ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเครื่องใหม่  (อ่าน 1744 ครั้ง)

ออฟไลน์ PK Auto

• Newbie
  • *
เปลี่ยนเครื่องใหม่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 13:47:37 »
รบกวนสอบถามครับ รถที่ไมล์เยอะถ้าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วต้องเปลี่ยนเกียร์ไปด้วยไหม? แล้วหลังจากเปลี่ยนเครื่องแล้วเลขไมล์จะเปลี่ยนด้วยไหมครับ..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: เปลี่ยนเครื่องใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 14:49:04 »
แยกเปลี่ยนเฉพาะเครื่องยนต์/เกียร์ ได้ครับ
ส่วนเลขไมล์จะยังคงเป็นเลขไมล์ตามหน้าปัดเดิมครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 15:35:52 »
แยกเปลี่ยนเฉพาะเครื่องยนต์/เกียร์ ได้ครับ
ส่วนเลขไมล์จะยังคงเป็นเลขไมล์ตามหน้าปัดเดิมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 15:36:57 »
ถ้าใช่งานเยอะจนต้องเปลี่ยนเครื่อง ผมว่าควรจะเชคเกียร์ด้วยนะครับ
ถ้ารถบ้านๆไมไ่ด้ทำเครื่องมา ส่วนใหญ่เกียร์น่าจะไปก่อนเครื่องครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 15:42:25 »
ถ้าใช่งานเยอะจนต้องเปลี่ยนเครื่อง ผมว่าควรจะเชคเกียร์ด้วยนะครับ
ถ้ารถบ้านๆไมไ่ด้ทำเครื่องมา ส่วนใหญ่เกียร์น่าจะไปก่อนเครื่องครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 16:01:53 »
รถสมัยก่อน เกียร์ทนกว่าเครื่อง
สมัยนี้กลับกันแล้วครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 21:24:34 »
ขึ้นอยู่กับเครื่องอะไร เกียร์อะไร และของที่มีครับ
2 เดือนก่อน ยกเครื่อง march ไมล์ 420,000 ได้มาทั้งเครื่อง เกียร์ คอมแอร์ เบ็ดเสร็จ 30,000 เครื่องสภาพดี เกียร์ดี คอมแอร์ใหม่ ถ่ายของเหลวอย่างเดียว ไมล์ก็อยู่เท่าเดิมไม่ไปไหนครับ

ปล.พอดีคำนวนแล้วยกเครื่องแล้วคุ้มกว่า เพราะตอนนั้น ความร้อนขึ้น พัดลมหน้าเสีย คอมแอร์เสีย คอลย์จุดระเบิดเสีย 3 หัว ถึงรอบตั้งวาล์ว แค่คอมแอร์ของแท้เบิกศูนย์ ก็หมื่นต้นๆแล้ว

ส่วนใหญ่ที่เคยยกเครื่องรถญี่ปุ่น 3 คัน ก็จะมาทั้งเครื่องและเกียร์ครับ แต่ของที่มานั้นจะดีไหม โดยเฉพาะเกียร์ CVT นี่ต้องลุ้นเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2023, 21:45:09 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 06:28:43 »
ถ้าอยากให้ไมล์เลขเท่าเครื่องใหม่ด้วยต้องทำอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 17:16:21 »
เครื่องยนต์ก็ส่วนเครื่องยนต์ครับ

เกียร์ก็ส่วนเกียร์

ถ้าเปลี่ยนเครื่องยนต์ เพราะ พัง ก็ยกช็อตบล็อค มาเปลี่ยนได้เลย เกียร์เดิมได้ (ถ้าไม่จำเป็น หรือ ถึงที่สุด อย่าเปลียน เพราะมันจะเสียทั้งเงินตอนเปลี่ยน และ ตอนขายมือสอง ผมเจอมาแล้ว)

แต่ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องยนต์ เพราะรถเก่า หรือ วิ่งเลขไมล์เยอะ(มาก) แล้ว อยากที่จะ refresh ใหม่(งบน้อย) ก็ยกมาทั้งเครื่อง และ เกียร์ เชียงกง มาได้ เพราะเครื่องเดิม เกียร์เดิม สภาพก็คงไม่ได้ต่างกัน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 19:01:48 »
ถ้าอยากให้ไมล์เลขเท่าเครื่องใหม่ด้วยต้องทำอะไรบ้างครับ

เอาเรือนไมล์เขาด้วยครับ
แต่เอาจริงๆ ถ้ายกเครื่องใหม่แล้ว เราต้องเปลี่ยนของเหลวอยุ่แล้วนะครับ คิดว่าเลขไมล์อาจไม่ได้จำเป็นถ้ามองมุมของการ service.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 19:30:00 »
เครื่องยนต์ก็ส่วนเครื่องยนต์ครับ

เกียร์ก็ส่วนเกียร์

ถ้าเปลี่ยนเครื่องยนต์ เพราะ พัง ก็ยกช็อตบล็อค มาเปลี่ยนได้เลย เกียร์เดิมได้ (ถ้าไม่จำเป็น หรือ ถึงที่สุด อย่าเปลียน เพราะมันจะเสียทั้งเงินตอนเปลี่ยน และ ตอนขายมือสอง ผมเจอมาแล้ว)

แต่ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องยนต์ เพราะรถเก่า หรือ วิ่งเลขไมล์เยอะ(มาก) แล้ว อยากที่จะ refresh ใหม่(งบน้อย) ก็ยกมาทั้งเครื่อง และ เกียร์ เชียงกง มาได้ เพราะเครื่องเดิม เกียร์เดิม สภาพก็คงไม่ได้ต่างกัน

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 19:32:32 »

เอาเรือนไมล์เขาด้วยครับ
แต่เอาจริงๆ ถ้ายกเครื่องใหม่แล้ว เราต้องเปลี่ยนของเหลวอยุ่แล้วนะครับ คิดว่าเลขไมล์อาจไม่ได้จำเป็นถ้ามองมุมของการ service.

ขอบคุณครับ