ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 18 พฤศจิกายน 2023  (อ่าน 1399 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/share/p/6MC5EhEG64YGStsM/?mibextid=ODWpff

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2023, 13:36:38 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อ Alphard โฉม 30 มือสองมีงบ 2 ล้านบวกลบครับ ลังเลระหว่างตัว Hybrid กับเบนซิน ถ้าเบนซินจะได้ประมาณปี 15-17  ถ้า Hybrid จะได้ปีใหม่กว่าประมาณ 18-19 แล้วแต่ option แต่ก็กังวลเรื่องของการบำรุงรักษาของ hybrid และราคาขายต่อในอนาคต สำหรับ alphard หรือมีสองควรเล่นรุ่นใหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานได้มีโอกาสขับ BMW 630i GT ไปพัทยา รู้สึกว่าเครื่อง 4 สูบ 2.0 ลิตร รุ่นนี้ประหยัดกว่า Sylphy Turbo อีกครับ

อันนี้เพราะเทคโนโลยีเครื่องยนต์ของเขาทันสมัยกว่าและดีกว่าจริงๆใช่ไหมครับ ทั้งที่รถใหญ่กว่า แรงม้าแรงบิดก็มากกว่า ยางก็มโหฬาร วิ่ง 120 รอบเครื่องไม่ถึง 2,000 รอบเลยครับ ประทับใจเลยครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

รบกวนสอบถามพี่จิมมี่หน่อยนะครับ ก่อนหน้านี้เมื่อช่วงกลางๆปี 2023 มีข่าวจากสื่อยานยนต์หลายๆสื่อให้ข่าวว่าช่วงสิ้นปี หรือ Motor Expo 2023 จะได้เห็น Mitsubishi Xpander HEV และอาจจะมาพร้อมกับเวอร์ชั่นประกอบไทยด้วย ซึ่งน่าสนใจมากๆเลยครับ แต่จนถึงวันนี้แล้วข่าวของ Xpander HEV ก็เงียบหายไปเลย อยากทราบว่า Xpander HEV ยังจะเปิดตัวเข้ามาทำตลาดในไทยอยู่ไหมครับ เเละความชัดเจนน่าจะเป็นช่วงเดือนไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากถามเรื่องของแต่งรถ คืออยากเปลี่ยนวิทยุ Pajero Sport 3.0 V6 2012 สาเหตุคือฟังวิทยุและ CD ไม่ได้ แต่จอระบบนำทางทำงานตามปกติ คือมี 3 ทางเลือกคือ Kenwood, Pioneer และ จอ Android งบไม่เกิน 25,000 บาท พร้อมกล้องหลัง ควรเลือกแบบไหนดีครับ ขอคำแนะนำ ใช้กับลำโพงติดรถเดิมครับ และอยากรู้ Majesty มาปีหน้าแล้วใช่ไหมครับ

สอบถามความเห็นพี่ๆทุกท่านหน่อยครับ ระหว่าง byd seal กับ camry ใหม่ที่เพิ่งเปิดตัว พี่ๆจะเลือกคันไหนครับ

ป.ล. camry ถ้ามาไทย จะได้ภายในเหมือนจีนทั้งหมดเลยมั้ยครับส่วนตัวดูโล้นมากๆครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kannasak

