ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ระยะยาว 10 ปี ไม่ใช่ไฟฟ้า Altis หรือ Forester ครับ  (อ่าน 3560 ครั้ง)

ออฟไลน์ wasipongkorn

• Newbie
  • *
คือกำลังจะเปลี่ยนรถ ไม่เอาไฟฟ้า  สนใจ Altis ตัวนี้ยังน่าใช้มั้ยครับ  ให้ภรรยาไว้ขับส่งลูก  ขับเที่ยวบ้าง  แต่เอาจริงๆแอบสนใจ forester เคยลองนั้งแล้วโปร่งมากๆ  เรื่องอัตราเร่งไม่ค่อยสนใจครับ ไม่ได้ขับรถเร็วครับ
หรือพอมีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ  เน้นอะไหล่หาง่าย ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ใช้ระยะยาว 10 ปี ไม่ใช่ไฟฟ้า Altis หรือ Forester ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 09:26:57 »
Forester ได้เปรียบตรงที่เอนกประสงค์กว่าคับ แต่ก็บำรุงรักษายากกว่าแน่ๆ คนที่ยังใช้ Subaru กันอยู่ทุกวันนี้คืออยู่เป็นคับ มีศูนย์ฯหรือหาอู่ที่อยู่ในระแวกใกล้ๆเข้า Service กันได้ สามารถสั่งอะไหล่บางอย่างเองได้ แต่ SU รุ่นใหม่ๆไม่ค่อยมีปัญหากวนใจเท่าไหร่ ส่วนมากจะเป็นพวกอะไหล่ช่วงล่างเสื่อมก็เปลี่ยนตามร้านทั่วไปได้เลย ถ้าปรับตัวให้ยอมรับเรื่องบางอย่างได้ก็ใช้รุ่นนี้ได้ยาวๆ

ส่วน Altis นี่เป็นรถประเภทใช้งานอย่างเดียวไม่ต้องคิดอะไรมากได้เลยมั้งคับ ถึงระยะก็เอาเข้าศูนย์ฯจบๆไป

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: ใช้ระยะยาว 10 ปี ไม่ใช่ไฟฟ้า Altis หรือ Forester ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 09:29:09 »
10ปี มันใด้ทั้งสองคันแหละ ถ้าพร้อมเปย์ forester มันคงดีตามราคาที่มากกว่า แต่ altis รุ่นนี้ก็ขับดีนะ

เคยใด้ใช้งานขับทางยาววันละ 300 km ติดต่อกันเกือบอาทิตย์ สรุปคือช่วงล่างดี ไม่ต้องทำอะไรต่อ

สำหรับคนทั่วไป กำลังเครื่อง hb เหมือนจะน้อย แต่เหยียบลึกมันก็มาให้พอใช้ เร่งแซงใด้ไม่เสียว

จุดเด่นคือเรื่องประหยัด แม้จะตะบี้ตะบันเหยียบ ยังไงก็ใด้ 18 km/l ข้อด้อยคงเป็นเรื่องขนาดภายใน

เล็กไปนิด เมื่อเทียบ civic แต่ก็ไม่แคบ ไม่อึดอัด

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 09:40:05 »
ญาติ ซื้ออัลติส ให้ลูกสาวเค้าตั้งแต่เรียนจบ จนตอนนี้แต่งงานมีครอบครัวแล้ว 10 ปีกว่าแล้ว  เห็นใช้รถมาหลายปี ยังใช้ดีปกติ ขนาดคนใช้ขับอย่างเดียว ถึงเวลาก็ให้พ่อเค้าเอาไปตรวจตามระยะ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 09:41:31 »
มี altis และ forester  ผมรวมร่างให้เป็น Corolla Cross เลยครับ
> hybrid toyota ประกันแบต 10ปี คนรอบๆตัวผมส่วนมากยังไม่พัง หรือ ให้มันพังไปเลยก็ดีเคลมฟรี
> toyota น่าจะยังไม่ล้มตาย ใน 10ปี  แต่ subaru นี่ผมไม่แน่ใจ
> อะไหล่หาง่ายยิ่งเข้าทาง Toyoya
> ถ้าถูกหวย Toyota จบสวยกว่า subaru เยอะเลยครับ

