ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นกระดูกสันหลังทับเส้น ภายนอกปกติทุกอย่าง ควรจอดที่คนพิการมั้ยครับ  (อ่าน 2848 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ผมเพิ่งเป็นกระดูกทับเส้นเมื่อช่วงกลางปี เดินได้ปกติถ้าเดินแค่ระยะใกล้ๆ แต่จะมีปัญหาตอนขึ้นลงรถ ต้องเปิดประตูกว้างๆ ต้องกระดึบๆ โหนตัวเข้าออกจากรถ ไม่งั้นจะปวด แต่พอลุกได้แล้วก็เหมือนคนปกติ จะไปออกอาการอีกทีตอนเดินหรือยืนนานๆ
ตอนนี้ก็จอดที่คนปกติอยู่ แต่บางครั้งเจอที่แคบๆก็ไม่สะดวกเท่าไหร่ ถ้าผมจอดที่คนพิการในบางวันที่หลังไม่ค่อยดี จะน่าเกลียดมั้ยครับ เดี๋ยวคนเห็นไอ้นี่มันเดินปกติ ถ่ายรูปมาลงดังเลยทีนี้😅
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2023, 13:35:23 โดย K_D »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
แน่นอนครับ คนอื่นเค้าไม่รู้กับคุณด้วย เห็นเดินมาปกติ โดนแน่นอนครับ

ออฟไลน์ axister

เอาใบพิการแปะไว้ที่ที่กระจกให้เห็นชัดครับ ผมไม่แน่ใจในไทยมีลงทะเบียนมั้ย แต่ที่อังกฤษมันต้องมี blue badge ติดที่รถถึงจะจอดได้

ถ้าเรามั่นใจว่ามีปัญหาจริงๆแต่ไม่แสดงออก physical กม. ไทยไม่มีให้ลงทะเบียน ก็เอาแปะกระจกไว้เลยครับ คนเดินมาก็จะเห็นว่าพิการ

แต่ถ้ายังไม่มีส่วนตัวผมก็ว่ายังไม่ควร ไม่งั้นคนก็จะอ้างได้หมด ทุกวันนี้ที่จอดรถพิการเป็นของ VIP ผู้สูงวัย และรถเข็น เป็นหลัก

vip คงไม่ต้องพูดถึง paseo กาญจนา นิมีทุกวันป้าๆมาจอดกลางถนน ชี้หน้าด่ายามจนได้จอด disable จนเค้าต้องกั้นเป็นที่จอด vip ให้แบบพิเศษเพิ่ม 2 ช่อง
สูงวัย อันนี้ก็ยากอีก แต่ก็เข้าใจ บางคนเดินได้ปกติแต่หัวขาว หน้าเหี่ยว ก็จอด แต่กรณีคนใช้รถเข็นหรือไม้เท้าอันนี้ก็เห็นใจจอดก็ไม่ติด
รถเข็น อันนี้จริงๆก็ควรใช้ได้แน่นอน แต่ก็แบ่งอีก บางคนเข็นหมา เข็นแตงโม จอดก็เยอะครับ พอโดน รปภห้ามก็ย้อนกลับไป vip ชี้หน้าด่าบอกหมาก็ลูกนะคะ อันนี้ก็เจอหลายรอบหลายห้างฯ ละครับ

ฉะนั้นเซฟๆ ถ้าภายนอกเราดูปกติ หาเอกสารยืนยัน ดีสุด อย่างน้อย ถ้า รปภ มาห้าม เรามีแสดง รปภ รับทราบเวลามี issue ไม่มีใครเดือดร้อนครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
1. ต้องมีบัตรคนพิการ
2. ต้องสติ๊กเกอร์ฟ้าแปะ

แต่ถ้ามันลำบากจริงๆ เอาใบรับรองแพทย์วางไว้ที่คอนโซลหน้ารถก็ได้มั้ง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
หาไม้เท้าสักอัน ช่วยพยุงเดินครับ เผื่อต้องเดินไปไกลๆ ด้วย

ออฟไลน์ PaPaMan

คือ...