• Newbie
  • *
สนใจอยากจะซื้อมินิออฟโรดมือสองมีงบประมาณ 300,000 บาทพอจะแนะนำได้ไหมครับควรจะซื้อรุ่นไหนที่ซ่อมบำรุงง่ายมีอู่ที่เซอร์วิสเยอะ อะไหล่หาง่าย ที่มองไว้มี วิตาร่า แคริเบี้ยน ปาเจโร่มินิ หรือมีแนะนำนอกจากนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
แนะนำร้านอาหารแถวแจ้งวัฒนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ยางรถยนต์อายุประมาณ4ปีกว่าๆนี่ยังได้ได้ไหมครับถ้าจะขับทางไกลซัก100 km เพราะว่าสั่งยางใหม่ไปแล้วแต่ยังไม่ได้ของเลยอะครับแต่จำเป็นต้องขับรถไปตจว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
Motor Expo 2023 ทีมงานแต่ละคนสนใจตั้งใจจะดูรถค่ายไหน/รุ่นไหน เป็นพิเษบ้างครับ อยากคราบความเห็นแต่ละคนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
สวัสดีคุณจิมมี่และทีมงานทุกท่านครับ จะสอบถามเรื่อง All New Camry ที่เพิ่งเปิดตัวไปทั้งโฉมอเมริกาและโฉมจีนครับว่าเวอร์ชั่นไทยจะได้เป็นโฉมภายนอกและภายในแบบจีนจริงๆใช่มั้ยครับ เพราะดูจากดีไซน์ภายนอกมันก็สวยดีอยู่ แต่จากดีไซน์ภายในที่จีนจ๋าๆและปุ่มปรับแอร์แบบทัชกรีนซึ่งผมมองว่าลูกค้า Camry ชาวไทยคงจะไม่ปลื้มแน่ๆ หรืออาจจะเซอร์ไพรส์ออกมาเป็นภายนอกจีนแต่ภายในอเมริกาเหมือนรุ่น XV70 ครับ

ปล.เห็นตัว XV70 เวอร์ชั่นจีนได้มาตรวัดแบบ Full Digital แต่เวอร์ชั่นไทยได้เป็น Digital+เข็มเหมือนเวอร์ชั่นอเมริกาครับ

ออฟไลน์ Boyz

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆทีมงานครับ ถ้าเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียระหว่าง honda accord g11, toyota camry และ bmw series 3 ในมุมของช่วงล่าง การขับขี่ ความสบาย และ option พี่ๆทีมงานคิดว่าแต่ละรุ่นมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบระหว่างการขับรถในระยะเวลาเท่ากันเช่น 2 ชม. วิ่งในเมืองระยะทางประมาณ30กม.ขับไปเรื่อยๆเจอรถติดบ้างกับการขับ2ชม. แต่เป็นตจว.ระยะทาง170กม.ขับ120-160อันไหนจะทำให้รถมีการเสื่อมสภาพมากกว่ากันหรอครับ
ปล. ชื่อlog in นี้ไม่ได้แซวนิสสันเจ้าเดียวนะครับแต่แซะรถญี่ปุ่นทุกค่ายที่มีรถสวยๆดีๆแต่ไม่ขายบ้านเรา จึงเรียนท่านประธานนิสสันมาเพื่อทราบครับ

ออฟไลน์ GIFT.T

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยาง Corolla Cross ครับ แม็ก 18 ติดรถ(สเปคยางโรงงาน 225/50/R18) หน้าแม็กกว้างพอจะใส่ยางหน้า 235 มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ปกติเป็นคนขับเร็ว บู๊บ้าง ชอบขับรถเพราะสนุก

อยากรู้ว่า ตอนพี่ๆ ทดสอบรถ หรือยาง รู้ได้ไงว่า โค้งนี้ เร็วขนาดนี้เนี่ย สุดละ ไม่ควรไปเร็วกว่านี้

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
ถ้าเทียบระหว่างDunlop Enasave EC300+ กับ Bridgestone Ecopia EP150
ไซซ์ 205/55/R16 ใส่Altis 1.6g 2021
ไปตัวไหนดีครับ? รถบริษัท มีแค่2ตัวนี้ให้เลือก
ปกติขับในเมือง 80% ออกตจว. 1ครั้ง/เดือน ขับความเร็ว80-110ครับ

สวัสดีครับ อยากถามเรื่องเกียร์ของsuzuki ertiga1.5gx(รถผม) ทำไมเวลาเปลี่ยนเกียร์มันเหมือนแรงมันตกครับ ขณะที่Fortuner 2.8(รถพ่อ) เวลาเปลี่ยนเกียร์มันเหมือนมีแรงดึงหรือกระชากออกไปครับ (ขออภัยที่เปรียบเทียบรถคนละเกรดกันครับ สงสัยจริงๆครับ) (แล้วทำไมเครื่องเสียงFortunerมันแย่กว่าErtigaได้ยังไงครับ รถก็แพงกว่ามาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2023, 14:46:41 โดย ช้าวมันไก่อะไรไหล »

