ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามคนเคยใช้ BSI มันครอบคลุมแค่ไหน  (อ่าน 2104 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
วันก่อนมีคนบอก BSI แทบไม่ต้องจ่ายอะไรเลย 5 ปี แบบนี้มันก็ดีกว่า camry หน่ะสิ ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: อยากถามคนเคยใช้ BSI มันครอบคลุมแค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 09:45:57 »
ถ้าคำนี้ หมายถึงเฉพาะ BMW

BSI เอาเข้าใจง่ายๆ ก็คือ ฟรีค่าใช้จ่ายการเข้ารับบริการตามระยะ x ปี (ที่กำหนดตาม package) จะ 3 ปี 5 ปี 10 ปี ก็แล้วแต่ว่าจะได้แต่ใดมา

แต่บางคนเข้าใจผิดตีรวมว่า BSI คือ Warranty ตัวรถ ซึ่งมีทั้งผิดและถูก เพราะ บาง package มันรวมท้้ง BSI และ Warranty มาด้วยกัน (แต่ปี ไม่เท่ากัน)

ถ้ารถที่มี BSI ค่าใช้จ่ายเช็คระยะจะไม่ต้องเสีย(ยกเว้นบางรายการที่นอกเหนือรายการเช็คระยะปกติ) หรือ ขายมือสองติด BSI มาด้วย ราคาจะดีหน่อย

ถามว่าดีกว่า camry ไหม ก็ดีกว่าครับ เพราะโดยทั่วไป รถยี่ห้ออื่นๆ ที่ไม่ได้ซื้อ package พวกนี้ ก็จะฟรีแค่ค่าแรง ในปีแรก หรือ 3 ปีแรก(แล้วแต่ยี่ห้อ) ส่วนค่าอะไหล่สิ้นเปลือง น้ำมันเครื่อง กรอง และ อื่นๆ จะต้องเสียเงินเอง อยู่แล้ว

ดังนั้น หลายคนที่ใช้ยี่ห้อนี้ (หรือรถยุโรป) ก็จะใช้งานอย่างเดียว ในช่วงมี BSI พอไกล้หมด BSI ก็ขายมือสอง ตามที่เห็นครับ

ออฟไลน์ turbofever

Re: อยากถามคนเคยใช้ BSI มันครอบคลุมแค่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 10:25:03 »
แคมเปญรถใหม่ที่ BENZ ไม่มีมีวันกล้าทำ (ถ้าขายแต่ EV ล้วนๆก็อาจจะกล้า) ::) ;D

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 10:26:29 »
ตอนผมมี BMW ก็เข้า service ตามรอบครับแต่ต้องรอไฟ service เตือน ถ้าใช้รถน้อยก็ปีละครั้ง ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร
ตอนนี้ใช้ Toyota ได้ฟรีเซอร์วิสมา 5 ปีเหมือน BSI แต่ทางโตโยต้าให้เข้าไปเซอร์วิสฟรีได้ทุก 6 เดือนเลยครับ จอดเฉยๆไมล์ไม่ขึ้นก็เอาเข้าไปได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 11:32:08 »
รถ bmw ขายดีก็เพราะ bsi นี่หละครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 12:22:02 »
หลายๆเจ้าก็มีกันหมดนะครับแค่เปลี่ยนชื่อกับเงื่อนไขบางอย่าง หลายๆคนเข้าใจผิดเพราะไม่รู้ว่ามันหมายความว่าอะไร BSI ต้องบำรุงรักษาฟรี ทั้งที่จริงๆเค้าย่อมาจาก Bmw Service Inclusive ครับ เหมือนจอ comand (โคมานด์) ของ benz เวลารถคันไหนมีจอกลายเป็นมี จอคอมมาน กันไปหมด

BMW -> BSI
lexus -> LXP
merc -> MBSP
volvo -> VPSP
หรือชื่ออื่นๆ ที่จะบอกเป็นแถมเฉยๆ ไม่ได้ตั้งให้ฟรุ้งฟริ้ง honda toyota ก็มี

หลักๆของ bmw คือพวกของเสียสิ้นเปลืองทั้งหมด น้ำมันเครื่อง, ยางปัดน้ำฝน, ไส้กรอง ของสิ้นเปลืองที่ต้องเปลี่ยนตามรอบ
ส่วนอะไหล่อยู่ใน warranty ครับ ซึ่งมักจะได้ปีพอๆกับ bsi คนเลยเข้าใจว่าใช้แบบ worry free แต่ warranty มักจะหมดก่อนถ้าไม่ซื้อให้มันเท่าๆกันหรือมีโปรนะ

ซึ่งพวกนี้มันซื้อเพิ่มได้ตอนออกรถครับ แบบที่ bsi ให้ standard มา 3 ปีละอัพเป็น 5 หรือ 6 ในบางแคมเปญ
benz เองก็มีให้ซื้อถึง 8 ปีเลยด้วยซ้ำ โดยแยกเป็นแบบที่เฉพาะค่า service หรือ warranty เพิ่มด้วย และค่ายอื่นๆก็เช่นกันครับ แค่บางค่ายอาจจะเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนให้ครั้งเดียว หรืออะไรแบบนี้ต้องไปถามดีเทลเอา

แต่ที่ผมว่า bmw ดีกว่าเจ้าอื่นตรงตอนมันใกล้จะหมด bsi/warranty SA เค้าไม่ยื้อให้เราใช้ครับ อันไหนใกล้หมดอายุเค้าทำเคลมให้ไม่อิดออด
ของอีกเจ้านึงบอก ยังไม่ถึงเวลา พอปีที่ 6 ปุ้บ error ปั้บเปลี่ยนเองเป็นแสนก็มี

แต่เอาง่ายๆคุ้มกว่า camry คงเป็นไปไม่ได้ครับ รถมันคนละ segment กัน ก้อนนี้เค้าบวกมาในราคารถแล้ว ถ้าบอกจะเอาไปเทียบ audi หรือ benz แล้วคุ้มว่าผมก็ว่าใช่ แต่ camry อะรวมค่ารถดอกเบี้ย +ประกัน +เซอร์วิส มาใช้ 5ปีก็ไม่เท่า ราคารถ premium ครับ คุ้มแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนบอกใช้บีเอม ชูคอเข้าห้างให้ยามโค้งก็คุ้มแล้วครับ camry ต่อให้ดีแค่ไหนก็เป็น toyota เอาไปเทียบกับ a class ก็แพ้สายตาคนส่วนมากนะ

แคมเปญรถใหม่ที่ BENZ ไม่มีมีวันกล้าทำ (ถ้าขายแต่ EV ล้วนๆก็อาจจะกล้า) ::) ;D

เค้าทำมานานแล้วนะ เรียกว่า mbsp เป็นการซื้อเพิ่มครับ ซึ่งบางช่วง campaign ก็มีเอามาแถมหรือลดราคา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2023, 12:35:38 โดย axister »

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 13:26:15 »

เค้าทำมานานแล้วนะ เรียกว่า mbsp เป็นการซื้อเพิ่มครับ ซึ่งบางช่วง campaign ก็มีเอามาแถมหรือลดราคา

ก็ไม่ได้มัดรวมมาในตัวแบบ BM แถมเงื่่อนไขมีข้อยกเว้นแยกเป็น extra excellent advance อีก