เป็นคนป่วย
แต่ไม่เข้าข่ายนิยามเป็นผู้พิการครับ

ออฟไลน์ Auto

คนพิการตามรูปในช่องจอด   คือต้องนั่งรถเข็นนะครับ   ถ้าไม่ได้นั่งรถเข็นหรือใช้ไม้เท้าค้ำยันคนอื่นเขาไม่รู้กับคุณด้วยจะพาลโดนด่าเอา

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะจอดรถในช่องนั้น

แล้วรถที่จอด แปะป้ายรถคนพิการ ให้เห็นชัดเจน
ในมุมมองผม ก็ไม่ได้ว่าอะไรแล้วครับ

ต่อให้คนปกติ มาขับรถออกไป
ในความคิดผม เขาคง ขับรถออกไป เพื่อไปรับคนพิการ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
หาใบรับรอง วางไว้หน้ารถ

มีไม้ท้าวพยุงหน่อย  แค่นี้ก็ได้แล้วครับ 

ถ้าโดนถ่ายรูป เราสามารถอธิบายได้ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ PREM

จริงๆ ประเทศไทยน่าจะออกป้าย handicapped แขวนกระจกมองหลังในรถแบบเมืองนอกไปเลย ไม่ต้องมาเถียงกัน
ญาติผมที่อเมริกาผ่าตัดเปลี่ยนสะโพก ช่วงแรกๆก็ได้ป้ายแขวน จอด handicapped ได้แม้จะเดินได้ แต่ป้ายก็มี expire พอๆกับช่วงที่หายดีเดินได้ปกติ

แต่เมืองไทยคงใช้ยาก เพราะติดฟิล์มกันมืดมากๆ มองกระจกเข้าไปไม่เห็นป้ายแน่ๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เอาจริงๆในไทยไม่ได้ซีเรียสอะไรมากครับ ไม่พิการจอดก็ไม่ได้โดนปรับ คนส่วนใหญ่ที่คอยจับผิดก็ไมไ่ด้เข้ามาถามหรือเชคกันซึ่งๆหน้าหรอกครับ แต่ต้องกังวลเรื่องกระแสสังคม ในกรณีที่โดนถ่ายมาลงมากกว่า
ส่วนตัวเคสนี้แนะนำพกไม้เท้าครับ อาจช่วยให้คนอื่นเข้าใจได้

ออฟไลน์ muza

พ่อผม70 ผ่าหลัง ผ่าขาขวา(งอไม่ได้)
ใส่ไทเทเนียมทั้งคู่
ยังไม่กล้าจอดเลย กลัวคนด่า
ดูผ่านๆตาก็คน50กว่า

ยุคนี้ คนเราจะด่ามันพร้อมบวกเสมอ
แล้วมันเรียกพวก มารุมด่าเยอะด้วย ในออนไลน์
เพราะ ความจริงกระจ่างก็หายหัวไปไหนหมดไม่รู้

ออฟไลน์ voyager

ลำบากขนาดนี้เป็นผมไม่แคร์ใครหรอกครับ
ใครโพสต์ให้เสียชื่อ ผมฟ้องเรียกเงินเลยครับ ถ้าป่วยจริงมีหมอรับรอง

ออฟไลน์ seeker

ลำบากขนาดนี้เป็นผมไม่แคร์ใครหรอกครับ
ใครโพสต์ให้เสียชื่อ ผมฟ้องเรียกเงินเลยครับ ถ้าป่วยจริงมีหมอรับรอง
อาการป่วย กับพิการไม่เหมือนกันนะครับ

พี่ชายผ่าหลังมา ขาชาเป็น 10 ก็ยังไม่จอดที่คนพิการ
เหมือนลองติดต่อสำนักงานเขตหรือโรงพยาบาลที่รักษาออกบัตรคนพิการได้ครับ