ทั้งหมดนี้น่าจะเป็นเหตุผลให้ Cross  เป็นรถที่ขายได้มายาวๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 10:34:00 »
อยู่ที่วิ่งเยอะมั๊ยล่ะครับ ถ้าวิ่งเยอะมาก เลือกอัลติสดีกว่า
แต่จริงๆ ครึ่งทางระหว่าง 2 คันนี้คือ Corolla Cross ล่ะครับ

แต่ถ้าปีละไม่ถึง 2 หมื่นโล ผมเลือก Forestet ครับ

รถประมาณ 2ลิตร และไม่ใช่รถตลาด ระบบแปลกๆ พอเข้าปีที่ 7 หรือ 2 แสนโลแล้ว ค่าดูแลเอาเรื่องอยู่ครับ

แต่พอเป็นรถตลาดแล้ว พอถึงระยะนั้น ไม่มีอะไรที่น่าห่วงเลยครับ อะไหล่ oem ดีๆอย่างถูกเลย

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 10:47:41 »
ถ้าเน้นอะไหล่หาง่าย ลองcorolla cross ก่อนก็ได้ ถ้าไม่ได้ชอบมากก็กลับไปaltis

ยังไงรถขายได้เยอะกว่า อะไหล่ก็หาง่ายกว่าเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 11:29:58 »
2 ตัวนี้ ค่อยข้างแตกต่างกันในแง่ของการใช้งานพอสมควรเลยนะครับ ต้องดูว่าใช้งานหลักๆใช้งานแบบไหน ถ้าใช้งานในเมือง วิ่งต่างจังหวัดเยอะๆ ผมว่า Altis ค่อนข้างตอบโจทย์กว่า ในเรื่องของความประหยัดน้ำมันและการบำรุงรักษา  แต่ถ้าเลือก Forester ใช้งานแบบรถครอบครัว ลุยได้ เก็บสัมภาระเยอะหน่อย หรืออาจจะมีเข้าสวน หรือไปแคมป์ปิ้ง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 11:39:41 »
คนที่ไม่ได้ขับรถเร็ว ไม่ได้รีดสมรรถนะช่วงล่างออกมา  แบบซัดโค้งยัดเต็มที่แล้วพุ่งออกจากโค้งเหมือน ทอมมี่ มาคิเน่น    ผมยังนึกไม่ออกว่าจขกท จะซื้อ Subaru ไปเพื่ออะไร  กินน้ำมัน ซ่อมแพงกว่ารถตลาดอย่างอัลติสเยอะเลย          ถ้าจะเอารถ SUV  ไปรุ่นอื่นน่าสนใจกว่าถ้าคิดจะขับช้า ๆ  แบบครอบครัว   

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 12:06:09 »
ได้ดู CR-V ไว้ด้วยไหมอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 12:40:13 »
เชียร์ Collora Cross เบนซินครับ ใช้ยาวๆกันไปเลย อยากสวยแบบไหนก็แต่งเอา เห็นหลายศูนย์แปลงเป็น GR ก็สวยดีครับ ช่วงนี้ส่วนลดน่าจะเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 14:42:13 »
อัสติสมันจะตกรุ่นแล้วนะครับ
ถ้าจะซื้อรอ New Model

2 คันนี้ผมจิ้มอัสติสครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 17:20:51 »
ถ้าไม่ได้ใช้ความเป็น SUV ก็ไป Altis ครับ
รถถูกกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า

แต่ถ้าต้องการรถ SUV เอาขับไปเที่ยวกับครอบครัว มีพื้นที่เก็บของเยอะหน่อย ขับลุยบ้างนิดหน่อย
ก็ค่อยเอา Forester ครับ

หรือไม่ก็จบกันครึ่งทาง เอา Collora cross แบบที่ท่านอื่นบอกก็ดี

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 07:31:28 »
ท่าน จขกท มีสมาชิกนั่งประมาณกี่ คน ทำงาน ต้องขนของไหม ถ้าไม่มาก Altis เหมาะเลยครับ มี auto brake hold ที่ cross ไม่มี  ::) ::)
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 08:42:18 »
ใช้ยาว 10 ปี อะไหล่หาง่าย  Altis  จบสุดครับ

