Detailer แล้วแต่ผสมน้ำเท่าไร่
ก็จะล้างรถปรกติก่อน เชดรถแห้ง แล้วเอาตัวนี้ฉีดแล้วเชคเก็บงานเลย แต่อาจไม่ได้ตรงจุดประสงที่เขาทำมาของเขาเท่าไร่นะ.. แต่เป็นตัวที่เปิดโลกล้างรถของผมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2023, 17:36:23 โดย Qwerty »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 19:56:31 »
ควรใช้พวกค่า ph เป็นกลางทั้งหมดนะทั้งล้างรถ ล้างล้อรถ

แนะนำพวกนี้

Meguiar's deep crystal car wash
Meguiar's Ultimate Wash & Wax
Autoglym Foaming car wash
Autoglym Body Shampoo conditioner

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 20:44:57 »
แชมพูล้างรถ ไม่ทำลายสีรถ แต่บางตัวที่แรงๆมันกัด wax ที่ลงเกลี้ยงนะครับ กลายเป็นที่อุตส่าห์ลงหลายชั่วโมงหายวับเลย

แต่มันก็มีประโยชน์ สำหรับคนอยากเคลียร์ wax เก่าน่ะครับ

ผมใช้ CG Gloss works ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 23:21:42 »
ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 09:37:10 »
ลองดูของ Meguiar's ครับ  อีกตัวก็ของ CG ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 12:26:20 »
ลองดูของ Meguiar's ครับ  อีกตัวก็ของ CG ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 05:47:27 »
ขอบคุณครับ

แล้วก็ดู คลีนเนอร์ กับ wax เขาเพิ่มอย่างละขวดด้วยครับ จะช่วยรักษาสีให้สวยเงางามได้นานครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 22:28:53 »
ขอบคุณครับ

แล้วก็ดู คลีนเนอร์ กับ wax เขาเพิ่มอย่างละขวดด้วยครับ จะช่วยรักษาสีให้สวยเงางามได้นานครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2023, 08:27:48 »
เอาประหยัดหน่อยก็ แมกไกว Deep cystal car wash ครับ
1.89 ลิตร ราคา 490 บาท

ส่วนตัวแพงกว่านี้ก็มีครับ แพงกว่าประมาน 1.5-2 เท่าเลย
ผมเองลองมา 3-4 ตัว ชอบตัวนี้นะ ของ CG ก็เคยลองมา 2ตัว สีเหลือง กับสีฟ้า
เอาเงินที่เหลือไปลงกับแว๊กดีกว่า
สิ่งสำคัญคือแว๊กครับ เปรียบเหมือนครีมกันแดดของรถยนต์