ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 9 ธันวาคม 2023  (อ่าน 1414 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
Corolla Cross ตัวไมเนอร์เชน ที่พี่บอกว่าจะเปิดตัวเดือนกุมภาพันธ์นี้  จะได้เบรคมือไฟฟ้าไหมครับ  แล้วตัวไฮบริดจะได้เครื่องยนต์ตัวใหม่ไหมครับ  ขอบคุณครับ

สอบถามความเห็นพี่จิมเกี่ยวกับยอดจองรถจีนในงาน motor expo ที่ยอดตัวเลขหายใจรดต้นคอค่ายญี่ปุ่น ถึงขนาดโตโยต้า ฮอนด้า อัดแคมเปญลดกันหลักแสนแบบนี้ หรือจะเป็นสัญญาณอันตรายสำหรับค่ายฝั่งญี่ปุ่น ที่อาจจะต้องมีบางค่ายถึงขนาดม้วนเสื่อหรือไม่อย่างไรมั้ยครับ
รบกวนพี่จิมช่วยให้ความเห็นด้วยครับ

ป.ล. รอชม content แฉวงการสื่อยานยนต์ไทย by headlightmag  ครับ

ป.ล. 2 ตอนนี้รำคาญพวก สื่อเนิร์ด ev มากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนำยาง X3 30e M-Sport ครับ ระหว่าง Pirelli P-Zero (Run flat) กับ Bridgestone Alenza 001 (Radial) ควรไปตัวไหนดีครับ ที่บ้านขับเร็วและเน้นถนนเปียกครับ อยากรู้ว่ารถที่เปลี่ยนไปใช้ยาง Radial นิ่มกว่าใช้ Run Flat กี่ Percent ครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
ตอนนี้อนาคตของ นิสสัน และ มาสด้า จะเป็นยังไงบ้างครับ เหมือนไม่ค่อยมีของใหม่มาขายเลย แล้วเซเรน่า e-power จะมาภายในปีหน้าใช่ไหมครับ แล้วจะมีพวก CX-5 ไมเนอร์เชนจ์, CX-60 จะมาไหมครับ และเป็นไปได้ไหมที่จะมี Skyactiv-X ในไทย
เห็นเปลี่ยนไปขายรถจีนหลายดีลเลอร์มาก ตรงก่อนทางเข้าสุวรรณภูมิเคยมี นิสสัน กับ มาสด้า ตอนนี้มาสด้าเปลี่ยนเป็น Neta และ นิสสันกำลังจะเปลี่ยนเป็นฉางอันแล้วครับ

เอาใจช่วยอยู่ห่างๆ ครับ ที่บ้านใช้ 2 แบรนด์ที่กล่าวไปข้างต้น
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออนไลน์ shando

• Hero Member
อนาคตมีโอกาสที่BMW X1จะมีเครื่องดีเซลมาทำตลาดเพิ่มมั้ยครับ หรือจะมีแค่iX1อย่างเดียว

ออฟไลน์ Boyz

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามพี่ๆครับ พอดีช่วงนี้เห็นทาง bmw series 5 ลดราคาหลายแสนเลยครับ เลยไม่แน่ใจว่าช่วงนี้เขากำลังเคลียร์สต้อกเพื่อ model ใหม่ของ series 5 กำลังมาไหมครับ

แล้วตัว model i5 ไม่ได้มาแทนที่ series 5 ปัจจุบันใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงาน

วันนี้จะขอสอบถามข้อดี/ข้อเสียของเครื่องยนต์แบบ Square Engine ครับ เห็นใน spec ของ Elantra Nก็เป็น Square เช่นกันครับ ขอบคุณมากครับ

อยากได้หลอดไฟหน้าใหม่ ใส่altis โคมฮาโลเจนปกติ มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ ต้องการเป็นสีเดิมที่ออกขาวเหลือง ไม่รู้เรียกว่าสีอะไร ครั้งจะไปหลอด led พวก GPNE R1 ก็มีแต่สีขาว

ปล.กำลังนั่งทาง Shichi อยู่บางนา ตามที่เคยถามพี่จิมเมื่อนานมาแล้ว อร่อยมากครับ ราคาสมเหตุผล

ออฟไลน์ Lack

• **
Corolla Cross Minorchange หน้าสวยกว่าตัวเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ AZMVI

พอดีอยากได้ชุดโคมไฟท้าย Altis โฉมปัจจุบัน ที่เป็นสีรมดำเวอร์ชันไต้หวัน อยากทราบว่ามีช่องทางซื้อทางไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Glazy

อยากทราบว่ามีตึกไหนบ้างในไทยที่ทางขึ้นที่จอดแคบครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
สอบถามความเห็นของพี่ครับ พอดีจะถึงเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง Honda Jazz ใช้งานมา 150000โล อยากลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกรดสังเคราะห์แท้ ครับ พี่มียี่ห้อหรือรุ่นไหน แนะนำไหมครับ ส่วนตัวแอบสนใจ Motul MS-A แต่ ไม่แน่ใจควรเป็น เบอร์ 30 หรือ 40 ดีครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่องเบอร์เดียวกันแต่คนละยี่ห้อ หรือแบบที่ต่างเบอร์กันไปเลย จะเติมผสมกันได้มั้ยครับ แล้วมันจะส่งผลอะไรต่อเครื่องยนต์บ้างครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
เพิ่งรู้ไม่นานว่า เกีย ยนตรกิจ มีรุ่น เซเฟีย (Sephia) มาขายด้วย ภาพรวมผลตอบรับเป็นไงบ้างครับ
ปล. ถ้ารถคันไหนมีโหมด "ร็อค" อย่าลืมให้พี่เมธีร้อง "ไอค้างค่าไฟ" ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
สวัสดีครับพี่ ๆ ทีมงานทุกคน มีคำถาม 2 คำถามครับ
1. หากขับรถด้วยความเร็ว 100 กม./ชม. และมีน้องหมาตัดหน้า ผมควรทำอย่างไรดีครับ ให้เกิดความปลอดภัยทั้ง 2 ฝ่าย (เป็นถนน 2 เลน ไม่มีรถสวนทาง และตามหลัง)
2. หายางให้คุณภรรยาครับ ของเดิมติดรถ Yaris hatchback ปี 2020 เป็น Dunlop Enasave ec300+ 185/60 R15 งบประมาณไม่เกิน 20,000 บาท ภรรยาขับรถค่อนข้างเร็ว 110-120 กม./ชม. มุดบ่อยขับกลับกรุงเทพฯ-ขอนแก่น เดือนละ 2 ครั้ง พอจะมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ทีมงานได้ลองขับ Aion Y plus หรือยังครับ เพื่อนผมพึงออกมาขับ มันรีวิวให้ฟังว่า ดีกว่า MG ZS EV 2022 มากมายเลยครับ ช่วงล่าง ระบบการขับขี่ดีกว่ามาก ระบบต่างๆแอร์เย็นจนหนาว พท.กว้างขวาง วัสดุดีกว่าเกือบ 40% มันดีขนาดนั้นจริงหรือเปล่าครับ
ปล.อยากให้ทีมงานช่วยวิเคราะห์การทำตลาดรถจีนค่ายต่างๆ หลังจากหมดมาตรการสนับสนุนจากทางรัฐบาลประเทศไทยครับ

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
สวัสดีครับอยากได้รถที่เอาไว้พาพ่อเที่ยวเดินทางไปต่างจังหวัดคล้าย roadtrip ครับ แวะระหว่างทางไปเรื่อยๆ ขึ้นเหนือลงใต้ เพราะพ่อชอบขับรถมาก(เป็นsale man ขับรถมาทั้งชีวิต) แต่ช่วงนี้ร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงบวกกับอายุเยอะ ทุกวันนี้พ่อขอแค่ขับไปใกล้ๆ เช่น เซเว่น ก็ออกทุกวันครับ ถ้าแข็งแรงคงขับรถไปไกลๆแล้ว ผมเลยคิดว่าจะพาพ่อไปเที่ยวอยากได้รุ่นที่นั่งหลังสบายๆเหมาะกับผู้สูงอายุ เดินทางไกลๆนั่งหลังนานๆไม่เหนื่อยมาก เข้าออกสะดวก ผมตัดสินใจถูกมั้ยที่จะรอ hyundai palisade กับ kia canival g4 minor change พี่ๆแนะนำได้ครับ งบ 2-3 ล้าน ไม่อยากได้รถตู้ครับเพราะด้านคนขับไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่อยากถามพี่ๆว่ารอรถนานมั้ยครับ ใจอยากได้ hyundai palisade มากๆครับ

ออฟไลน์ Ro_

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
กำลังจะรับรถ BYD Dolphin std ครับ อยากขอคำแนะนำถ้าเปลี่ยนยาง ตัวไหนดีครับ
ขับทั่วๆไป เร็วบ้างนานๆทีครับ งบประมาณ 15,000 - 20,000 ครับ (ล้อเดิมนะครับ)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pat643

• **
ปัจจัยพื้นฐานในไทยของ EV ตอนนี้แกร่งพอจะแข่งแย่งตลาดรถนั่งจากรถ ice ได้ในระยะยาวหรือยังครับ

ทางญี่ปุ่นมีเทคติกหรืออาวุธอะไรมารับมือการผลักดัน ev ของจีนไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2023, 16:11:28 โดย pat643 »

ออฟไลน์ Azur3

ถ้า navara ขายต่อได้แสดงว่าผ่าน euro5 ทำไม terra ไม่เปลี่ยนมาใช้เครื่อง navara แล้วทำตลาดต่อครับ

ออฟไลน์ bankwcy02

• Newbie
  • *
ตอนนี้ระหว่างรถ ev กับ hybrid เลือกแบบไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
เดิมใช้ hrv 2016 อยากเปลี่ยนเเป็น  Crv หรือ accord ดีครับ
- ใช้วิ่งเส้นทาง สุพรรณบุรี-กรุงเทพฯ ประจำ ถนนคอนกรีต รอยต่อไม่ดี
- ใช้พาแม่ไป รพ.
- ท่องเที่ยว หัวหิน , เขาใหญ่ , เชียงใหม่ ฯลฯ
- ใจอยากไป Accord รุ่น e ครับ ความสูงของตัวรถเตี้ยมากไหม ขับ hrv รูดซะเคยตัว
- ถ้าซื้อรถปี 2024 ควรรอ camry ใหม่ไหม