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งเป็นกระดูกทับเส้นเมื่อช่วงกลางปี เดินได้ปกติถ้าเดินแค่ระยะใกล้ๆ แต่จะมีปัญหาตอนขึ้นลงรถ ต้องเปิดประตูกว้างๆ ต้องกระดึบๆ โหนตัวเข้าออกจากรถ ไม่งั้นจะปวด แต่พอลุกได้แล้วก็เหมือนคนปกติ จะไปออกอาการอีกทีตอนเดินหรือยืนนานๆ
ตอนนี้ก็จอดที่คนปกติอยู่ แต่บางครั้งเจอที่แคบๆก็ไม่สะดวกเท่าไหร่ ถ้าผมจอดที่คนพิการในบางวันที่หลังไม่ค่อยดี จะน่าเกลียดมั้ยครับ เดี๋ยวคนเห็นไอ้นี่มันเดินปกติ ถ่ายรูปมาลงดังเลยทีนี้😅
ชอบตรงที่แม้มีอาการป่วยจากกระดูกทับเส้น แต่ใจไม่ได้ป่วยกลับเข้มแข็งไม่ใช้ที่จอดรถคนพิการ  ผมคิดว่าในโลกเรามีการตีความหมายสัญลักษณ์"พิการ"ตรงที่จอดรถได้หลากหลาย  มีทั้งที่หัวหมอ  กับมีทั้งที่ใช้เจตนารมณ์ที่ถูกต้องเหมาะสม  คนกลุ่มหลังจะมีความภาคภูมิใจในตนเองครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผม ผมว่าจอดได้นะ
ควรเอาบัตรครพิการแปะหน้ารถ หลังรถไว้เลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เตรียมเอกสารให้พร้อม มีไม้เท้าติดตัวไปด้วยครับ

ตอนผมตกตึกใช้ไม้แบบยันตรงรักแร้ ไม่มีป้ายฟ้า ลงมาจากรถก็ค้ำเดิน รู้เรื่องครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมว่าต้องไปดูคำว่า disable น่ะครับ ไม่งั้นถ้ายึดภาษาไทย ตีความกันวุ่นเลย เพราะบางครั้งการใช้ภาษา ก็ทำให้ความหมายที่แท้จริงของสัญลักษณ์​คลาดเคลื่อนไป

อย่างเคสครบ 32 หรือไม่ครบ จะเรียกคนพิการหมด แต่บางคนนิ้วก้อยหายไป 1 นิ้ว เขาสามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติ

และตัวอย่างคนป่วย บางครั้งที่ครบ 32 แต่ไม่สามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติ จะไม่เรียกคนพิการ

แต่คำว่า disable ถ้าเอาตรงๆก็คือ ไม่สามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติ

ออฟไลน์ jeeper

เอาจิตสำนึกว่าเลย ถ้าคิดว่าไม่ไหวต้องจอดใกล้ๆก็จอด ถ้าคิดว่าไหวไม่สบายใจก็อย่าไปจอด

ออฟไลน์ NoName__???

คนพิการหรือคนที่ใช้ลำบากกว่านี้ก็มี ถ้าเราเจ๊บป่วยชั่วคราว ตอนไปจอดไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าคนพิการมาจอดจริงๆแล้วเค้าไม่มีที่จอด มันจะรู้สึกไม่ดีนะ ที่บ้านเคยพาสว.นั่งรถเข็น ไปเจอพวกรถตู้ VIP family man มาจอดรับส่งลูกเล็กๆ(ที่เดินได้แล้ว) เราก็เซ็ง

ออฟไลน์ I-PULSE

คุณแค่ป่วยครับยังไม่พิการ เหลือไว้ให้คนพิการที่เขาจำเป็นจริงๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

อาการป่วย กับพิการไม่เหมือนกันนะครับ

พี่ชายผ่าหลังมา ขาชาเป็น 10 ก็ยังไม่จอดที่คนพิการ
เหมือนลองติดต่อสำนักงานเขตหรือโรงพยาบาลที่รักษาออกบัตรคนพิการได้ครับ

ไม่เกี่ยวเรื่องพิการไม่พิการครับ เอารูปคนอื่นไปลงแล้วมีข้อความเป็นเท็จหรือเจตนาทำให้เสียหาย ก็โดน 1 กระทงเรื่องเอาข้อความอันเป็นเท็จเข้าไปแล้ว

ถ้าเขาเสียหายในเชิงหน้าที่และการงาน จะฟ้องแพ่งก็ได้อีก

พี่ของคุณจะใช้ไม่ใช้ เรื่องของเขาครับ แต่ไม่ใช่หน้าที่ของใครทั้งนั้นที่จะไปถ่ายคลิปอัดชาวบ้านเขาเรื่องจอดรถผู้พิการ

ปล. มิน่าทำไมเพจโหลกแดงมันดังในโซเชียลได้ คนไทยเป็นแบบนี้ซะหมด

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
เอาตรงๆ ไม่น่าจะนับว่าพิการครับ เป็นแค่โรคเฉยๆ รักษาหายได้

ผมเคยเป็นนะ เข้าใจ ขึ้นลงรถหรือจะเปลี่ยนท่านี่คือ 5 นาที อย่างน้อย วันนั้นขับรถไป รพ เอง กลับเองได้ มีกระตุ้นไฟฟ้า กินยา ฉีดยา ไม่หายขาดครับ ไปจัดกระดูก ไม่ก็ หมอแพทย์ไทย (ไม่ใช่หมอนวดนะ พวกวัดโพธิ์ ไม่นับ) เค้าจะจัดการเส้นเอ็น กระดูก ระบบโครงสร้าง ให้เข้าที่เดิมได้ และ ไม่ต้องกินยา รพ แก้ปัญหาปลายเหตุครับ หมอไทย เราเก่งๆ เยอะนะครับ เน้นพวกมีใบประกอบวิชาชีพ เพราะหมอแพทย์ไทย เค้าก็ต้องไปเรียน Anatomy นะครับ ผม L5 เมื่อ หลายปีก่อน ตอนนี้ หายสนิท

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

ถ้าร่างกายภายนอกไม่ปกติหรือผิดปกติ ย่อมถือว่า พิการ ควรจอดที่คนพิการ

แต่ถ้าเป็นกระดูกสันหลังทับเส้น อาการดังกล่าวย่อมสามารถหายขาดได้ ไม่ถือว่า พิการแต่อย่างใด

สรุป แม้เป็นโรคกระดูกสันหลังทับเส้น ภายนอกปกติทุกอย่างแบบนี้ ไม่ควรจอดที่คนพิการครับ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ siamskunk

อาการยังไม่หนักเท่าคนใส่เฝือกหรือทุพลภาพ จอดที่ปกติแล้วค่อยๆ ขึ้นลงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kumpol2511

ผมก็เป็น กระดูกคอแตก 2 ข้อ มีอาการอ่อนแรงช่วงยังต้องใช้ไม้เท้าเดินไม่ปกติแฟนผมก็จอดช่องพิเศษ ผมว่าพอเข้าใจนะ ช่วงนั้นเดินและขยับตัวไม่สดวกเลย มีอาการชาเยอะด้วยทั้งแขน ขา แต่ตอนนี้ดีขึ้นพอเดินเองได้ไม่ใช้ไม้เท้าก็ไม่กล้าจอดแล้วครับเพราะใครก็มองดูว่าปกติทั้งๆทื่ยังแค่เดินได้แบบควบคุมขาเดินตรงๆยังไม่ได้เลย กลัวไม่มีโอกาสแก้ตัวทั้งๆที่ยังต้องไปกายภาพทื่โรงพยาบาล มีหลักฐานทางการแพทย์ด้วย 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าเขาเน้น หรือ สำรอง สำหรับคนพิการ มากกว่า คนป่วย นะครับ (ผมไม่ได้ว่า เจ้าของโพสต์นะครับ แค่เปรียบเปรย)

เพราะถ้าจะว่ากันด้วยความป่วย หรือ โรคประจำตัว หลายคนก็มี แต่หลายคนเขาก็ดูปกติ เขาก็ไม่ไปจอดครับ

ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องจอดที่จอดสำรอง คนพิการ กลุ่มนี้ มีบัตรคนพิการ หรือ หนังสือรับรองทางการแพทย์ ผมว่าจอดได้นะครับ

ออฟไลน์ RERFz

ส่วนตัวเห็นว่าไม่ควร เพราะไม่ต้องใช้รถเข็น แล้วก็ไม่มีบัตรคนพิการด้วย

แต่คนไปหาฟองน้ำสี่เหลี่ยมก้อนๆมาติดขอบประตู (แบบรถเกาหลี) เผื่อกันเปิดประตูกว้างเกินไปฟาดรถคนอื่น

ออฟไลน์ SpiRious

ผมว่าแปะสติกเกอร์คนพิการกระจกหลัง ไม่มีใครกล้าว่าแล้วครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD