ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำฟิล์มติดรถกับเคลือบสีให้หน่อยครับ  (อ่าน 1429 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
จองรถ BMW ในงานไปได้เวลาเลือกฟิล์ม ที่ดูไว้เป็นของ 3M Crystalline บานหน้า C40 รอบคัน C20 ไม่แน่ใจว่ากันร้อนดีไหม พี่ๆมีตัวอื่นแนะนำไหมครับอยากได้ข้างนอกมองมาไม่เห็นส่วนข้างในสว่างขับกลางคืนไม่เครียดและมองแล้วไม่เป็นคลื่น สัญญาณโทรศัพท์ GPS ผ่านได้ ส่วนเรื่องเคลือบสีไม่มีความรู้เลยควรเคลือบเป็นแบไหนดี หรือว่ามาเคลือบเองข้างนอกดีรบกวนแนะนำด้วยครับ ถ้ามาเคลือบเองแนะนำร้านให้ด้วยนะครับสะดวกแถวฝั่งธนได้หมดครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำฟิล์มติดรถกับเคลือบสีให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2023, 21:07:37 »
ฟิล์ม cystaline ประมาณนั้นน่าจะโอเคสุดแล้วครับ ผมติด solargard ดำไปนิดกลางคืนแอบมืด black phantom ส่วน vk ก็ชอบมีปัญหากับ easypass

เคลือบ no comment เลยเลือกร้านดีๆ ผมเองอยู่ฝั่งธนเหมือนกันไปมาหลายเกรดตั้งแต่ถูกไปถึงแพงไม่มากแบบโนเนม น้ำยาเคลือบจีนเกือบทั้งหมดที่ขวดละ 200-500 มันก็เงาดีครับ แต่อยู่เหมือนจะไม่นาน รอยนิไม่กันเลยแค่ต้นไม้เกี่ยวก็เป็นรอยแระ ตอนหลังเลย wrap ใสเอา เงาน้อยกว่าแต่สบายใจกับพวกรอย แต่จะให้ไป cts ไรงี้ก็แอบเสียดายตังครับ เคยไปดู lexus gs แพคเกจตั้ง 57000 ได้

แต่ส่วนตัวถ้าขยันเคลือบเลือกน้ำยาดีๆไว้ใจได้ เคลือบจะดีกว่าครับ

• **
Re: รบกวนแนะนำฟิล์มติดรถกับเคลือบสีให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 06:24:18 »
ฟิล์ม cystaline ประมาณนั้นน่าจะโอเคสุดแล้วครับ ผมติด solargard ดำไปนิดกลางคืนแอบมืด black phantom ส่วน vk ก็ชอบมีปัญหากับ easypass

เคลือบ no comment เลยเลือกร้านดีๆ ผมเองอยู่ฝั่งธนเหมือนกันไปมาหลายเกรดตั้งแต่ถูกไปถึงแพงไม่มากแบบโนเนม น้ำยาเคลือบจีนเกือบทั้งหมดที่ขวดละ 200-500 มันก็เงาดีครับ แต่อยู่เหมือนจะไม่นาน รอยนิไม่กันเลยแค่ต้นไม้เกี่ยวก็เป็นรอยแระ ตอนหลังเลย wrap ใสเอา เงาน้อยกว่าแต่สบายใจกับพวกรอย แต่จะให้ไป cts ไรงี้ก็แอบเสียดายตังครับ เคยไปดู lexus gs แพคเกจตั้ง 57000 ได้

แต่ส่วนตัวถ้าขยันเคลือบเลือกน้ำยาดีๆไว้ใจได้ เคลือบจะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ในส่วนของ wrap ใสยังมีความกังวลในเรื่องถ้าใช้ไปนานๆแล้วลอกออกจะทำให้สีเดิมของรถเสียหายหรือไม่เหมือนเคยเห็นตาม internet ว่าลอกแล้วสีเดิมติดออกมาด้วย ไม่แน่ใจยี้ห้อของฟิล์มที่ใช้ wrap เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 07:25:42 »
เรื่อง ฟิล์ม

ฟิล์ม ที่ว่าติดเรื่องสัญญาณ ที่ผมใช้อยู่อย่าง vkool vk70 vk40 (รถสองคัน) มันก็จะติดแค่เรื่องพวก easy pass นะครับ สัญญาณอื่นที่ใช้ทางโทรศัพท์ ไม่ว่า กูเกิลแมป ยูทูป การใช้งานออนไลน์อื่นๆบนมือถือก็จะใช้ได้หมดครับ 

จำได้ว่าตอนยุคนั้นต่อมา มีปัญหาเรื่องนี้กัน vkool เขาก็ออกฟิล์มตัวที่รองรับอุปกรณ์พวกนี้มา แต่ราคาฟิล์มตัวที่ออกมารองรับสัญญาณพวกนี้ได้กลับราคาถูกลง เลยไม่รู้ว่า เรื่องการกันร้อน ความทนทาน จะลดคุณภาพลงมาด้วยไหมนะครับ อันนี้คงต้องถามทางตัวแทนเขาดู

