ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ: hybrid/HEV ที่ดีกว่า Honda HR-V 1.8 เบนซิน ราคาไม่เกิน 1M มีอะไรบ้าง  (อ่าน 2369 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nomman

• Newbie
  • *
รบกวนขอความเห็นทุกท่านเพื่อเป็นข้อมูลครับ 🙏
ผมมีประสบการณ์ใช้งาน Honda HR-V 1.8 เบนซิน ประมาณ 6 ปี ก่อนที่จะมี e-HEV มาครับ
มีความชอบในทุกๆ เรื่องครับ ทั้งการเข้า-ออกจากรถ ระดับความสูงที่นั่ง ความคล่องตัว อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง มิติของตัวรถและความสูงใต้ท้องรถ พอมีรถ Hybrid/HEV เป็นตัวเลือกมากขึ้น จึงอยากรบกวนขอคำแนะนํา ว่ามีรถค่ายและรุ่นใด ที่ให้ความรู้สึกใกล้เคียงกัน แต่อัตราสิ้นเปลืองที่ประหยัดกว่า ราคาไม่เกิน 1M (ยกเว้น HR-V e-HEV นะครับ ไม่ชอบรูปลักษณ์ภายนอกและภายในห้องโดยสารครับ)
 ขอบคุณมากครับ🙏
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2023, 18:57:43 โดย Nomman »

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ใช้คันเดิมต่อไปครับ ถึงแม้ว่าช่วงล่างจะไม่ได้เรื่องก็ตามเถอะ
แต่ถ้าอยากให้เปลี่ยนใหม่ งบไม่เกิน 1 ล้าน คงต้องเป็น Yaris Cross แล้วละครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ก็น่าจะเหลือแค่ nissan kicks กับสองพี่น้องค่ายโตโยต้าครับ

yaris cross ราคาตั้งอยู่ในงบแต่รถเพิ่งเปิดตัวแทบไม่มีส่วนลดและของแถม

corolla cross รุ่น smart และ premium หลังหักส่วนลด 1Xx,xxx ก็อยู่ในงบครับ

ลองแวะไปทดลองขับเทียบกันดูนะครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
Hrv ehev รุ่น el หักส่วนลดแล้วไม่ถึงล้านครับ  (ลดประมาณ 150k)

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
ผมเป็นหนึ่งในคนที่เปลี่ยนจาก HRV รุ่นแรก มาเป็น Kicks รุ่นปี 2022
การขับขี่เพลินกว่าเดิมมาก เงียบขึ้น เครื่องเสียงดีขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นเกือบ 40%
ที่ด้อยลงหลักๆ ก็ในส่วนของความกว้างขวางด้านในห้องโดยสาร และความเอนกประสงค์ของการพับเบาะ
แต่พื้นที่ห้องเก็บของหลังใหญ่เท่าๆ เดิมนะครับ HRV รุ่นใหม่ห้องเก็บของหลังเล็กกว่า Kicks ซะอีก

โดยรวมพึงพอใจมาก มีปัญหากวนใจบ้างก็ตรงเรื่องอุปกรณ์บางชิ้นเสียง่ายเจอกันบ่อยคือ
- คอมแอร์ (รุ่นปี 23 แก้ไขแล้ว)
- ยางติดรถแก้มบางไปหน่อย ฉีกแตกง่าย แต่ผมเติมลมยางแข็งหน่อย เอาไปตกกระแทกแรงๆ มา แบบสะเทือนถึงแม็ก 2-3 ครั้ง ก็ยังไม่เป็นไร แต่ก็พยายามขับรถระวังๆ ขึ้น
- กล้องรอบคันเสียง่าย กล้องตัวไหนเสียก็แจ้งเคลมเปลี่ยนตัวใหม่กันไป

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Corolla Cross ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมพึ่งเปลี่ยนจาก HR-V 1.8 E-Limited มาเป็น HR-V eHEV RS

โจทย์นี้ ถ้าไม่สน HR-V จริงๆ ก็คงต้องเป็น Yaris Cross / Kicks แล้วแหละครับ ส่วนตัวยังไม่ได้สัมผัส Yaris Cross แต่ไปดู Kicks มา ส่วนตัวติดเรื่องพื้นหลังเบาะหลัง ที่ดูด้อยกว่า HR-V ทั้ง 2 รุ่น ซึ่งผมมีคนตังใหญ่นั่งบ่อยๆครับ

แต่พื้นที่ห้องเก็บของหลังใหญ่เท่าๆ เดิมนะครับ HRV รุ่นใหม่ห้องเก็บของหลังเล็กกว่า Kicks ซะอีก

นี่คือ 1 ในเรื่องเศร้าของผมเลย ห้องสัมภาระใน HrV ใหม่ มันเล็กกว่าคันเดิมชัดเจนแบบรู้สึกได้เลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
ก่อนหน้านี้มีทั้งในเฟส ทั้งในนี้บอกส่วนลดเป็นแสนหลายรุ่นเลยของ Honda

เชื่อไหมตอนนี้ผมยังหาโปรนั้นจากเซลล์ไม่ได้เลย มีลด 50,000-100,000 แต่ไอ้แสนห้าสองแสนนี่น่าจะเป็นรภที่ศูนย์สั่งมาค้าง แค่บางศูนย์มากกว่า

• Newbie
  • *
🙏ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ และข้อมูลที่เป็นประโยชน์ของรถรุ่นนั้นๆ ครับ สำหรับส่วนลดแบบเยอะๆ ผมก็พยายามหาอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้เจอแต่ลดดอกเหลือ 0% กับช่วยผ่อน 10 เดือน จะลองหาต่อไปครับ 😅 ขอบคุณมากครับ 🙏

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไปทำช่วงล่างครับ กะเปลี่ยนยาง จบ ผมใช้อยู่ครับ ปีนี้ปีที่ 7 ขับมันส์ สนุกครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนก็ แนะนำ kick ครับ ไม่ก็ yaris cross แต่ถ้าชอบขับรถ kick เนี่ยดีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2023, 11:57:05 โดย Automotive Innovations »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Hybrid/HEV ราคาไม่เกิน 1 ล้าน มันก็แคบมาแล้วนะครับ ตัวเลือกที่มี

ถ้าเป็นรถใหม่ เลือกได้เพิ่ง 1 ผมเอาความสดใหม่เข้าว่า ผมยอมเลือก Yaris Cross ครับ ถึงมี Corolla Cross ยืนอยู่ แต่มันหลายปีละ และ CH-R ก็คงไม่ชอบ

แต่ถ้าไม่ใช่รถใหม่ มันเริ่มมีตัวเลือกเยอะละ แต่คงไม่เอา HEV เพราะพอมันเป็นรถมือสอง มันจะเริ่มจะวุ่นวาย ไปหารถเบนซิน ดีเซล ราคา 1 ล้าน ได้หลายตัวมากๆ

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ 🙏
เห็นด้วยเลยครับ เลือกยากเพราะแต่ละรุ่นมีข้อดี-ข้อเสียต่างกัน 😅

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
ไป nissan kicks   น่าจะถูกใจที่สุดครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ spn

จำกัดด้วยงบ เชียร์ kick ครับ
Cross ฟังดูหลายๆช่อง ช่วงล่างยังโยนๆมากไปหน่อย แต่ผมยังหารถทดลองขับไม่ได้เลย
ส่วนถ้าไม่รีบใช้รถ รอดู corolla cross mc เข้าใจว่ามาปีหน้าครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT