ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับรถหมดสัญญาเช่า  (อ่าน 3682 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับรถหมดสัญญาเช่า
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 07:41:32 »
ผมเห็นประกาศในinternet ขายรถหมดสัญญาเช่า รถพวกนี้ส่วนใหญ่ใช้มา 3ปีหนึ่งแสนกิโล ราคาประมาณครึ่งหนึ่งของรถป้ายแดง ผมสงสัยว่า
-ทำไมไม่มีคนเช่าต่อครับ
-ราคานี้จัดว่าถูกหรือแพง

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับรถหมดสัญญาเช่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 08:47:15 »
ส่วนใหญ่จะเป็นรถที่ปล่อยเช่าให้กับลูกค้าที่เป็นองค์กร หรือบริษัทต่างๆครับ สัญญาเช่า 3ปี / 5ปี พอหมดสัญญาก็เปลี่ยนคันใหม่ไปให้ใช้ เนื่องจากข้อกำหนดของลูกค้าอาจจะต้องการรถอายุไม่เกิน 3 ปี หรือรถใหม่เท่านั้น

รถที่หมดสัญญา ที่เคยเห็นก็จะมี 2 แบบครับ
1. ปล่อยเช่าให้บริษัท หรือ องค์กรระดับรองลงมา ที่มีงบจำกัด และไม่เกี่ยงเรื่องอายุรถ
2. ขายรถ

สภาพรถก็ มีทั้งที่ใช้ถนอม และใช้หนักๆ เช่นเดียวกับเรื่องการชน/อุบัติเหตุครับ ดูตามสภาพรถจริงเลย แต่โดยมากถ้าใช้ถนอมหรือสภาพดีมากๆ ลำดับแรกเขามักให้สิทธิ์ลูกค้าหรือคนในองค์กรนั้นๆ เลือกซื้อเพื่อเอาไปใช้ส่วนตัวครับ ถ้าไม่เอาค่อยส่งคืนมาที่บริษัทรถเช่าเพื่อไปดำเนินการอย่างที่เล่าไปข้างต้น
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับรถหมดสัญญาเช่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 09:00:15 »
ส่วนใหญ่ที่รอดออกมาขายคนนอกมักจะสภาพไม่ดี ที่บ.เรา ให้สิทธิคนในก่อน ถ้าสภาพดีๆ ขายหมดเกลี้ยง ทั้งรถ ทั้ง PC Latop

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 09:21:54 »
ส่วนใหญ่ที่รอดออกมาขายคนนอกมักจะสภาพไม่ดี ที่บ.เรา ให้สิทธิคนในก่อน ถ้าสภาพดีๆ ขายหมดเกลี้ยง ทั้งรถ ทั้ง PC Latop

ปัญหาคือ เค้าขายเงินสดครับ
ต้องมีเงินสดไปวางใน 3 วันหลังจากตกลงซื้อ ไม่รับไฟแน้นใดๆ
ถ้าจะโอนก็ต้องโอนจาก บช.คนคนที่จะซื้อ โอนจาก บช. ชื่อคนอื่นไม่รับ
คนทำงานบริษัทน้อยคนที่จะมีเงินสดพร้อมวางเลย 3-4 แสนครับ
เลยต้องมาขายคนนอกแทน

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 09:53:09 »
ที่บ.เช่าอยู่และเปลี่ยนทุก3ปี ทำแบบนี้มา20กว่าปี เนื่องจากใช้เซอร์วิสงาน ตจว.ถ้าเกิน3ปี มีความเสี่ยงที่จะเสียระยะเดินทางได้ จึงลดความเสี่ยงตรงนี้ เลยเปลี่ยนเช่ารถป้านแดงทุก3ปี

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 10:14:10 »
รถหมดสัญญาเช่าพยายามหา camry ครับ เพราะให้ผู้บริหารใช้มักจะได้สภาพดี จอดในร่ม
เป็นรุ่นอื่นมักจะรถวิ่งงาน รถเซล ครับ แต่ก็ต้องไปดูสภาพอีกทีครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 11:04:53 »

ต้องมีเงินสดไปวางใน 3 วันหลังจากตกลงซื้อ ไม่รับไฟแน้นใดๆ
ถ้าจะโอนก็ต้องโอนจาก บช.คนคนที่จะซื้อ โอนจาก บช. ชื่อคนอื่นไม่รับ
คนทำงานบริษัทน้อยคนที่จะมีเงินสดพร้อมวางเลย 3-4 แสนครับ
หน่วยงานผมเช่ารถทุก 3 ปี เปลี่ยนมารอบที่สี่แล้ว
ก่อนจะหมดสัญญามีบางบริษัทจะส่งหนังสือเข้ามาเสนอขายให้พนักงานภายในก่อน
ซึ่งสามารถจัดไฟแนนซ์ได้ และดอกเบี้ยถูกกว่าของรถมือสองข้างนอกครับ
หน่วยงานอื่นอาจจะไม่สามารถจัดได้อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน แต่ของผมจัดได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 11:48:47 »
เมื่อก่อนจะเป็นสไตล์องค์กรซื้อแล้วปลดออกครับตามอายุครับ
คนรู้จักเคยได้รถของ สื่อสารมา 3หรือ 5ปี นี้แหละ ไมล์ 3 หมื่น
คนในบอกว่าเป็นรถของหน่วยงานที่ไม่ได้ต้องใช้รถเลยวิ่งน้อย ซึ่งปลดออกในราคาแบบ 50% ของราคาตลาด..
ก็เหมือนเป็นสวัสดิการให้พนังงานได้รถในราคาถูกด้วยคระบ

แต่ช่วงหลังๆจะเป็นเช่าแทน พอหมดสัญญาเช่า บริษัทให้เช่าก็ขายทิ้งไป
ส่วนใหญ่ของพวกนี้ถูกคุ้มครับ เก็บงานนิดหน่อยก็ขายต่อได้เลย ถ้าหลุดออกมาถึงคนนอก เป็นไปได้ว่ามันมีอะไรที่ทำให้คนในไม่ซื้อไปครับ..
หรืออาจเป็นกลุ่มของรถที่ตั้งใจไปซื้อมาเพื่อขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2023, 12:04:45 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 12:11:15 »
รถเช่า คือ รถเช่า ครับ ต้องเข้าใจตรงนี้ก่อน

คนเช่าไป พอไม่ใช่รถตัวเอง มันใช้งานแบบไม่ต้องห่วงอะไรเลย กระทืบเต็มที่ อัดหมดปลอก

ดูง่ายๆ แท็กซี่ เช่า กับ แท็กซี่ ส่วนบุคคล คันไหนโทรมกว่ากันครับ

ขนาดว่า ขายรถผู้บริหาร(บางยี่ห้อใช้คำว่านี้) ป้ายแดง หรือ รถ demo รถ test drive ยังสภาพไม่ได้สวยเลย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 14:38:00 »

ของเรา จัดได้นะ พอดีทำงานในสถาบันการเงินแห่งหนึ่ง แต่ไม่แน่ใจ บ.อื่นนโยบายเป็นยังไง สินเชื่อพนักงานนี่เต็มไปหมด ยังไงNPA ก็มีความเสี่ยงน้อยกว่าคนนอกเยอะ ::) ::)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 15:12:50 »
ผมเห็นประกาศในinternet ขายรถหมดสัญญาเช่า รถพวกนี้ส่วนใหญ่ใช้มา 3ปีหนึ่งแสนกิโล ราคาประมาณครึ่งหนึ่งของรถป้ายแดง ผมสงสัยว่า

ผมดูรถที่ขายในท้องตลาด  ถ้าขับไปประมาณ 100,000 กิโล ก็ขายประมาณครึ่งราคาของรถใหม่  แต่ส่วนใหญ่รถที่ใช้ไปประมาณ 100,000 กิโล จะอายุประมาณ 5 ปี  ดังนั้นราคาที่เขาขายถือว่าถูกนิดๆ  ต้องดูสภาพอีกที  แต่ถ้ารถสภาพดีมาก คนที่ใช้รถจะใช้สิทธิซื้อไปแล้ว 

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 16:03:22 »
แต่ก่อน เคยอยู่แผนกรถเช่า

พวกนี้ ออกป้ายแดง ทำสัญญาระยะยาวให้ลูกค้า 3 - 5 ปี พอครบสัญญาก็เปลี่ยนคันใหม่ให้ไป แต่เค้าก็ให้สิทธิ์คนเช่าซื้อได้ก่อนนะ ซึ่งบางคันเค้าก็ไม่ซื้อครับ

รถพวกนี้ ก็มีทั้งสวยๆ ไมล์น้อย กับ เน่าๆ ยับมาทั้งคัน เหมือนกัน

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 17:25:33 »

บางคันก็อาจจะมีคนเช่าต่อครับ
บริษัทผมเช่าแคมรี่ 2.0G ไว้ สัญญา 3 ปี
พอครบ 3 ปี บริษัทรถเช่า ก็เสนอให้ใช้รถคันเดิมต่ออีก 2 ปี แต่สัญญาใหม่ ราคาถูกลง
เลยเช่าต่อ

อันนี้ แล้วแต่บริษัทรถเช่า
แต่ปกติครบสัญญาเช่าแล้วก็เปลี่ยนรถใหม่

ถ้าถามว่า ทำไม 3 ปี
ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ที่เคยทำสัญญาเช่า จะมีให้เลือก
1 ปี, 3 ปี ยาวสุด 5 ปี

ราคาถูกไหมผมว่า แล้วแต่สภาพนะ
อย่างที่บริษัทผม ก็มีรีโวตอนเดียว เช่าไว้ขนของ

ปรากฏว่า ไม่ได้ใช้เลย จอดตากแดดอยู่หลังโรงงาน
ผมเลยเอาไว้ขับไปซื้อของที่เซเว่นปากซอยแทน

ครบ 6 เดือน ก็เอาไปเช็คระยะทีนึง
รถปีกว่าแล้ว วิ่งไม่ถึง 1 หมื่นกิโลฯ เลย

รถเช่าพวกนี้ ส่วนมาก จะเข้ารับบริการตามระยะครบทุกครั้ง
พวกยางรถยนต์ อะไหล่ ที่ในคู่บอกให้เปลี่ยน ก็จะเปลี่ยนหมด

บริษัทรถเช่าบางที่ เขาก็มีรถโมบาย มาเซอร์วิสให้ถึงที่เลย
บางที่ ก็จะมีบอกว่า ให้เข้าซ่อมที่ศูนย์ไหนได้บ้าง

ถ้ามีอุบัติเหตุ ก็ส่งซ่อมศูนย์
แต่ตอนรับรถออกมา ไม่มีใครดูหรอกครับว่า สีที่พ่น เบอร์เดียวกันรึเปล่า
อะไหล่ แท้รึเปล่า ถ้าโดนศูนย์โกง ก็จะไม่มีใครโวยเลย เพราะไม่มีใครใส่ใจ

ที่บริษัทผม รถที่ให้เซลใช้วิ่งงาน
ยาริส วีออส อัลติส
ก่อนคืนรถเลขไมล์ทะลุ 2 แสนกลางหมด

ส่วนรถผู้บริหารใช้ แคมรี่ กับ ฟอร์จูนเนอร์
ไมล์เยอะเหมือนกัน เพราะต้องวิ่งระหว่าง โรงงานกับออฟฟิศ
แต่สภาพโดยรวมดูดีกว่า เพราะคนขับรถเขาจะดูแลรถให้ตลอดครับ
แล้วก็ ล้างรถทุกวัน