ผู้เขียน หัวข้อ: รถจอด ทำให้รถติดแจ้งใครได้บ้างอะครับ  (อ่าน 3002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ร้านค้าที่เอารถเข็น มอเตอร์ไซค์ มากันที่รอให้ลูกค้ามาจอด ทั้งๆที่มีป้ายห้ามจอด หรือ เวลาห้ามจอด พอลูกค้ามาก็โบกให้จอดเลย

taxi ที่จอดซ่อมรถบนถนน ยึดไปทั้งช่องทาง
และ taxi ที่มาจอดทิ้งรถไว้บนถนน

การกระทำแบบนี้เราแจ้งใครได้บ้างไหมครับ
แถวบ้านผมจอดกันหายไปทั้งช่องทาง รถติดมากเลยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

Re: รถจอด ทำให้รถติดแจ้งใครได้บ้างอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2023, 20:05:31 »
Traffy Fondue ได้มั้ยครับ

Re: รถจอด ทำให้รถติดแจ้งใครได้บ้างอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2023, 20:21:16 »

ขอบคุณมากเลยครับ ลองแจ้งไปละครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2023, 20:36:26 »
ผมนี้ไม่ชอบมากเลยร้านพวกนี้ ที่แบบไม่มีที่จอดแล้วให้คนจอดกันริมถนนขวางไปเรื่อย
กับพวกโรงงานที่ที่ทางเข้าแคบๆแล้วรถใหญ่ของตัวเองเข้าออกลำบาก ต้องตีวงไปเลนสวน แล้วถอยเข้า มีคนมาคอยกั้นถนน ทั้งๆที่ถ้านึกถึงคนอื่น จัดการพื้นที่ตัวเองดีๆ เอาหัวเข้าแล้วไปกลับรถข้างใน รถข้างนอกจะไม่ติดเลย...

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2023, 20:47:44 »
แถวบ้านเจอเยอะเลย จะลองแจ้งดูบ้างครับ รถส่งของ จอดชั่วคราวแปปเดียว แต่ติดยาวเลย
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 07:21:19 »
กำลังคนทั้งกรมตำรวจใน กทม เอามาจัดการคนทำผิดกฏจราจรใน กทม แบบจริงจัง ผมว่ายังไม่พอเลย

จิตสำนึกการใช้รถ ใช้ถนน ทั้งรถยนต์ มอไซ มันวินาศ สันตะโรเหมือนบ้านเมืองไม่มีขื่อแปมานานแล้วครับ

เอาแค่ผิดกฏจราจรพื้นฐาน ยังทำอะไรไม่ได้ อย่าไปหวังอะไรมากมาย เอาตัวให้รอดรายวันจากรถแรงสองร้อยแรงม้าในมือคนไม่มีความยับยั้งชั่งใจ ก้อลำบากละครับ

ปลงดีกว่า

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 08:08:57 »
เคยตรงแยกท่าพระ MRT ท่าพระ  หน้าร้านต้มเลือดหมู    มีคนจอดริมถนนเลย   แล้วแม่งตรงกับยูเทิร์น  รถที่เลี้ยวมาจาก เพชรเกษม วงเวียนใหญ่ เดอะมอลท่าพระก็ติดจะตายละ    คนขับรถบีบแตรไล่กันระงม     

ผมกินอยู่ในร้านพอดี  เดินมากินจากคอนโด      กินเสร็จผมลุก จ่ายตังระหว่างรอตังทอน  โทรหา เบอร์ สน. ท่าพระ แจ้งเลย  "มีคนจอดรถ ตรง แถว MRT รถขวางทางจราจรชิบหาย   ช่วยขับมอดูหน่อยเถอะพี่ ไม่ไหวแล้ว    "  มีคนในร้านน่าจะกินอยู่  หันมอง เหมือนรีบกิน รีบลุก  ละก็เชิงโวยๆ ใหญ่โต ทำหน้าไม่พอใจผม  จะไปขยับรถ  ไม่ทัน  จราจร มาพอดีเขียนใบสั่ง  สมน้ำหน้า  ตรงนั้นมี ป้อมจราจร พอดี  มาไวมากก      สะใจชิบบ 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 09:26:26 »
แถวบ้านเจอเยอะเลย จะลองแจ้งดูบ้างครับ รถส่งของ จอดชั่วคราวแปปเดียว แต่ติดยาวเลย

รถส่งของถ้าเขาพยายามรีบๆแล้ว ผมจะพยายามคิดว่าเขามีข้อจำกัด รีบๆทำงานให้จบแล้วรีบไป  แต่ส่วนมากที่เจอจะเเหมือนสบายๆมากกว่ารีบๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 09:32:09 »
กำลังคนทั้งกรมตำรวจใน กทม เอามาจัดการคนทำผิดกฏจราจรใน กทม แบบจริงจัง ผมว่ายังไม่พอเลย

