ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามคนที่ใช้BMWรุ่นใหม่ๆที่ต้องปรับแอร์ในหน้าจอหน่อยครับ  (อ่าน 2088 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
คือผมคิดจะซื้อbmw X1 ชอบหลายๆอย่างเกือบจองแล้ว แต่พอไปลองคันจริงพบว่าปุ่มปิดauto start/stopถูกตัดออกไป

ทำให้เวลาขึ้นรถทุกครั้งต้องกดหน้าจอเพื่อปิดauto start/stopทุกครั้ง แล้วไม่ได้ปิดง่ายๆต้องกด3-4ครั้งถึงจะปิดได้ เรียกว่าถ้ารถกำลังขยับอยู่นี่ปิดไม่ได้แน่ๆ เทียบกับรถเก่าๆที่สามารถปิดได้ในปุ่มเดียวแล้วลำบากกว่าเยอะ

ทีนี้ก็เลยสงสัยว่านอกจากauto start/stopที่ต้องมากดปิดจากหน้าจอทุกครั้งแล้วเนี่ย ปุ่มปิดการเอาอากาศภายนอกเข้ามาในรถมันก็หายไปด้วยเพราะแอร์ไปอยู่ในจอหมด

แบบนี้เราต้องมากดปิดการเอาอากาศภายนอกเข้ามาที่หน้าจอทุกครั้งที่ขึ้นรถเหมือนกันมั้ยครับ (ผมเข้าใจว่าBMWต้องกดปิดทุกครั้งที่สตาร์ทรถใหม่แต่ไม่ต้องคอยปิดทุก30นาทีเหมือนbenzไม่รู้เข้าใจถูกมั้ย)

ออฟไลน์ PaPaMan

ไม่ต้องกดปิดแอร์ครับ ดับเครื่องไปได้เลย

การถ่ายเทอากาศจากภายนอกสามารถ coding ให้จำค่าสุดท้ายได้ครับ (ไม่แน่ใจว่ารุ่นหลังๆอาจกดเลือกจากเมนูตั้งค่าได้เองโดยไม่ต้อง coding มั้ย)

ออฟไลน์ InBkk

รถคันปัจจุบันผม ใช้มาตั้งแต่ปี 2019 ตอนแรกเข้าใจว่า ไม่มีปุ่มปิด Auto Start/Stop เลย จนล่าสุดเมื่อไม่กี่วันนี้ พึ่งรู้ว่ามี แต่ปุ่มถูกซ่อนเอาไว้

ดูเหมือนว่า ค่ายรถจะพยายามทำให้ Function นี้หายากขึ้นเรื่อยๆ อีกหน่อยอาจจะถึงจุดที่ถูกถอดออกไปเลย

ออฟไลน์ axister

ของ iX ใช้ idrive9 เหมือนกันต้องกดปิดเองทุกครั้งครับ

แต่ไม่ต้องกดเข้าเมนูก็ได้ครับ add ใน favourite ลากลงมาแล้วกดได้เลย ไม่ลำบากครับ

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
iDrive 8 ขึ้นไป สามารถแอทเมนูที่ใช้บ่อยๆในเมนูลัด favourite ได้ โดยการจิ้มค้างไว้ที่เมนูที่เราต้องการจะแอท
อย่างเช่น ฟังค์ชั่น Start&Stop ไปถึงหน้า Start&Stop แล้วจิ้มเหมือนจะกดปิดค้างไว้แปปนึง มันจะขึ้นให้เแอทเข้าเมนู Favourite หรือจะแอทเข้า gesture control ใช้นิ้วสั่งงานได้
เวลาจะใช้งาน favourite ก็สไลด์หน้าจอจากด้านบนก็จะเจอเมนูที่เราแอทไว้

ส่วนปุ่มปิดอากาศภายนอกก็แอทไว้ได้เหมือนกัน

iDrive 8 ขึ้นไป สามารถแอทเมนูที่ใช้บ่อยๆในเมนูลัด favourite ได้ โดยการจิ้มค้างไว้ที่เมนูที่เราต้องการจะแอท
อย่างเช่น ฟังค์ชั่น Start&Stop ไปถึงหน้า Start&Stop แล้วจิ้มเหมือนจะกดปิดค้างไว้แปปนึง มันจะขึ้นให้เแอทเข้าเมนู Favourite หรือจะแอทเข้า gesture control ใช้นิ้วสั่งงานได้
เวลาจะใช้งาน favourite ก็สไลด์หน้าจอจากด้านบนก็จะเจอเมนูที่เราแอทไว้

ส่วนปุ่มปิดอากาศภายนอกก็แอทไว้ได้เหมือนกัน

ขอบคุณครับ อันนั้นก็้เข้าใจแหละครับว่าทำได้ แต่มันก็มีขั้นตอนอยู่ดี 1.สไลด์ลง 2.กดเมนูstart/stop 3.กดdeactivate ซึ่งมันต้องละสายตาจากถนน

เทียบกับรถเก่าที่มีปุ่ม ขับอยู่มันก็คลำๆกดเอาได้เลย

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณครับ อันนั้นก็้เข้าใจแหละครับว่าทำได้ แต่มันก็มีขั้นตอนอยู่ดี 1.สไลด์ลง 2.กดเมนูstart/stop 3.กดdeactivate ซึ่งมันต้องละสายตาจากถนน

เทียบกับรถเก่าที่มีปุ่ม ขับอยู่มันก็คลำๆกดเอาได้เลย
ก็ไม่น่าเป็นประเด็นนะครับเพราะคนที่ชอบปิดระบบก็จะทำจนเป็นความเคยชินทุกครั้งที่ขึ้นมาขับรถโดยที่ยังไม่ออกรถเสมอ
BMW 750E M SPORT

ก็ไม่น่าเป็นประเด็นนะครับเพราะคนที่ชอบปิดระบบก็จะทำจนเป็นความเคยชินทุกครั้งที่ขึ้นมาขับรถโดยที่ยังไม่ออกรถเสมอ

พอดีผมชอบลืมครับ ขึ้นรถปุ้บก็ขับออกมาเลย จะมารู้ตัวตอนขับไปซักพักแล้วไอคอนauto start/stopขึ้น ก็จะมากดปิดเอาตอนขับรถอยู่ทีหลังตลอด
ปุ่มปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้าก็เหมือนกัน จะมารู้ตัวแล้วกดปิดตอนขับไปซักพักแล้วได้กลิ่นควัน ก็มากดปิดเอาตอนขับอยู่ตลอด

ออนไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ผมไม่แน่ใจว่าวิธีนี้ใช้กับรถค่ายอื่นได้ไหม แต่สำหรับ Mazda มันมีคนทำตัวเสียบเข้ากับ OBDII ที่ทำให้รถจะปิด i-stop เองเมื่อติดเครื่อง ผมใช้อยู่มันสะดวกมากๆ

ลองหาดูเผื่อจะมีครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)