ผู้เขียน หัวข้อ: ทิศทางราคารถในปี 2024 ราคาจะลงมาอีกไหมครับ  (อ่าน 3425 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
เห็นเศรษฐกิจฝืดลง ราคารถไฟฟ้าถูกลง แข่งขันสูง ราคาน่าจะลงอีกเยอะไหมครับ พอดีจองอัลพารดรุ่นใหม่ไว้ของศูนย์ครับ ควรรอช้อนตอนเกรย์ลดราราลงเยอะๆไหม อาจจะปลายปี 2024-2025 แบบนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: ทิศทางราคารถในปี 2024 ราคาจะลงมาอีกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 01:34:03 »
Alphard มันรถ niche ครับ ไม่มีคู่แข่งมาชกกับมัน ราคาไม่มีวันลงหรอก ทุกวันนี้ผมก็ไม่เข้าใจรถตู้อะไรแต่งหรูขึ้นมานิดหน่อยราคาฟาดไปแพงกว่าพวกยุโรปประกอบนอกอีกบางที

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
Re: ทิศทางราคารถในปี 2024 ราคาจะลงมาอีกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 09:44:21 »
ผมว่าตลาด Mass Car มีโอกาสปรับฐานราคาลงอยู่นะ ที่ผ่านมา หลายๆรุ่นผมว่าราคามัน Overprice ไปหน่อย
ยกตัวอย่าง D-segment ในบ้านเรา ราคาตัวท็อป พุ่งไปล้านเก้า ในขณะที่ทำราคาในต่างประเทศ กันแค่เก้าแสนหรือล้านต้นแค่นั้นเอง
หรือแม้แต่พวก C-segment ที่ราคาก็กระโดดไปไกลมาก มันไม่ควรเกินล้านเลยด้วยซ้ำ

อาจจะต้องยกคุณงามความดีให้กับการมาของรถไฟฟ้าจีน ที่ทำให้ฐานราคามันเข้าใกล้ความเป็นจริงมากยิ่งขี้นด้วยแหละ

เพราะผมว่าคนไทยส่วนใหญ่ ก็จะเล็งๆรถที่ราคา ช่วง 1 ล้าน +- นี่แหละ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 09:59:12 »
สำหรับ Alphard ถึงอนาคตรถมีเยอะราคามันลงผมก็มองว่ามันจะลงไปถูกกว่ารถศูนย์นั้นยากมากครับ เพราะโฉม 40 ราคาขายที่ญี่ปุ่นมันแพงกว่ารุ่น 30 พอสมควร

ยังไม่รวมถึงเรื่องตัวรถสเปกญี่ปุ่นที่เกรย์นำเข้ามาออฟชั่นมันก็น้อยกว่าสเปกไทยอีกนะครับ โดยเฉพาะเบาะมิกกี้เมาส์แถวสองที่สเปกไทยดีกว่าเยอะเลย

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 10:04:49 »
เช็คเกรย์หลายๆที่ดูครับ บางที่ลดราคาแรงมาก แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ option เลย

คือเค้าลดราคาพวกนี้เค้าไม่ขึ้นราคาหน้าร้านครับต้องไปถามเป็นคันๆ แล้วเค้าจะเปิดราคาแข่งกัน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 10:32:26 »
ช่วงปีที่ผ่านมา พวกรถญี่ปุ่นรุ่นยอดนิยมที่มีฐานผลิตเฉพาะที่ญี่ปุ่น
ที่เพิ่งเปิดตัวใหม่มาหลายๆ รุ่น มีปัญหาเรื่องยอดสั่งซื้อเกินกำลัง
การผลิตไปมากนะครับ ดีลเลอร์ในต่างประเทศก็ได้โควต้ารถจำนวน
จำกัด พวกเกร์ยที่อยากได้รถก็ต้องไปแย่งแข่งราคาที่ญี่ปุ่นเอง
เหมือนกัน ประกอบกับกำลังซื้อในญี่ปุ่นก็ฟื้นตัวด้วย
ลองเก็บเป็นข้อมูลไว้พิจารณาตัดสินใจเองก็ละกันครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 14:38:02 »
อัลพาร์ทตัวใหม่ ผมว่าราคาสวยแล้วนะครับ
ถูกกว่าเวลไฟล์อีก - -
รถเปิดตัวใหม่ราคาลงยากครับ คิดว่า 24 ราคาก็ไม่น่าลง
ปกติโตโยต้า มักไม่ลดราคาแข่งกับใครครับ
คู่แข็งที่เป็นฮุนได ก็ดูไม่สูสีเลย จับตลาดคนละกลุ่มกัน

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 14:47:09 »
ส่วนตัว คิดว่า alphard จสกเกรย์ราคาน่าจะลงอีกได้ครับ
ตอนนี้เหมิอนรถเพิ่งเปิดตัว supply น้อย
คิดว่าถ้ารอ 1-2 ปี อาจได้ราคาที่ดีขึ้นครับ

นึงถึงช่วง covid ที่ alphard ขาดตลาด ราคาดีดขึ้นไป 3-5 แสนเลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2023, 12:31:12 »
ผมว่ามีแต่ขึ้นครับ ในกรณีรถที่ยังมีตลาด

พวกตัวแข่งขันสูงถึงจะลง เช่น eco car, รถแมส, รถไฟฟ้าเล็ก

รถตู้ รถพรีเมียม มีแต่จะยิ่งปรับตามค่าเงินเฟ้อครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2023, 12:50:15 »
ผมว่า มีแต่มันจะขึ้นครับ

ราคาจะลงเพราะ

1. ตัวใหม่ไกล้เปิดตัว ลดตัวเก่า
2. รถค้างสต๊อค(ขายไม่ออก)
3. ราคาเปิดตัวแพง แล้ว ลดราคาทีหลัง
4. สู้คู่แข่งไม่ได้

ซึ่ง Alphard ตอนนี้ ไม่เข้าเงื่อนไขทั้ง 4 ข้อครับ จะลดราคาคงยาก