จิตสำนึกการใช้รถ ใช้ถนน ทั้งรถยนต์ มอไซ มันวินาศ สันตะโรเหมือนบ้านเมืองไม่มีขื่อแปมานานแล้วครับ

เอาแค่ผิดกฏจราจรพื้นฐาน ยังทำอะไรไม่ได้ อย่าไปหวังอะไรมากมาย เอาตัวให้รอดรายวันจากรถแรงสองร้อยแรงม้าในมือคนไม่มีความยับยั้งชั่งใจ ก้อลำบากละครับ

ปลงดีกว่า

ปลงครับ
แต่ก็นึกมาได้ว่า ถ้าปลูกจิตสำนึกแบบรายคนไม่ขึ้น ก็ต้องไปตัดที่ต้นตอ ถ้าผู้ประกอบการไม่ว่าจะร้านค้า เจ้าของอู่ กลุ่มแก๊งtaxi เขากลัวการลงโทษบ้าง ก็อาจจะเพลาๆลง  จนท.ทำงาน 1:1 ไม่ไหวก็ต้องจัดการเป้าใหญ่ให้เกิดผลกระทบมากกว่า 1คน (1คัน) หละครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 09:36:28 »
ผมนี้ไม่ชอบมากเลยร้านพวกนี้ ที่แบบไม่มีที่จอดแล้วให้คนจอดกันริมถนนขวางไปเรื่อย
กับพวกโรงงานที่ที่ทางเข้าแคบๆแล้วรถใหญ่ของตัวเองเข้าออกลำบาก ต้องตีวงไปเลนสวน แล้วถอยเข้า มีคนมาคอยกั้นถนน ทั้งๆที่ถ้านึกถึงคนอื่น จัดการพื้นที่ตัวเองดีๆ เอาหัวเข้าแล้วไปกลับรถข้างใน รถข้างนอกจะไม่ติดเลย...

ถ้ามีคนมากั้นแบบดีๆ มีมารยาทผมว่ายังดีนะครับ ผมเจอ รปภ. ยืนตรงก้มไหว้คนหยุดให้นี่ยอมครับ ที่เจอส่วนมากคือเลี้ยวแบบมั่วซั่ว ประจวบเหมาะกับรถที่ไม่เอะใจ บวกมอไซค์ที่ชอบยัดเข้ามา ความวุ่นวายจะยิ่งทวีคูณ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 09:47:10 »
ยืนยันคำเดิมครับ ตำรวจจราจร สามารถกวดขันได้

แต่อากาศมันร้อน นายไม่สั่งงาน ก็ไม่ทำหรอก นั่งสบายๆเย็นๆดีกว่า ได้เงินเดือนชิวๆ (จากภาษีประชาชน)

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 10:02:39 »
เคยเจอแถวหน้าโรงเรียนดังจอดซ้อน 2 เลนยาวเป็น 100 เมตรเลยครับ โทรไปแจ้งครับแจ้งจราจรกลาง แจ้งสถานีตำรวจณ ท้องที่นั้น ก็เหมือนเดิม

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 11:11:35 »
ผมเคยเจอรถจอดเส้นขาวแดง ใกล้ป้อมตำรวจ และตำรวจก็ยืนอยู่ใกล้ๆรถคันนั้น
ผมเปิดกระจกรถ ถามตำรวจว่า รถคันนี้จอดตรงนี้ได้เหรอ รถข้างหลังก็ติดยาวเลย ทำไมคุณถึงเพิกเฉย
ตำรวจเดินหนีเข้าป้อมไปเลยครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 11:13:11 »

แก้จริงแต่ไม่ตรงจุดครับ

อย่างร้านขายกัญชาตามถนน มาตั้งช่วงเวลาห้ามจอดผมส่งแจ้งว่าช่วงเวลา 4-5 โมง เค้าก็ส่งเทศกิจไปตอน 10โมงเช้าแล้วบอกไม่เจอ ผมก็ไม่ปิดเคสเค้าส่งไปอีกทีเวลา  2ทุ่มบอกว่าไม่ทำผิด เพราะห้ามจอดแค่ถึงทุ่มนึง กฎแค่ตักเตือนขอความร่วมมือ ขับผ่านทุกวันนี้ยึดฟุตบาท กับเลนซ้ายสุดทำเป็นกระท่อมคาเฟ่ แซวสาวอันตรายสุดๆครับ

หรืออีกเคส เอารถมาจอดริมถนนยาวเลยแล้วบล็อคเป็นที่ตัวเองทั้งเส้น ถนนเลนสวนตรง หลัง รพ. อินทรารัตน์ ส่งบอก จนท.​ตอบมาว่ากวดขัน พูดคุยกับชาวบ้านแล้ว จบ แต่รถจอดเหมือนเดิม แว่วๆจากคนแถวนั้นเองบอกว่า เป็นรถพนง รง. เค้าจ่ายส่วยหมดแล้วจอดได้ แถมห้ามคนอื่นจอด ใครมาจอดแปะซื้อของโดนไล่ (จริงไม่จริงไม่รู้เพราะมาจากชาวบ้านเสียประโยชน์จากการจอดขายของ)

