ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเบรค ศูนย์ทำแค่ดูดจากกระปุกแล้วเติมใหม่ แค่นี้พอเพียงไหม  (อ่าน 2889 ครั้ง)

ออฟไลน์ quick

• Newbie
  • *
รถใช้น้อย2สัปดาห์วิ่งทีนึง น้ำมันเบรคเดิมยังใสอยู่

ได้เครื่องวัดความชื้นมา วัดดูได้2.6%(ตามคู่มือ 2-3% ยังใช้ได้แต่ควรเปลี่ยน,ถ้าเกิน3%ต้องรีบเปลี่ยน)
ไปเข้าศูนย์H ก่อนเปลี่ยนย้ำกับพนักงานว่าให้ไล่น้ำมันเก่าให้ด้วย

พอรับรถกลับมา เอาเครื่องเทสดู อ่านได้2.2% (ยังไม่ต่ำกว่า2%ตามค่าของคู่มือด้วยซ้ำ)
เดาว่า  ศูนย์ดูดจากกระปุกแล้วเติมของใหม่เลยโดยไม่ไล่ของเก่าที่ล้อออก ค่าความชื้นมันเลยลดลง

ตามที่เคยได้อ่านมาหลายท่านก็เจอลักษณะนี้กัน คิดว่าคนที่ไม่รู้ก็มีอีกหลายท่าน
มันก็ไม่เหมาะแต่ถ้ามันไม่เป็นปัญหาอะไรมากจะได้ปล่อยผ่าน
(รอจนค่าความชื้นขึ้นสูงกว่านี้ค่อยไปหาอู่นอกเปลี่ยนเอา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2023, 20:34:35 โดย quick »

ออนไลน์ samaklen

• Hero Member
ปัญหาจากความชื้นในน้ำมันเบรคอีกอย่างคือ
สร้างปัญหาให้แม่ปั๊ม ABS ครับ
โดยความชื้นไปทำให้เกิดออกซิไดซ์ในชิ้นส่วน หรือสายสัญญานที่อยู่ในปั๊ม
น้ำมันเบรคจะดูดความชื้นเมื่อสัมผัสอากาศตลอดเวลา
หลายยี่ห้อ ไม่ระบุระยะถ่าย
มักจะเปลี่ยนปีชนปี ยกเว้นบางยี่ห้อ/รุ่น
ที่เติมสารเสริมคุณภาพ ลดการดูดความชื้น
ยืดอายุได้ 2-3 ปี เช่น Ate บางรุ่นครับ

ถ้าเป็นรถยุโรป อย่านิ่งนอนใจ
ราคาแม่ปั๊มเบรค อาจทำให้ผวาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2023, 07:52:06 โดย samaklen »

ออฟไลน์ apinui

ปกติ เวลาถ่ายน้ำมันเบรค เค้าก็ไล่ทั้งระบบกันอยู่แล้วนะ เพราะ 1 กระป๋องมันจะได้พอดีเลย

ทีนี้มาตราฐานฮอนด้า ผมก็ไม่แน่ใจว่า น้ำมันเบรคเนี่ยเค้าให้มาเป็นกระป๋อง หรือ ตวงในกาเหมือนน้ำมันเครื่องหรือเปล่า ถึงได้มีค่าความชื้นได้

ดังนั้นผมเดาว่า คงไม่ดูดหรอกครับ คงย้ำให้แหละ แต่น้ำมันเบรคอาจจะเป็นแบบตวงมาแบบน้ำมันเครื่องก็ได้ แต่ถ้าเป็นกระป๋องแต่ดูดออกจากหม้อลม แล้วเติมใหม่ อันนี้มันก็มักง่ายไปนิดนะ

ส่วนค่าความชื้นเยอะจะเป็นปัญหาไหม .. ถ้าวิ่งบ้านๆ เบรคไม่หนักก็คงไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ถ้าปีใหม่นี้ มีเที่ยวดอยเที่ยวเขา ต้องใช้เบรคหนัก ลากยาวๆให้เกิดความร้อน นั่นล่ะครับถึงจะเกิดปัญหา

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......Aging brake fluid 48 mo. ทั้งอยู่ในกระป๋อง กับใช้อยู่ในรถ การ ถ่าย/เปลี่ยน หากไม่ได้ใช้ดูดไล่ทั้งระบบด้วยหม้อแว๊คคั่ม (ทำคนเดียว)  ก็แนะนำว่าควรไล่ลม  4 ล้อ + แม่ปั๊มเบรค (ใช้ 2 คน) ครับ เพราะตะกอนสกปรกจากความร้อนอยู่ทุกจุดในระบบครับ

ดูด จากแค่ reservoir ถ่าย/เปลี่ยน พอใช้ได้แต่ต้องทำทุกอาทิตย์สัก หลายๆครั้งกว่าจะซับความชื้นออกจากระบบได้ หลายสิบเปอร์เซ็นต์ครับ (ไม่ 100 % )

• Newbie
  • *
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
ผมเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำม้น3ตัว  เครื่อง+เกียร์+เบรค
ผมไล่ดูกล้องในรถที่บันทึกไว้(ภาพก่อนเข้าช่องที่ช่างทำงาน) vdoมันหยุดไป15นาทีครับ(บันทึกภาพเฉพาะตอนสตาร์ทรถ)

จากนั้นก็วิ่งไปล้างรถเลย มันเป็นไปได้ไหมครับ ที่ถ่ายน้ำมัน3ตัวใข้เวลา15นาที เข้าใจว่าทำกันแค่2คน
(ดูจากวิดีโอไม่มีการมาเหยียบเบรคไล่ลมแน่นอน แต่เหมือนเคยอ่านเจอว่าทำได้โดยไม่ต้องเหยียบเบรคไล่ เลยยังปักใจไม่ได้)

^
^
ถ้า 15นาที คงไม่ย้ำแล้วล่ะครับ 5555

คือการเปลี่ยนน้ำมันเบรคเนี่ย เค้าจะทำ 2 คน คนนึงย้ำ อีกคนอยู่ที่ล้อ และไล่ทำทีละล้อ คือ เทน้ำมันลงกระปุกน้ำมัน แล้วย้ำโดยคลายน๊อตที่ล้อ(ปัํ๊มเบรค) ให้น้ำมันเก่าออก ไล่จนใส และขันปิด ทำแบบนี้วนไป แบบนี้มันจะเป็นการไล่น้ำมันเก่าและไล่ความชื้นที่ค้างสายออกด้วย ซึ่งเวลาที่ใช้ ยังไงก็มากกว่า 15 นาทีแน่ๆ

ดังนั้น ก็ไม่ขอวิจารณ์ล่ะครับ พอดีไม่เคยเป็นลูกค้าฮอนด้า เค้าอาจมีวิธีทำงานที่พัฒนาไปอีกขั้นแล้วก็ได้

ป.ล.แต่มาสด้าเค้ายังทำแบบเดิมที่ผมบอกไปอยู่นะ คือย้ำทีละล้อ และผมเห็นเค้าทำ เกือบ 1ช.ม.เลยนะกว่าจะเสร็จ

ผมใช้วิธีดูดออกจากแต่ละล้อ
โดยใช้เครื่องดูด+ปั๊มลม
ยังใช้เวลามากกว่า 15 นาทีครับ
นี่ไม่รวมถอดล้อ+ ยกรถขึ้น
ถ้าใช้เครื่องดันน้ำมัน+เติมอัตโนมัติ
อาจจะใช้เวลาน้อยลงบ้าง

ออฟไลน์ red898

• Full Member
ในอีกมุมนึงมันก็ดีสำหรับทั้งรถและช่างนะครับ

เปลี่ยน นมบ. แบบทั้งระบบต้องถอดล้อ รื้อท่ออ่อนเบรค เจอช่างห่วยก็เละเลย ทุกจุดประกอบมี torque controlทั้งนั้น
อีกอย่างไล่ลมไม่ดี เจอฟองอากาศในระบบนี่ฝันร้ายกว่า นมบ. ชื้นนะครับ

ในอดีตอย่างศูนย์ H ช่่างเคยลืมขันน็อตล้อ ก็มีข่าวให้เห็น

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าใช้เครื่องดันน้ำมัน 10 นาที ก็จบ (ไม่รวมถอดล้อ)

แต่ถ้าย้ำล้อนี่ นานครับ

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
น้ำมันเครื่อง เปลี่ยนศูนย์ได้ครับ
ส่วนอื่นๆ น้ำมันเกียร์ , น้ำหล่อเย็น เลือกทำข้างนอกดีกว่าครับ เพราะทำได้ดีกว่า
น้ำมันเบรค ถ่ายออก ไล่ลมทีละล้อ จะดีกว่ามาก ศูนย์บอกได้เลยว่า ไวเกิ้น ไม่ละเอียดอยู่แล้ว ทำไม่ทำก็เช็คยาก

::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

• Newbie
  • *
แนบรูปจุ๊ปถ่ายน้ำมันตรงล้อหน้าและหลังให้สมาชิคช่วยดูครับ

เท่าที่ดูเองเหมือนไม่มีกระผ่านประแจใดๆ หรือ มันมีวิธีถ่ายโดยไม่ผ่านรูนี้ก็ไม่ทราบได้

ล้อหน้า

ล้อหลัง

ออฟไลน์ whoami

ศูนย์สมัยนี้มักง่ายครับ

ศูนย์มิตซูก็ดูดแล้วเติมใช้น้ำมันแค่ครึ่งลิตร

ผมไปอู่นอกก็มักง่ายเหมือนกัน ใช้ตัวดูดผ่านปั๊มลม แต่ดูดออกให้แค่สองล้อ ไม่ยอมทำให้ทุกล้อ

ไม่รู้พวกอู่มาตรฐานอย่าง bquick fit auto autobacs จะไล่ให้ทั้งสี่ล้อมั้ย

มาดูรูป แล้วถึงกับอุทาน  .....

หักปากกาเซียน ศูนย์บริการดี ไว้ใจได้กันอีกแล้ว

ที่มาค่าแรงถูก มันเป็นอย่างนี้นี่เอง  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2023, 21:57:18 โดย apinui »

อุตส่าห์ถ่ายมาแฉ
ชัดเลยครับ มือเทพมาก ไม่มีรอยเลย
เป็นผมจะล้างจุกยางให้สะอาดทุกครั้ง

ออฟไลน์ 2k

มาดูรูป แล้วถึงกับอุทาน  .....

หักปากกาเซียน ศูนย์บริการดี ไว้ใจได้กันอีกแล้ว

ที่มาค่าแรงถูก มันเป็นอย่างนี้นี่เอง  ;D ;D ;D

:-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ศูนย์สมัยนี้มักง่ายครับ

ศูนย์มิตซูก็ดูดแล้วเติมใช้น้ำมันแค่ครึ่งลิตร

ผมไปอู่นอกก็มักง่ายเหมือนกัน ใช้ตัวดูดผ่านปั๊มลม แต่ดูดออกให้แค่สองล้อ ไม่ยอมทำให้ทุกล้อ

ไม่รู้พวกอู่มาตรฐานอย่าง bquick fit auto autobacs จะไล่ให้ทั้งสี่ล้อมั้ย

ผมทำอู่นอก  นำของไปเอง ผ้าเบรค หน้า+หลัง + น้ำมันเบรค  ค่าแรง ถอดใส่ + เจียร์จาน4แผ่น + ไล่ลมเบรค 4ล้อ เฉลี่ยแล้ว ล้อละ 400 บาท เบ็ดเสร็จ 1,600 บาท รวมไล่ลมเบรคครบ

แต่ไม่ใช่ร้านพวกหลายๆสาขาดังว่ามา 
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปิดน๊อตปล่อยน้ำมันเบรค แล้วเอาลมเป่าออก แป๊ปเดียว แล้วเติมใหม่ ร้านนอกทำแป๊ปเดียว ไม่กี่บาท

ปล.ในรูป เหมือนไม่ได้มีการคลายน๊อตเลยนะ น่าจะดูดออกเฉพาะในกระปุก หรือป่าว

• Newbie
  • *
เปิดน๊อตปล่อยน้ำมันเบรค แล้วเอาลมเป่าออก แป๊ปเดียว แล้วเติมใหม่ ร้านนอกทำแป๊ปเดียว ไม่กี่บาท

ปล.ในรูป เหมือนไม่ได้มีการคลายน๊อตเลยนะ น่าจะดูดออกเฉพาะในกระปุก หรือป่าว

ผมก็ดูไม่ค่อยออกครับ แต่มีคนบอกว่าถ้าขันออกแล้วมีการเข็ดล้างก็สภาพแบบนี้ เลยยังไม่มั่นใจ
ตอนนี้รอเช็คเครื่องวัดกับน้ำมันใหม่อยู่รอมาส่ง

ผมก็ดูไม่ค่อยออกครับ แต่มีคนบอกว่าถ้าขันออกแล้วมีการเข็ดล้างก็สภาพแบบนี้ เลยยังไม่มั่นใจ
ตอนนี้รอเช็คเครื่องวัดกับน้ำมันใหม่อยู่รอมาส่ง
มองโลกแง่ดีมากครับ ใครจะมือเทพขนาดนี้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ล้างมันก็ต้องสะอาด?

ขันน็อตออก ก็ต้องมีรอบขัน รอยประแจ นิดหน่อยบ้างละ?

แต่จากภาพ มันดูเหมือนไม่เคยโดนขัน หรือ ล้าง อะไรเลยนะครับ

• Newbie
  • *
ล่าสุดได้น้ำมันเบรค dot3 มาแล้ว น่าจะอันเดียวกับที่ศูนย์ใช้
วัดค่าความชื้นได้ใกล้เคียงกับที่อยู่ในรถครับ (ได้ประมาณ2.1%)
แต่ก็ยังสรุปไม่ได้ว่าศูนย์ไล่เต็มระบบให้หรือเปล่า เพราะดูจากช่วงเวลาที่ทำงานแค่ประมาณ15นาที บวกกับสภาพน๊อตที่ใช้ไล่น้ำมันเก่า

ส่วนค่าความชื้นที่วัดได้ใกล้กับของศูนย์ เดาว่าน้ำมันที่ถ่ายที่กระปุกกับของเดิมน่าจะยังไม่รวมกันดีทำให้ค่าความชื้นที่วัดได้ก็เหมือนกับวัดของใหม่

คลิปเทสเครื่องมือวัดค่าความชื้น เป็นภาษาอินโด ฟังไม่รู้เรื่องแต่ดูเหมือนว่าน้ำมันแต่ละยี่ห้อมีค่าความชื้นที่วัดได้ไม่เท่ากัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2023, 22:40:41 โดย quick »