ส่วนรถสมัยใหม่ที่จะมีระบบนำทางมาให้ด้วยแบบที่เขามีจอให้ดู เคยดูคลิปรีวิวว่า มันมีอุปกรณ์ช่วยขยายสัญญาณขายกันอยู่ แบบนี้ก็น่าสนใจครับได้ทั้ง คุณภาพฟิล์ม ฟังค์ชั่นต่างๆของรถก็ยังใช้ได้อยู่

เคลือบสี

ถ้าจะเอาเรื่อง ความสวยงาม ช่วยปกป้องสีรถเดิมโรงงานให้อยู่ได้นานๆ ก็เลือกพวก wax ยี่ห้อดีๆหน่อย หรือ ถ้ารถคันใหญ่ขี้เกียจทำบ่อยๆเพราะจะเหนื่อยไป ก็ใช้แบบเคลือบแก้วเอาครับ

เคลือบแก้วแล้วก็เอามาลง wax ต่อได้นะครับ ของผมเองก็ทำแบบนี้อยู่ รถคันใหญ่ ผมขี้เกียจทำบ่อย ก็เอาไปเคลือบแก้ว เวลาใช้งานปกติก็ล้างน้ำเปล่าเช็ดแห้งเสร็จงานเลย เวลาอารมณ์ดีๆแรงเหลือๆก็ค่อยมาลง wax เพิ่มเอา ก็อยู่มาได้นานเป็นสิบปีเหมือนกันครับ

wax ยี่ห้อที่นิยมกันก็จะมี แมกไกว์ เคมิคอลกาย วูฟแก็งค์ พินนาเคิล ไซมอน สวิสแวกซ์ พวกนี้ใช้ได้หมดครับ ในแต่ละยี่ห้อเขาจะมีให้เลือกหลากหลายราคาที่จะเลือกใช้เอาครับ แต่พวกนี้ไม่ว่ารุ่นถูกหรือรุ่นแพงของเขา ก็จะใช้ได้หมดครับ

เคลือบแก้ว อันนี้ผมก็ไม่ได้ลองบ่อยๆ ที่ผมเคยทำแล้วทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ทำใหม่ยังใช้อยู่เหมือนเดิม ก็ที่ cts ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 09:42:55 »
เรื่อง ฟิล์ม

ฟิล์ม ที่ว่าติดเรื่องสัญญาณ ที่ผมใช้อยู่อย่าง vkool vk70 vk40 (รถสองคัน) มันก็จะติดแค่เรื่องพวก easy pass นะครับ สัญญาณอื่นที่ใช้ทางโทรศัพท์ ไม่ว่า กูเกิลแมป ยูทูป การใช้งานออนไลน์อื่นๆบนมือถือก็จะใช้ได้หมดครับ 

จำได้ว่าตอนยุคนั้นต่อมา มีปัญหาเรื่องนี้กัน vkool เขาก็ออกฟิล์มตัวที่รองรับอุปกรณ์พวกนี้มา แต่ราคาฟิล์มตัวที่ออกมารองรับสัญญาณพวกนี้ได้กลับราคาถูกลง เลยไม่รู้ว่า เรื่องการกันร้อน ความทนทาน จะลดคุณภาพลงมาด้วยไหมนะครับ อันนี้คงต้องถามทางตัวแทนเขาดู

ส่วนรถสมัยใหม่ที่จะมีระบบนำทางมาให้ด้วยแบบที่เขามีจอให้ดู เคยดูคลิปรีวิวว่า มันมีอุปกรณ์ช่วยขยายสัญญาณขายกันอยู่ แบบนี้ก็น่าสนใจครับได้ทั้ง คุณภาพฟิล์ม ฟังค์ชั่นต่างๆของรถก็ยังใช้ได้อยู่

เคลือบสี

ถ้าจะเอาเรื่อง ความสวยงาม ช่วยปกป้องสีรถเดิมโรงงานให้อยู่ได้นานๆ ก็เลือกพวก wax ยี่ห้อดีๆหน่อย หรือ ถ้ารถคันใหญ่ขี้เกียจทำบ่อยๆเพราะจะเหนื่อยไป ก็ใช้แบบเคลือบแก้วเอาครับ

เคลือบแก้วแล้วก็เอามาลง wax ต่อได้นะครับ ของผมเองก็ทำแบบนี้อยู่ รถคันใหญ่ ผมขี้เกียจทำบ่อย ก็เอาไปเคลือบแก้ว เวลาใช้งานปกติก็ล้างน้ำเปล่าเช็ดแห้งเสร็จงานเลย เวลาอารมณ์ดีๆแรงเหลือๆก็ค่อยมาลง wax เพิ่มเอา ก็อยู่มาได้นานเป็นสิบปีเหมือนกันครับ

wax ยี่ห้อที่นิยมกันก็จะมี แมกไกว์ เคมิคอลกาย วูฟแก็งค์ พินนาเคิล ไซมอน สวิสแวกซ์ พวกนี้ใช้ได้หมดครับ ในแต่ละยี่ห้อเขาจะมีให้เลือกหลากหลายราคาที่จะเลือกใช้เอาครับ แต่พวกนี้ไม่ว่ารุ่นถูกหรือรุ่นแพงของเขา ก็จะใช้ได้หมดครับ

เคลือบแก้ว อันนี้ผมก็ไม่ได้ลองบ่อยๆ ที่ผมเคยทำแล้วทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ทำใหม่ยังใช้อยู่เหมือนเดิม ก็ที่ cts ครับ

ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 10:31:33 »
ผ่าน 3M Crystalline มา 2 คัน แล้วไป V-Kool อีก 3 คัน

กันร้อน VK series กินขาด แบบชัดเจนครับ
ความใส เคลียร์  ถ้าไม่ใช่ VK10 .. ผมให้ crystalline นำอยู่นิดนึง
เรื่อง GPS ผมไม่เคยติดตัว booster เลย .. google map จากมือถือเครื่องละ 3 - 4 พัน มันก็รับได้ตลอด จะมีเอ๋อ ตอนวิ่งใต้ทางด่วนน่ะครับ
เรื่อง easy pass ก็เจาะฟิล์ม ตรงตำแหน่งที่ติดเอา

ปัญหาจริงๆ คือ คนที่อยู่หมู่บ้าน คอนโด แล้วใช้ Tag เปิดปิดไม้กั้น พวกนี้ VK series block ทั้งหมดครับ เปิดกระจกสถานเดียว

.................

การ wrap อายุมันสั้นครับ สัก 3 ปี ก็ได้ลอกละ เสียเงินหลักแสน อยู่ได้ 3 ปีเอง แล้วถ้าเจอร้านฝีมือไม่ดี กรีดลงตัวรถ หรือ แอบเอาฟิล์ม wrap เกรดต่ำมาขายคุณ ตอนลอก นี่ สยองกันเลยทีเดียว เผลอๆจะได้ทำสีใหม่ด้วย

ดังนั้น สำหรับผม ขอเคลือบสีพอละ ส่วนจะเคลือบเอง หรือ เคลือบแก้ว ตามกำลังทรัพย์ ครับ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 13:40:55 »
ผม bmw 2คันติดฟิล์ม+เคลือบแก้วคันนึง ส่วนอีกคันเคลือบแก้ว
ของศูนย์มิลเลนเนียมทั้งคู่ เหตุผลแค่ความสะดวกตอน service ก็ให้เค้า service เคลือบแก้วไปพร้อมกันเลย
ส่วนเรื่องความเงา ผมว่าเฉยๆ ข้างนอกที่เคยทำเงากว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 19:17:14 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 20:45:51 »
ของ 3M คริสตัลไลน์ จุดด้อยก็คือมีเบอร์แค่นี้ครับ  :'(

แต่ถ้าขับทั้งกลางวันกลางคืนทุกสภาพอากาศผมว่าเพียงพอกับเบอร์ c40 หน้าแล้วก็ c20 ที่เหลือครับ
ส่วนตัวติดคริสตัลไลน์ทั้ง 3 คันล่าสุด 2 คันจับคู่แบบนี้ ชอบความเคลียร์ใสชนิดที่ว่าเหมือนไม่ติดฟิล์มเลย
เหมือนกระจกเคลือบกันแดดมาจากโรงงาน

ถ้าฟิล์มชนิดอื่นความใสระดับ full hd ฟิล์มคริสตัลไลน์ก็คือความใส 4k เลยครับ

2 คันล่าสุดผมติดฟิล์มกันรอยรอบคันรถติดใจเลยครับในการป้องกันสีผิวรถ
ช่วยได้มากไม่ว่าจะผ่านพุ่มไม้วิ่งทางไกลโดนสะเก็ดหิน
ส่วนตัวมีประสบการณ์กับคันเก่าที่โดนขี้นกโดนยางไม้เลยขอปิดผิวไว้ก่อนดีกว่า
ไม่ต้องเงาละลาย แต่ขอแค่เรียบเนียนสบายตาก็พอใจแล้วครับ

เพิ่งติดคันล่าสุดมาตอนนี้งบ 4-5 หมื่นหาเกรด tpu ได้แล้ว รับประกัน 5 ปีค่อยลอก

ตอนใช้งานขับไปไหนสบายใจ คอยลุ้นตอนลอกเอาครับ  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