ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 2 ธันวาคม 2023  (อ่าน 1851 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/share/p/SWnwwpiz7DtCqDnX/?mibextid=ODWpff

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2023, 13:36:52 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Pattarapon

สวัสดีครับ รบกวนขอสอบถามพี่จิมมี่นะครับ ตอนนี้กำลังหารถ SUV ขนาดเล็กไว้ใช้ 1 คันครับ ซึ่งตัวเลือกในใจตอนนี้มีอยู่ 3 คันครับ

1.Honda HRV EL (เห็นว่าส่วนลด 150,000)
2.Toyota Yaris Cross premium luxury
3.Peugeot 2008 (ตัว 1.089 ที่มาใหม่)

อยากให้เปรียบเทียบ 3 รุ่นนี้คันไหนการขับขี่เเละช่วงล่างดีกว่ากันครับ แล้วตอนนี้ศูนย์ Peugeot พอจะน่าไว้ว่างใจได้บ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2023, 13:44:49 โดย Pattarapon »

สอบถามพี่จิมเรื่อง mazda 6 ครับ
ควรค่าแก่การลงทุนมั้ยครับ
หากจะซื้อมาใช้ สัก 10 ปี ในอนาคตหลังหมดประกันจะมีปัญาเรื่องการดูแลรักษามั้ยครับ
เช่น อะไหล่ หรืออู่นอกสามารถซ่อมได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• Jr. Member
  • **
จากที่เคยถามพี่ๆๆเรื่องเปลี่ยนยาง สรุปจบกับdunlop sp sportmaxx 060+ครับ แต่ทำไมดันลอปต้องตั้งราคายางในเว็บสูงกว่าความเป็นจริงอะครับ ในเว็บเขียนไว้5.9k แต่ความจริงคือ 4.7k เองครับ

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
สวัสดีครับ วันนี้มีคำถาม 2 ข้อครับ
---------

1. พอทราบมั้ยครับว่า เสียงจากในคลิปเสียงด้านล่างเป็นปัญหาจากอะไรครับ

เป็นเสียงเหมือนยางอะไรสักอย่างเสียดสีกัน รึเปล่าครับ จะได้ยินตอนเวลาขับรถเป็นบางช่วงครับ TEANA L33 เสียงมาจากทางประตู หรือ เข็มขัดนิรภัย ผมไม่แน่ใจเลย

https://on.soundcloud.com/GYB8c

2. ในปีหน้าจะมีรถแบรนด์ใหม่เปิดตัวมาอีกรึเปล่าครับ และสงครามลดราคาของรถไฟฟ้าจีนยังจะมีอีกเรื่อยๆมั้ยครับ (ตัวอย่าง อย่าง BYD ที่เพิ่งลดไป 100k อนาคตจะลดได้มากกว่านี้อีก หรือ สุดเท่านี้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2023, 14:18:52 โดย Peter Parking »

ออฟไลน์ armallstar

• **
มีแผนจะเปลี่ยนยางกระบะ เลือก BF Goodrich KO2 265/65R18 USA ไว้ ราคา 30,000 4 เส้น เปลี่ยนที่ tyreplus แต่เป็นยางใหม่ตก ปี 2022 เดือน 4 เอามาใช้ขับทั่วไป กรุงเทพ ไม่ได้ไป offroad กะว่าจะใช้ประมาณ 3-4 ปี 80,000 กิโล ขับวันละ 30-40 กิโล มีความน่าเป็นห่วงเรื่องอะไรไหมยางตกปีใช้งานทั่วไป ถ้าเลือกเอายางปี 2023 ราคา 44,000

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบเกี่ยวกับความรู้สึกว่ารถแน่นหรือกลวงขึ้นอยู่กับอะไรหรือครับ ใช้mazda 3 แล้ว camry acv 70 2.5 แล้วรู้สึกว่า
mazda 3รถไปเป็นก้อนกว่า รู้สึกรถแน่นกว่า camry acv 70 อยากทราบว่า toyota มีการลดต้นทุนจุดนี้มั้ยครับ เพราะรู้สึกว่า camry acv 40 จะมีความแน่นกว่า acv 70
ปล.พอทราบว่าpriusใหม่จะมาแบบ limited  และ CHR ก็ไม่มา ผมนี่ยกนิ้วให้ toyotaเลยครับ แหม่

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ทีมงานได้สัมผัส Neta X หรือยังครับคิดว่าคุณภาพงานประกอบการขับขี่สามารถไว้วางใจนำมาใช้งานหรือยังครับ
ปล.มาตรการสนับสนุนส่วนลดจากทางภาครัฐเฟสแรกใกล้หมดแล้ว ทีมงานคิดว่าราคารถยนต์ไฟฟ้าจะ + ขึ้นจากปัจจุบันไหมครับ รู้สึกดีลเลอร์ใช้จุดนี้มากดดัน ลค.ให้เร่งจองรถ รับรถครับผม

ออฟไลน์ red898

สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับรถMPV 6ที่นั่ง Innova Zenix กับ Stargazer ครับ

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบในด้านการซับแรงสะเทือนครับ เคยลองขับตัวZenixรู้สึกว่ากระด้างแบบผิดคาดจากCorolla Crossไปเลย
(ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ลมยางหรือไม่) ส่วนตัวStargazzerไม่เคยขับครับ

ในมุมมองทีมงานคิดว่าขยับจากStargazerไปZenixคุ้มไหมครับ กับค่าตัวที่เพิ่มมา4-5แสน โดยที่ให้น้ำหนักไปในด้าน
1 ความนุ่มสบาย
2 คุณภาพความทนทานของวัสดุ
3 ความจุกจิก ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
สวัสดีครับพี่ๆ จากที่คุณจิมมี่เคยบอกว่า ทาง Ford ประเทศไทย นำ Ford Territory มา Survey ให้พวกพี่ๆได้ลองนั่งกัน ไม่ทราบว่า รุ่นนี้ทาง Ford Thailand จะยังสนใจทำตลาดอยู่ไหมครับ พอดีเห็นทาง Ford South Africa เปิดตัวประกาศจะขายรุ่นนี้แล้ว บวกกับว่าเป็นรถพวงมาลัยขวาด้วยครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน วันนี้จะขอถามสั้นๆว่า Lexus จะมีแผนปรับลดราคาลงหรือเพิ่มส่วนลดไหมครับ เนื่องจากกระแสรถไฟฟ้าและ PHEV มาแรงเหลือเกิน

และอย่างรุ่น is ในอนาคตจาก batt ni-mh จะสามารถเปลี่ยนเป็น li-ion ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พอดีเพิ่งได้ไปเปลี่ยนผ้าเบรคกับจานเบรคมา เป็นอันที่เคยถามไปครับ Nexter Prospec จาน TRW XPS 320มม

(ของเก่าติดรถโรงงาน ร้านแกะมาตกใจครับ เหลือไม่ถึงมิล ศูนย์ทักตั้งแต่ตอนเช็ค100,000กม ว่าได้เวลาเปลี่ยนแล้ว ขับอย่างเดียวลืมดู555)

คำถามคือ เราต้องรันอินปรับหน้าผ้าเบรคไหมครับ พอดีมีเพื่อนทักบอก พวก ผ้าเบรค จานเบรคแต่ง 2-300กม แรก อย่าเพิ่งเบรคหนัก จริงไหม หรือจริงๆแล้วใช้ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
สอบถามจารย์บาสครับ 2 ข้อ

ข้อ1 ใช้ jazz GK ล้อเดิมขอบ15  อยู่ตจว กำลังจะปลดระวางคันนี้ไปเป็นรถซื้อแกง จ่ายกับข้าว สายจอด (พอดีได้คันใหม่มาใช้เป็นหลักแทน jazz แล้ว) ตอนนี้ได้เวลาเปลี่ยนยาง ทาง ร้านยาง นแนะนำ 3ตัวเลือก
อันแรกขนาดเท่าเดิม 175/65R15  ยี่ห้อ Yokohama รุ่นAL30 ราคาเส้นละ 2,350
ตัวเลือกสอง 175/65r15  ยี่ห้อ Dunlop โดยมีราคาเท่ากัน เส้นละ 2,350บาท
และทางเลือกที่สาม  ยี่ห้อ West Lake ครับ แต่เป็น ขนาด185/60 R15 ในราคาเส้นละ1,700บาท
ในสามตัวเลือกนี้ใจผมไป west lake เพราะว่ารถเป็นสายจอดอยากจบที่ราคาถูกครับ หรือจารย์บาส แนะนำยี่หื้ออื่นรุ่นอื่นๆก้อได้ครับ

ข้อ 2) รถ jazz คันนี้ จะเปลี่ยนฟิล์มใหม่  (เดิมใช้ 3Mแบบธรรมดา) ระหว่าง HiKool แบบ ceramic black รุ่น CB35  กับ ยี่ห้อ Lamina แบบธรรมดาปกติ(ไม่เป็น ceramic) พอดีถามร้านมา ได้ราคาเท่ากัน จารย์บาสช่วยแนะนำหน่อยคับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
จากวีคที่แล้วที่พี่จิมจะกินซานตาเฟ่ ใน range ราคานั้นผมชอบ Eat am are มากกว่าครับ
- ถามพี่บาส คิดว่าเลนโซ่มาลุยตลาดยางรถยนต์แล้วจะอยู่ได้นานแค่ไหนครับ
- โฆษณา แดอู บรรยายว่า "อย่าเชื่อจนกว่าจะได้ลองขับ" คนลองขับแล้วเป็นไงบ้างครับ ถึงขั้นด่าพ่องใส่พระนครยนตรการมั้ย?
- ขอภาพรวมคร่าว ๆ ของเกีย Sephia ครับ (ที่บอกย่อๆจะได้ไม่เปน ชม.ปวศ.)

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
Honda Jazz GE ใช้งานมาเกิน 150000กม ใกล้จะถึงรอบเปลี่ยนนำ้เครื่องแล้ว ถ้าเป็นพี่ๆจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์บริการหรือร้านข้างนอกดีครับ แล้วมีน้ำมันเครื่องยี่ห้อ/รุ่นอะไรแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ AZMVI

การมาของ Hilux Champ ทำให้ Suzuki Carry ยังพอมีข้อดีให้น่าซื้ออยู่ไหมครับ ที่นึกออกคือ จ่ายภาษีรถประจำปีน่าจะถูกกว่า

ปล.ในอนาคตจะมีคลิปรีวิว Hyundai Elantra N ไหมครับ

ออฟไลน์ ihata

• Newbie
  • *
- ค่าบำรุงรักษาตามระยะทาง ยาง ในระยะยาวของรถน้ำมัน รถไฮบริต รถไฟฟ้าล้วน ราคาต่างกันมากไหมครับ
- อยากลองล้างรถ ลง wax เองครับ พวก wax ราคาถูกแพงคุณภาพต่างกันไงบ้างครับ มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบยาง3รุ่นนี้หน่อยครับใส่รถ crv G5
1. michelin primacy suv+
2. bridgestone ecopia HL001
3. yogohama geolander cv g058
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Gab ss ใช้มา 150,000 KM. ยังใช้งานได้ปกติ ต้อง Overhual ไหมครับ หรือใช้ไปจนกว่าจะมีอาการค่อยทำ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดี ทีมงานครับ 

มาเล่าเรื่องอินเดียนิดหน่อย 
ไปเที่ยว กัลกาต้า   ได้เรียกรถเหมาพาเที่ยวทั้งวัน เป็นรถ  Suzuki Dzire เครื่องดีเซล 1.3 ลิตร
วิ่งในตัวเมือง+ออกเมืองหน่อย แต่ทำความเร็วได้ไม่เยอะ ราว40-80 Km/h ค่าเหมาเฉพาะคนขับ+รถ อยู่ที่ 1500 รูปี (ราวๆ 650 บาท )   วิ่งทั้งวันตก 260 กิโลเมตร  น้ำมันต่างหาก
เติมน้ำมันกลับ ราวๆ 12 ลิตร   ตกได้ 20 โลลิตร  ราคาน้ำมันดีเซลตกราวลิตรละ 35 บาท     ลิตรละบาทกว่าประหยัดพอควรนะครับ

นอกจาก Suzuki เมืองนี้ใช้ Hydundai กันมาก ทั้ง Creta i20  venue alcazar  วิ่งกันเต็ม
ได้ลองนั่ง Tata Tigor EV   ทำเป็นแท็กซี่ ใช้ APP SNAP-e  เสียงเงียบ อัตราเร่งดี ช่วงล่างหวิว  วัสดุไม่แย่  แต่ข้างในโล้นๆ 

----

คำถามนิดหน่อยครับ  Volvo C30  ทำตลาดในไทย  มี 1.8 MT  ซักกี่คันครับพอทราบไหมครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2023, 14:43:51 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ

อยากสอบถามประเภทของระบบช่วงล่างครับ

ถ้าสมติว่าในรถรุ่นเดียวกัน

คันนึงใช้ช่วงล่างด้านหน้า เป็น แมคเฟอสันสตรัท ด้านหลัง เป็น มัลติลิ้งค์

กับอีกคันนึงใช้ด้านหน้า เป็น แมคเฟอสันสตรัท ด้านหลัง เป็น ดับเบิ้ลวิชโบน

ส่วนอีกคัน เป็น ดับเบิ้ลวิชโบนทั้งหน้าและหลัง

จุดเด่นจุดด้อยของแต่ละช่วงล่าง จะเป็นอย่างไรบ้างครับ

จะต่างกันเหมือน แคมรี่ กับ ES300 อย่างนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
-ผมทำวานสายงาน HR ครับ อยากรู้ว่แนวโน้มในธุรกิจรถยนต์จะทรงๆแบบนี้ หรือดีขึ้น หรือแย่ลงครับ พอดีเป็น HR ที่ชอบรถยนต์คนนึงครับ
-ช่วง week ที่ผ่านมามีกระแสรูป Fortuner ปี 2025 สีดำ คนในเฟสแชร์กันเยอะมากจนอยากรู้ว่าข่าวจริงหรือมั่วครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับทีมงาน HLM
เห็นข่าว Mazda6 แล้ว สงสัยครับว่าแนวโน้มค่าย
ญี่ปุ่น จะมีใช้กลยุทธ์การนำเข้ารุ่นพิเศษ แปลกๆ ที่ไม่ได้
ผลิตในไทยมาเรื่อยๆไหมครับ? ใจผมอยากให้เอารถตัวถัง
Wagon เข้ามาบ้าง เช่น Accord หรือ Corolla เห็นคันจริงแล้ว
สวยมาก

ปล. เสียงพี่จิม เบาๆดังๆ ไมค์มีปัญหาหรือเปช่าครับ สังเกตมาหลายสัปดาห์ละครับ