ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจไม่ถูกเลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 2813 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
ตัดสินใจไม่ถูกเลือกคันไหนดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 11:05:09 »
มีรถใช้งานครอบครัวเป็น toyota camry hev ตัวไมเนอร์2022  ทีนี้สนใจจะซื้อรถไฟฟ้า ก่อนหน้า deepal s07 เปิดตัว จองเทสล่า model3 rwd ไปแล้ว กะเอามาวิ่งใช้ในเมือง มีความกังวลเรื่องเดียวคือ gc ต่ำไปบวกกับมีรถซีดานใช้อยู่แล้ว เมื่อวานพาภรรยาไปดู s07 ภรรยามีความเห็นว่าควรเอา suv มาเพิ่มอีกคัน ดีกว่ามีรถซีดานใช้ 2 คัน เผื่อน้ำท่วมรอระบายและได้ระยะแบตที่สูงจากพื้น แต่ใจก็อยากได้เทสล่าด้วยชื่อเสียงแบรนด์และภาพลักษณ์ที่ดีกว่า ถึงไม่ค่อยตอบโจทย์การใช้งานบ้าง เป็นเพื่อนๆ จะเลือกรุ่นไหนกันครับ ยอมรับเลือกไม่ถูก เทสล่าได้รถประมาณ กพ นี้ ส่วน s07 ได้รถ มค ครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: ตัดสินใจไม่ถูกเลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 11:40:24 »
คงเลือก Tesla ครับ ง่ายๆเลยคือ ชื่อชั้นแบรนด์  รู้สึกไว้ใจได้มากกว่าค่ายจีน ณ เวลานี้ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: ตัดสินใจไม่ถูกเลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 13:48:14 »
ส่วนตัวในตอนนี้ไว้ใจ tesla มากกว่าครับ
ถ้า camry ไปได้ คิดว่า tesla ก็น่าจะไหวครับ

ผมชอบอะไรที่เซพๆ Deepal ขอรอดูอีกหน่อยว่าเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 14:31:15 »
ส่วนตัวในตอนนี้ไว้ใจ tesla มากกว่าครับ
ถ้า camry ไปได้ คิดว่า tesla ก็น่าจะไหวครับ

ผมชอบอะไรที่เซพๆ Deepal ขอรอดูอีกหน่อยว่าเป็นยังไงครับ

+1 ครับ
ตัว deepal s07 เพิ่งเปิดตัวซึ่งรถที่เปิดตัวใหม่ๆโดยส่วนตัวไม่กล้าแนะนำใครให้เล่น
แม้กระทั่งพัฒนาในไทยก็อาจจะมีบั๊กอยู่บ้างอย่าง toyota ก็ยังเจอในรุ่นที่ผ่านๆมา

แล้วตัวนี้เพิ่งเปิดตัวที่จีนเมื่อกลางปีแล้วพัฒนาที่จีนเลยไม่ค่อยกล้าแนะนำ
นอกจากเตรียมใจรับความเสี่ยงไว้ได้พอสมควร

ส่วนเทสล่าที่พัฒนามาหลายปีแก้บั๊กมาสารพัดอย่าง ค่อนข้างน่าไว้ใจกว่าด้วยประการทั้งปวง
กระทั่งตัวรีเฟรชนี้ดีไม่ดีก็อาจจะเจอบั๊กด้วยซ้ำ

จากโจทย์ส่วนตัวแนะนำให้ไป model y rwd ดีกว่าครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 14:46:01 »

ถ้าแบรนด์มาใหม่เหมือนๆกัน เลือกตัวที่มีโรงงานในไทยไว้อุ่นใจกว่า
เข้าใจว่าฉางอันมี แต่เทสล่าไม่มี

แต่ชื่อเสียงของแบรนด์เทสล่าดีกว่าอยู่แล้ว
ดังนั้นคู่นี้เลือกอะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 16:18:19 »
คู่นี้ และ ณ เวลานี้ ผมเลือก Tesla ครับ

เพราะ อีกตัวเลือก ในจีน เขาก็ยังเปิดตัวมาไม่นาน รถมันยังรอการพิสูจน์ตัวเองสักพัก ครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 16:23:55 »
ไป model y ดีกว่าครับ
ตัวรถดีมาก เสถียร ปัญหาน้อยมากๆ ปัญหาคือศูนย์ซ๋อมตัวถังเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 16:48:48 »
ผมมี y per  ใช้ในเมืองไม่ดี  อุ้ยอ้ายระวังยากมาก  ตัวใหญ่ วงเลี้ยวพวงมาลัยกว้างพอ ๆ กับกะบะ..  ส่วน 3  ไม่รู้

แต่ความสวย  ผมให้ ดีพอ ชนะ...

ตอนนี้ผมรอ  อวตา 11   ใครว่าจีนก็ช่าง ..

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 17:01:59 »
เชื่อเมียเถอะครับ

ไป suv สักคันก่อน 
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 17:05:05 »
ผมมี y per  ใช้ในเมืองไม่ดี  อุ้ยอ้ายระวังยากมาก  ตัวใหญ่ วงเลี้ยวพวงมาลัยกว้างพอ ๆ กับกะบะ..  ส่วน 3  ไม่รู้

แต่ความสวย  ผมให้ ดีพอ ชนะ...

ตอนนี้ผมรอ  อวตา 11   ใครว่าจีนก็ช่าง ..

ถ้าใจได้ ทุกอย่างก็ไม่มีปัญหา  ;D
ชอบอะไรใน อวตา 11 โดยเฉพาะหรือไม่ครับ
คือถ้าแค่อยากลองก็อยากให้ไป อวตา 12 จะดีกว่า(ถ้ารอไม่ต่างกันมาก)
เพราะเป็นรุ่นแรกที่ทาง huawei มาร่วมพัฒนาและแชร์เทคโนโลยีกัน
ตัว 11 นี่ยังเป็นแค่ทาง changan พัฒนาเอง ไม่รู้ร่วมกับใครแต่ยังไม่มีหัวเว่ย อันนี้คุยกันเล่นๆนะครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2023, 18:47:26 »
suv สูงกว่ารถเก๋งไม่กี่เซนติเมตรถ้าน้ำท่วมสูงก็ไม่รอดครับ….รถยุคนี้คุมด้วยกล่องสารพัดถ้าน้ำเข้ากล่อง กบ่องก็พัง แม้แต่แร็คพวงมาลัยน้ำเข้าปลั๊กยังไม่รอดเลย ลุยน้ำสูงลูกปืนล้อก็ไปหมด ไม่แล่นลุยน้ำขังเลยคือท่งรอดที่ดีที่สุดของรถยนต์
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2023, 09:29:57 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือก ModelY RWD ราคาถ้าซื้อปีนี้ 1.69mb ผมว่าคุ้มมากแล้วอ่ะ
แพงกว่า S07 แค่สามแสน แต่ได้ชื่อว่าขับ Tesla
ซึ่งแต่ก่อนราคาสามล้าน+ ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2023, 10:36:54 »
เพิ่มไปเอา Model Y อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2023, 12:07:03 »
มีซีดานแล้ว ซื้อSUVดีกว่า
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 21:29:35 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือก ModelY RWD ราคาถ้าซื้อปีนี้ 1.69mb ผมว่าคุ้มมากแล้วอ่ะ
แพงกว่า S07 แค่สามแสน แต่ได้ชื่อว่าขับ Tesla
ซึ่งแต่ก่อนราคาสามล้าน+ ด้วยซ้ำ

+1 ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 09:47:08 »
เชื่อเมียเถอะครับ

ไป suv สักคันก่อน