ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนลูกยางบูชต่างๆช่วงล่าง city gen 4 งบ10Kเอาอยู่ไหมครับ  (อ่าน 1622 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ตอนนี้เวลาวิ่งทางขรุขระหรือเจอรอยต่อถนนจะมีเสียงคลอนๆ มาจากช่วงล่างหน้า รถวิ่งมา 18x,xxx โลคิดว่าพวกลูกยางบูชต่างๆน่าจะไปกันหมดแล้ว เลยว่าจะซ่อมมันทีเดียวยกชุดไปเลย จะได้ใช้ได้อีกยาวๆ คิดว่างบหมื่นนึงเอาอยู่มั้ยครับ งบเกินได้อีกนิดหน่อยครับ และมีอู่ไหนแนะนำบ้างครับ ตอนนี้ในใจก็มีอู่พรเทพที่พี่บาสแนะนำในรายการบ่อยๆ ดีมั้ยครับ ขอบคุณครับ

มีอีกอาการนึงคือเวลาวิ่งเร็วลงแอ่งนิดนึงท้องชอบขูดถนน เมื่อก่อนไม่เป็น แอ่งเดียวกันขับเร็วเท่ากันแต่เป็น civic fc ที่เตี้ยกว่า กลับไม่ขูด อันนี้สปริงโช้คน่ะจะไปด้วยแล้วใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2023, 16:21:05 โดย คุณ นมๆ »

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
มันแพงขนาดนั้นเลยหรือครับ ฮอนด้าน่ะ

ผมไม่เคยใช้ฮอนด้านะครับ แต่เคยซ่อมมาสด้ามาเยอะ ลูกหมากกันโครงมาสด้า 2 ข้างละ 500กว่าบาท ลูกหมากแล็ค ข้างละ 500 ลูกหมากปีกนะ ข้างละ 500 แต่ถ้าเปลี่ยนทั้งปีกก็ไม่ข้าม 2000/ข้าง

พวกบูชต่างๆ ก็ 500บาทไม่เกินนี้ ยางหุ้มเพลายังข้างละแค่ 150 บาทเอง

ไม่รู้ว่าอยู่แถวไหน เอาเป็นว่า ลองเช็คราคาอะไหล่ที่เว็ปนี้ดูครับ

https://www.rlaid.com/products_detail/view/7203798

ส่วนเรื่องขูด ที่ขูดมันเป็นเพราะแผ่นใต้ท้องมันห้อยหรือเปล่า ลองก้มดูก่อนครับ

มันแพงขนาดนั้นเลยหรือครับ ฮอนด้าน่ะ

ผมไม่เคยใช้ฮอนด้านะครับ แต่เคยซ่อมมาสด้ามาเยอะ ลูกหมากกันโครงมาสด้า 2 ข้างละ 500กว่าบาท ลูกหมากแล็ค ข้างละ 500 ลูกหมากปีกนะ ข้างละ 500 แต่ถ้าเปลี่ยนทั้งปีกก็ไม่ข้าม 2000/ข้าง

พวกบูชต่างๆ ก็ 500บาทไม่เกินนี้ ยางหุ้มเพลายังข้างละแค่ 150 บาทเอง

ไม่รู้ว่าอยู่แถวไหน เอาเป็นว่า ลองเช็คราคาอะไหล่ที่เว็ปนี้ดูครับ

https://www.rlaid.com/products_detail/view/7203798

ส่วนเรื่องขูด ที่ขูดมันเป็นเพราะแผ่นใต้ท้องมันห้อยหรือเปล่า ลองก้มดูก่อนครับ

ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องราคาครับ แค่อยากรู้จะได้เตรียมงบเอาไว้ ตอนนี้เลยตีกลมๆไปหมื่นนึงก่อนกะว่าจ่ายไปแล้วได้ช่วงล่างเหมือนรถไหม่ไปอีก 5ปี+ ก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ตอนนี้เวลาวิ่งทางขรุขระหรือเจอรอยต่อถนนจะมีเสียงคลอนๆ มาจากช่วงล่างหน้า รถวิ่งมา 18x,xxx โลคิดว่าพวกลูกยางบูชต่างๆน่าจะไปกันหมดแล้ว เลยว่าจะซ่อมมันทีเดียวยกชุดไปเลย จะได้ใช้ได้อีกยาวๆ คิดว่างบหมื่นนึงเอาอยู่มั้ยครับ งบเกินได้อีกนิดหน่อยครับ และมีอู่ไหนแนะนำบ้างครับ ตอนนี้ในใจก็มีอู่พรเทพที่พี่บาสแนะนำในรายการบ่อยๆ ดีมั้ยครับ ขอบคุณครับ

มีอีกอาการนึงคือเวลาวิ่งเร็วลงแอ่งนิดนึงท้องชอบขูดถนน เมื่อก่อนไม่เป็น แอ่งเดียวกันขับเร็วเท่ากันแต่เป็น civic fc ที่เตี้ยกว่า กลับไม่ขูด อันนี้สปริงโช้คน่ะจะไปด้วยแล้วใช่มั้ยครับ