ถ้า กม. ไม่เข้ม บอกเลยครับต้องรับให้ได้ถ้าจะอยู่ในประเทศไทย การศึกษาพื้นฐานประเทศเราไม่ดี กม.​ไม่บังคับใช้จริง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 12:14:18 »
คุยไปคุยมา ยังไงก็หลีกเลี่ยงที่จะลามไปยังกรุ๊ปต้องห้ามไม่ได้ครับ
เคยตรงแยกท่าพระ MRT ท่าพระ  หน้าร้านต้มเลือดหมู    มีคนจอดริมถนนเลย   แล้วแม่งตรงกับยูเทิร์น  รถที่เลี้ยวมาจาก เพชรเกษม วงเวียนใหญ่ เดอะมอลท่าพระก็ติดจะตายละ    คนขับรถบีบแตรไล่กันระงม     

ผมกินอยู่ในร้านพอดี  เดินมากินจากคอนโด      กินเสร็จผมลุก จ่ายตังระหว่างรอตังทอน  โทรหา เบอร์ สน. ท่าพระ แจ้งเลย  "มีคนจอดรถ ตรง แถว MRT รถขวางทางจราจรชิบหาย   ช่วยขับมอดูหน่อยเถอะพี่ ไม่ไหวแล้ว    "  มีคนในร้านน่าจะกินอยู่  หันมอง เหมือนรีบกิน รีบลุก  ละก็เชิงโวยๆ ใหญ่โต ทำหน้าไม่พอใจผม  จะไปขยับรถ  ไม่ทัน  จราจร มาพอดีเขียนใบสั่ง  สมน้ำหน้า  ตรงนั้นมี ป้อมจราจร พอดี  มาไวมากก      สะใจชิบบ
ตกใจมากกว่าที่โทรแล้วมาทำหน้าที่…

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 12:42:38 »
คุยไปคุยมา ยังไงก็หลีกเลี่ยงที่จะลามไปยังกรุ๊ปต้องห้ามไม่ได้ครับ

ตกใจมากกว่าที่โทรแล้วมาทำหน้าที่…

แปลกใจอีกอย่างนึงคือ ป้อมอยู่ใกล้ๆ  ทำไมไม่มาดูตั้งแต่แรก 

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 16:28:33 »

แปลกใจอีกอย่างนึงคือ ป้อมอยู่ใกล้ๆ  ทำไมไม่มาดูตั้งแต่แรก

ไม่แปลก ระแวกนั้น ใกล้ๆสน. แถวถนนเจริญXXX มีรถซากจอดทิ้งเป็นแนวยาว ผิวการจราจรหายไปเลย 1 เลน จอดทิ้งนานมากจนเห็นถนนแถวนั้นลาดยางเป็นชั้นๆ แต่ตรงรถจอดทิ้งยังเป็นถนนเก่าอยู่เลย ไม่รู้ว่าทำไมถึงมาจอดแบบนั้นได้
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 17:11:14 »
อยากให้ 10 ล้อขับรูดมันให้หมดทั้งแถบเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2023, 17:58:16 »
อยากให้ 10 ล้อขับรูดมันให้หมดทั้งแถบเลย

นั่นสิ บางจุดอยู่ใกล้ตำรวจด้วยนะ ตำรวจไม่ทำอะไรเลย สุดท้ายก็มีศาลเตี้ย :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2023, 08:46:57 »
บอกเลยว่าวิธีที่เร็วสุดและได้ผลสุดคือโทรเข้าเบอร์สน.ที่รับผิดชอบโดยตรงครับ เพราะผู้มีอำนาจจัดการคือตำรวจจราจร

ส่วนแจ้งแล้วจะมาจับมั้ยนั่นก็อีกเรื่อง แต่ถ้าโทรเข้าเบอร์สน.ที่รับผิดชอบโดยตรงแล้วยังไม่มา แจ้งTraffy Fondueหรือแจ้งอะไรอย่างอื่นไปก็ไม่มาหรอกครับ

เพราะเค้าทำได้แค่ประสานงานให้ตำรวจจราจรมาจัดการแค่นั้น

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2023, 09:10:30 »

ชื่นชมความมีจิตสาธารณะ ช่วยแจ้งตำรวจมาดำเนินการกับสิ่งที่สร้างปัญหาให้สังคม หากเป็นผมก็จะทำแบบนี้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2023, 14:11:09 »

ผมนึกถึงเหตุการณ์ที่ถนนสุขุมวิทเลยครับ

เป็นไปได้ควรออก กม. แบบเด็ดขาด ไม่ให้ รถ 10 ล้อ วิ่งผ่านเข้าตัวเมือง (เช่น ทั้งเขตกรุงเทพมหานคร อำเภอเมืองในแต่ละจังหวัด) แก้ปัญหารถติดในตัวเมืองทั้งจังหวัดได้ในระยะหนึ่ง
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT