ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องผ้าเบรคdixcel EC กับ Nexzter proครับ  (อ่าน 1528 ครั้ง)

ออฟไลน์ birthgo3

• Newbie
  • *
เปลี่ยนhonda city ตัวGm6
ขับทางไกลวิ่งไม่เกิน110 ครับ
ชอบเบรคสไตล์linearครับ ไม่ชอบเบรคดูดๆแบบคันChev optraเลยครับเหมือนเบรคไม่อยู่
พยายามลองหารีวิวdixcelมีแต่ตัวpremiumไม่มีตัวECเลยครับ
อยากสอบถามท่านที่เคยใช้ตัวEC กับ Nexzter pro spec
ว่าสองตัวนี้สไตล์การเบรคเป็นอย่างไรบ้างครับ
ปริมาณฝุ่นกับ การกินจานทสองตัวนี้ต่างกับของศูนย์มากไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องผ้าเบรคdixcel EC กับ Nexzter proครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 17:14:44 »
ไม่เคยใช้ EC แต่ใช้ ES

ผมว่า EC มันพอๆ กับ Mu Spec มากกว่านะครับ

ถ้า ES มันยังดูกลุ่มเดียวกับ Pro Spec

ปัจจุบัน ใช้ Pro Spec อยู่(ทั้งหน้าและหลัง) ฟิลลิ่ง มันดึงรถทั้งคัน ไม่หัวทิ่ม มีเสียงดังนิดหน่อย แต่ฝุ่นน้อย(น้อยกว่า mu spec) จานเป็นรอยนิดหน่อย แต่เวลาเปลี่ยนผ้า ผมเจียร์จานทุกรอบ(จานเดิม)

ส่วน ES ที่เคยใช้มา มันตึงๆ หน่อย เบรคจับไว ความเป็น linear มี ผมว่า มันสปอร์ตไปนิดนึง ถ้าคิดว่าจะใส่กับรถบ้าน รถธรรมดา ถ้าใส่รถซิ่งหน่อย แต่งหน่อย น่าจะชอบ

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องผ้าเบรคdixcel EC กับ Nexzter proครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 19:00:59 »
เคยใช้แต่ mu spec แต่เปลี่ยนมา ES ไม่ใช่ EC นะครับ คู่กับจาน trw xps
ES แตะเบรคแล้วดึงตามระยะที่กดเลย  กดเท่าไหนดึงเท่านั้น
ดึงค่อนข้างเร็ว ในระยะที่กดเทียบกว่าผ้าเก่าที่เคยใช้
แต่เรื่องเสียงช่วงเลียเบรค ตอนเบรคยังเย็นเสียงค่อนข้างดังเลย พอร้อนก็เงียบลงมาแต่ไม่หายครับ
เคยถามร้านที่ใส่มากเขาบอกว่ามีเสียงเป็นปกติ ไม่รู้คันอื่นเป็นแบบนี้ไหมครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 08:41:48 »
เคยใช่แต่ Nexzter pro ครับ บทจะอยู่ก็อยู่ครับ แต่บางทีมันก็เฟดเล่นเอาเหวอเหมือนกัน ดีแค่ไม่มีเรื่องเสียงให้กวนใจ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 10:47:27 »
เคยใช้แต่ mu spec แต่เปลี่ยนมา ES ไม่ใช่ EC นะครับ คู่กับจาน trw xps
ES แตะเบรคแล้วดึงตามระยะที่กดเลย  กดเท่าไหนดึงเท่านั้น
ดึงค่อนข้างเร็ว ในระยะที่กดเทียบกว่าผ้าเก่าที่เคยใช้
แต่เรื่องเสียงช่วงเลียเบรค ตอนเบรคยังเย็นเสียงค่อนข้างดังเลย พอร้อนก็เงียบลงมาแต่ไม่หายครับ
เคยถามร้านที่ใส่มากเขาบอกว่ามีเสียงเป็นปกติ ไม่รู้คันอื่นเป็นแบบนี้ไหมครับ

ผมใช้ ES อยู่ เวลาเลียเบรคเสียงดังเหมือนกันครับ เป็นเฉพาะตอนที่เท้ากดเบรคระดับเดียวเท่านั้น ถ้าผ่อนหรือกดเพิ่มจะไม่ดัง ก็งงๆ อยู่ แล้วเพิ่งมาเป็นตอนเซ็ทที่ 3-4 ตอนใช้เซ็ท 1-2 ไม่มีเสียง แถมเซ็ทที่ 4 นี่ผมใส่กับจานใหม่ด้วยซ้ำ งงสุดๆ ไปเลย
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Superpong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2023, 08:37:46 »
ไม่เคยใช้ EC นะครับ แต่ใช้ ES คู่กับจาน SD ดึงรถนิ่งเนียน ออกแนวแน่นๆ และก็เงียบมาก ไม่มีเสียงครืดคราดอะไรเลย แม้แต่ตอนที่จานเย็น