หรือไป civic ก็ดีนะครับ 

อยากได้สูงไว้ลุยน้ำท่วมหน่อยก็ wrv ส่วนลดเยอะ ออฟชั่นน้อย แต่อะไหล่หาง่าย
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 09:23:01 »
10 ปีผมคิดว่าได้ทั้งคู่นะครับ Subaru ก่อนที่จะมายุค Forester / XV เขาก็ยังอยู๋ได้แบบเงียบ ขายได้เรื่อยครับๆ ศูนย์อาจหายบ้างแต่ไม่น่าจะปิด
ผมเองเห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ ถ้ามอง Altis / Forester เปลี่ยนไป Corolla Cross น่าจะตอบโจทย์ได้ทั้งคู่ครับ แต่ห้องโดยสายคงไม่โปร่งเท่า และการขับขี่ที่ไม่น่าจะสู้ได้(ถ้าแต่ขับเรื่อยๆ ในเมืองเป็นหลังอาจไม่ได้ต่างกันครับ)

โจทย์นี่ผมจะไป Corolla Cross HV ครับ นอกจาก Forester มีเครื่องใหม่ ที่ทำอัตราเร่งได้ดีขึ้น อาจสนใจเขาบ้างครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 13:14:34 »
 8) 8) 8).....Forester เกาะถนน ปลอดภัย ทนทาน อะไหล่ ไม่เปราะ คบได้ยาวๆครับ :-X

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 22:04:34 »
ถ้าไม่เคยขับรถขับ 4 มาก่อน ก็จิ้ม Altis ได้ครับ

แต่ถ้าได้ลองขับ Forester เป็นประจำ จะไม่สามารถกลับไปขับรถขับ 2 ได้อีกเลยครับ

ตอนนี้ภรรเมียผมขับ Forester นางติดมากๆครับ ขับรถผมนี่บ่นตลอดทาง
ทั้งที่รถที่ผมขับก็คันเก่าที่นางเตยฝช่ประจำแท้ๆครับ  ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2023, 22:26:27 »
Toyota เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ เอาไว้รับ-ส่งลูก หารถที่ดูแลรักษาง่าย ทนทาน ไว้ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 06:51:32 »
รับส่งลูก ผมว่า altis ตัว 1.6 ก็เพียงพอแล้วครับ forester ดูน่าจะเหมาะกับการเป็นอีกคันเอาไว้เดินทางมากกว่าครับ

อีกอย่างราคาก็ต่างกันเยอะอยู่ครับ เอาส่วนต่างมาทำอะไรได้อีกเยอะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 10:06:07 »
ขอบพระคุณทุก คห.ครับ
ที่ผมยังมีตัวเลือก Forester เพราะผมเคยไปลองมาสองครั้ง แต่ก็เรียกว่ายังประทับใจอยู่เลย มันโปร่งนั่งสบายดีครับ
ผมมี Everest ใช้อยู่ ภรรยาใช้ March อยู่ ก็อยากเปลี่ยน เพราะสังเกตุเห็นว่า ถ้าขับ march มักจะชอบโดนเบียด โดนปาดอยู่บ่อยๆ ไม่รู้เพราะอะไรหรือคิดไปเองก็ไม่รู้

ตอนแรกก็ยังดู Cross แต่เอาจริงๆ ผมก็ช่างไม่ถูกจริตกับ Cross เลย ไม่รู้เพราะอะไร คือ มันดูยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก
ตอนแรกลองนั่ง Civic ก็สวยดี ชอบ แต่ก็เหมือนจะเตี้ยๆ ยังไงไม่รู้ อายุเยอะแล้ว เลยและดูนั่งแล้วเตี้ยๆ
เลยมองไปมองมาก็ Altis ดูจะเหมาะสมดี 

แต่ลึกๆๆๆ ยังแอบชอบ forester ส่วนลดเยอะดี

ขอบพระคุณทุก คห.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2023, 10:11:20 โดย wasipongkorn »