ออฟไลน์ nipon_in

• **
Toyota yaris ativ มีโอกาศจะได้ใช้เครื่อง 1.5 hybrid ของ Yaris cross เมื่อไหร่ครับ
พอดีผมไปเทสรถแล้ว คุณภรรยาไม่ชอบแผงกัน ที่คอนโซลกลาง และไม่มีที่วางแก้วน้ำตรงไต้ชองแอร์ที่ไม่มีมาให้ครับ

ออฟไลน์ Royteane

เพื่อนจะซื้อhaval h6 hybrid มีอะไรต้องเช็คต้องระวังมั่งคับ

เพื่อนเป็นคนเยอรมัน ผมจะอธิบายคำว่ากะโหล่งโป๊งยังไงดี

ออฟไลน์ Tonii

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน headlightmag
ผมสนใจจะซื้อรถ corolla cross โดยขับอยู่ในกทม อาจจะมีไปต่างจังหวัดบ้าง นั่งไม่เกิน 4 คน ขับไม่เกิน 120 พี่ๆแนะนำรุ่น hev premium หรือ gr sport ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
จะเปลี่ยนยางรถ ถ้ารอช่วงสิ้นปีหรือหลังปีใหม่ราคาจะถูกลงมั้ยครับ
ที่ดูไว้มี michelin primacy suv plus กับ
gooyear Assurance MaxGuard SUV ใส่รถ CRV G5ครับ
ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ เน้นนุ่มเงียบครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ

สอบถามว่า เราจะรู้ได้อย่างไรว่า รถเราถึงรอบ maintenance ใหญ่แล้วครับปกติทางทีมงานซ่อมใหญ่กันที่ระยะกี่ กิโลเมตร กี่ปี หรือใช้ไปเรื่อยๆ ซ่อมเฉพาะสิ่งที่เสียครับ  ระยะ 100,000 กม ++ แล้ว มีอะไรน่าห่วงบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ MGmogolf

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ เรื่องนี้ขอถามยาวหน่อยได้ไหมครับ พอดีผมกำลังจะทำธีสิสสนามแข่งรถนานาชาติอยู่ กำลังหาข้อมูลไปนำเสนออาจารย์ครับ มีเรื่องอยากจะสอบถามพี่ๆดังนี้ครับ 1. การลงทุนก่อนสร้างสนามแข่งรถขนาดใหญ่ ที่ได้มาตราฐานระดับสากล รองรับการแข่งรถ f1 ได้ ยังจำเป็นและคุ้มที่จะลงทุนไหมครับ 2. เมื่อหมดฤดูการแข่งรถแล้ว สนามได้ใช้งานไหมครับ เบื้องต้นขอสอบถามเพียงเท่านี้ก่อนครับเดี๋ยวจะรบกวนเวลาท่านอื่นด้วย ทั้งนี้ผมอยากหลังไมค์กับพี่ๆมากกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eakapan

• **
BYD Song L มีแผนขายไทยมั้ยครับ หรือ Sealion มีโอกาศมามากกว่า ขอบคุณครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ไฟหน้า gpne รุ่น r1 ถือว่าดีไหมครับ อยากเอามาใส่แทนหลอดฮาโลเจนเดิมใน altis

ออฟไลน์ อภินันท์

• Newbie
  • *
มาสด้าอนาคตอีก 10 จะออกจากตลาดไทยไหม เพราะไฮบริดก็ไม่ทำ อีวีก็ไม่ทำ phev ก็ไม่ทำ ทำแต่รถเครื่องยนต์ผลาญน้ำมันในยุคที่น้ำมันแพง และโลกกำลังไปพลังงานทางเลือก ศูนย์ก็ทยอยปิด แล้วเปลี่ยนเป็นขายรถยนต์จีน เพิ่งถอย CX30 มา กลัวจะเป็น แบบเชฟในอนาคต