เรื่องขูดอาจมีที่สปริงล้า กับยางรองเบ้าโช๊คเสื่อม ทำให้ตัวรถเตี้ยลงนิดนึงได้ครับ ถ้าวิ่งเร็วๆแล้วหน้าขูดให้นำหนักไปทางโช๊คสปริงมากกว่า

ออฟไลน์ tom46

โช้คเริ่มเสื่อม เวลาขึ้นตึกที่เคยวิ่งประจำ หรือ เนินเล็กๆ ที่ไม่เคยขูด ก็จะเริ่มขูดครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Devil13

Dmax 2008 ที่บ้านพึ่งทำมาเหมือนกัน
อะไหล่เทียบเกรด เอ ร้านคิด 12,000 ครับ ไม่รวมโช๊คนะ

ซิตี้ถ้าอะไหล่แท้ทุกชิ้น รวมค่าแรง ผมว่าเกิน 10 เค
ผมเคยเปลี่ยนก้านไม้ต้อกลองข้างหน้า 2 ชิ้น อะไหล่แท้ รวมค่าแรง จ่านไปปรมาน 2 พันกว่าๆ แล้ว

ออฟไลน์ samaklen

น่าจะค่าของเกือบหมด ปีกนกคู่หน้า+ยางเบ้าโช้ค เกือบ 5 พัน
โช้คหน้า+หลัง ห้าพันหน่อยๆ (oe) ยังไม่รวม ลูกหมากบังคับเลี้ยว กับบูชยางคานหลัง

ออฟไลน์ off_033

อยู่ที่ตั้งใจจะซ่อมแบบไหน

เปลี่ยนหมดยกชุดก็เกินหมื่นแน่  ถ้ารวมโช้คน่าจะเพิ่มไปอีก

ถ้าเน้นอัดบูชเป็นจุดๆไปงบหมื่นมีลุ้น  แต่ก็ใช้ได้ไม่นานเท่าของแท้นะ

โช้คเริ่มเสื่อม เวลาขึ้นตึกที่เคยวิ่งประจำ หรือ เนินเล็กๆ ที่ไม่เคยขูด ก็จะเริ่มขูดครับ

ผมก็คิดแบบนี้ครับ ปกติ city หน้ามันจะกดๆหน่อยส่วนตูดก็จะโด่งๆหน่อยใช่มั้ยครับ ทุกวันนี้มันเหมือนรถที่บรรทุกคนมาเต็มลำตลอดเวลา ท้องนี่ขนานกับพื้นเลย

เรื่องขูดอาจมีที่สปริงล้า กับยางรองเบ้าโช๊คเสื่อม ทำให้ตัวรถเตี้ยลงนิดนึงได้ครับ ถ้าวิ่งเร็วๆแล้วหน้าขูดให้นำหนักไปทางโช๊คสปริงมากกว่า
ผมเปิดฝากระโปรงไปดูตรงหัวโช้ค เจอว่ารอยที่มันเคยอยู่กับต่ำแหน่งยางรองหัวโช้คตอนนี้มันไม่ตรงกันแล้วอะครับ เหมือนยางมันเคลื่อนและเหมือนยางมันหดจากเดิมด้วยครับ และตอนนี้ทรงรถเหมือนบรรทุกเต็มลำตลอดเวลาด้วยครับ

ออฟไลน์ whoami

ลองเข้าศูนย์ให้ศูนย์เสนอราคาดูก่อนได้ครับ แล้วก็เบิกอะไหล่ศูนย์นั่นแหละไปทำอู่นอก ค่าแรงจะถูกกว่าศูนย์พอสมควรครับ

แนะนำอะไหล่แท้ศูนย์ครับ แพงกว่าของเทียบแต่ก็ทนเหมือนของติดรถ พวกของเทียบไม่นานก็ได้รื้อเปลี่ยนอีกเสียค่าแรงหลายรอบครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

อยู่ที่ว่าเอาอะใหล่ เกรดไหน  ถ้าแท้  ไม่พอแน่นอน หมื่นนึง  ทำได้ไม่กี่อย่างเอง พวกบูชช่วงล่างอะ

ถ้าเทียบ เน้น ตอง555 แท้ๆ ก็พอไหวอยู่  แต่อายุการใช้งาน ก็ ราวๆ 60-70 % ของ ของแท้  แล้วแต่ดวงอีกนะ 

ของผม Civic FB  เปลี่ยนบางจุด เป็นของ ตอง 555  บางจุดของแท้   ไอที่เป็นของ ตอง555  เริ่ม แตก ดัง ยางเริ่มร้าวๆละ  เปลี่ยนมาตอน ปี โควิดรอบสอง 

ของแท้ยังแน่นปั่กๆ