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 11:01:52 »
เข้าใจว่าคันที่กำลังมองหาจะแทนที่มาร์ชและภรรยาเป็นคนใช้งาน  ซึ่งทั้ง Altis และ Forester ก็ใช้เป็นยานพาหนะได้ทั้งคู่ และเข้าใจว่าจขกท.ไม่ติดอะไรกับค่าตัวของทั้งสองคัน จึงควรให้ภรรยาไปทดลองขับหรือเช่ามาใช้งาน จะได้รายละเอียดครบยิ่งขึ้นมาใช้ตัดสินใจ
    สำหรับค่าบำรุงรักษา, ค่าเชื้อเพลิง, ความพอใจในศูนย์บริการ มีความต่างกัน ก็ชั่งน้ำหนักกับความพึงพอใจในตัวรถและจุดมุ่งหมายเฉพาะของคนใช้ (เช่น Forester จะมีจุดที่ต่างคือ รถสูงใหญ่กว่า, ถูกรถอื่นเบียดปาดน้อยกว่ามาก, มองเห็นได้ไกลกว่า, การขับสี่ล้อตลอดเวลา)
    จะพิจารณาได้ครบจบได้ถูกใจโดยจขกท.และภรรยาครับ

ออนไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 11:21:00 »
เท่าที่อ่านดูเหมือน จขกท จะชอบ Forester มากกว่า
แต่เอา altis มาเทียบเพราะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสม
แต่ยังไงก็ไม่ได้ชอบเท่า Forester ถูกไหมครับ
เป็นผมจะเลือกคันที่ชอบ จะได้ไม่คาใจครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2023, 10:34:29 »
เท่าที่อ่านดูเหมือน จขกท จะชอบ Forester มากกว่า
แต่เอา altis มาเทียบเพราะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสม
แต่ยังไงก็ไม่ได้ชอบเท่า Forester ถูกไหมครับ
เป็นผมจะเลือกคันที่ชอบ จะได้ไม่คาใจครับ

ใช่เลยครับพี่  ผมละก็กลัวว่า Forester จะมีปัญหาอะไหล่ เห็นของเพื่อนผม XV เข้าศูนย์ต้องไปเข้าถึง กทม. ไม่รู้ว่าศูนย์ Subaru ตรงบางพาสชลบุรี เหมือนเห็นว่าทางประกัน หรืออู่ไม่รับอะไรประมาณนั้นน่ะครับ  เอาเข้า กทม. ก็เล่นเป็นเดือนเลย 
แต่ก็ยอมรับว่า มันนั่งสบายกว่า CRV ดีกว่า CX5 เยอะมากเลย

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2023, 13:36:56 »

[/quote]

ใช่เลยครับพี่  ผมละก็กลัวว่า Forester จะมีปัญหาอะไหล่ เห็นของเพื่อนผม XV เข้าศูนย์ต้องไปเข้าถึง กทม. ไม่รู้ว่าศูนย์ Subaru ตรงบางพาสชลบุรี เหมือนเห็นว่าทางประกัน หรืออู่ไม่รับอะไรประมาณนั้นน่ะครับ  เอาเข้า กทม. ก็เล่นเป็นเดือนเลย 
แต่ก็ยอมรับว่า มันนั่งสบายกว่า CRV ดีกว่า CX5 เยอะมากเลย
[/quote]
    ผมเองก็มาแนวคล้ายกัน ย้ายจาก Camry มาหา SUV  โจทย์ใหญ่คือติดนั่งสบายเบาะ Camry ACV51 ดูและลองขับหลากหลายจนมาจบที่ Forester เห็นชอบตรงกันกับแฟน ได้อารมณ์การนั่งสบายใกล้เคียง Camry สุดละ  เลยไม่ค้างคาใจ  ส่วนศูนย์บริการใช้ศูนย์นครปฐม ใช้มาปีกว่า สองหมื่นกว่าโล  เข้าเช็คระยะตามกำหนด

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2023, 17:44:17 »
น้องผมใช้ XV โฉมแรก  อายุสิบปีหน่อย ๆ เห็นรายการซ่อมรถมันแล้ว เอิ่ม เยอะไปไหน  เข้าศุนย์ตามระยะ ไปตาย ตจว มาสองรอบละ

ใช้นานระดับ 10+ ปี ผมว่า Subaru ไม่น่าใช่คำตอบ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------