ผู้เขียน หัวข้อ: CX-3 ตรง Rear Bumper โดนมอไซชนท้ายเป็นขีดถลอกครับ  (อ่าน 1423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **
CX-3 ตรง Rear Bumper โดนมอไซชนท้ายเป็นขีดถลอกครับ

อยากรู้ว่าสามารถลบรอยได้ยังไงให้มันเนียนๆได้บ้างครับ

ตอนโดนชนหารอยไม่เจอ กลับบบ้านมาเป็นขีดชัดเลย :'(

บริเวณที่โดนคือล่างป้ายทะเบียนครับ

https://www.batfa.com/photo-newcar-cx3-rear.htm

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: CX-3 ตรง Rear Bumper โดนมอไซชนท้ายเป็นขีดถลอกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2023, 11:15:58 »
มันเป็นชิ้นพลาสติค ที่ไม่ได้ทำสี ดังนั้น แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ เอาไปพ่นสี มันก็โดดจากชิ้นอื่นอีก

ทั้งนี้ ลองเช็คราคาอะไหล่ก่อนครับ .. ปกติ ชิ้นพวกนี้ ถ้าเป็น CR-V นี่ ไม่ต้องคิดมาก เบิกศูนย์ได้เลย เต็มที่ พันต้นๆเท่านั้น ครับ แต่พอเป็นมาสด้า ต้องเช็คราคาก่อน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: CX-3 ตรง Rear Bumper โดนมอไซชนท้ายเป็นขีดถลอกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2023, 12:02:33 »
ถ้าตรงจุดพ่นสีก็ใช้ 3m scratch remover ขัดๆ ถูๆ ให้รอยจางลงได้
ถ้าตรงจุดสีดำด้าน ใช้น้ำยาฟื้นฟูพลาสติกทาให้มันดำๆ วิ้งๆ (อย่าใช้ยาขัดลบรอยตรงนี้เด็ดขาด มันจะเป็นปื้นขาวไปเลย)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2023, 13:01:29 »
เบิกใหม่ประมาณ​ 2000​ ครับ​

ทำสีเองก็ได้ครับ​  เอากระดาษทราย​ขัดละเอียด

ใช้สีพ่นพลาสติกดำพ่นทั้งชิ้นเอา
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2023, 21:17:24 »
เป็นพลาสติก ลบไม่ออกครับ ถ้าเป็นรอยเยอะ เปลี่ยนใหม่ ราคาไม่เท่าไหร่ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2023, 09:24:53 »
ลองใช้น้ำยาทายางดำ หรือน้ำยาทาพลาสติก สีพลาสติกจะเข้มขึ้นจะช่วยทำให้มองไม่ค่อยเห็นรอยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 02:58:43 »
ชิ้นที่เป็นพลาสติกซ่อมสีไม่ได้ครับ Cayenne Coupeน้องสาวผมเคยโดนปิคอัพสะกิดที่กันชนท้ายเหมือนกัน โชคดีที่ฟิล์มขาดอย่างเดียว AASบอกว่าซ่อมสีไม่ได้ ต้องเบิกใหม่สถานเดียว ชิ้นนึงเกือบแสนบาท
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 17:37:49 »
ถ้าไม่ได้ซีเรียสมาก เอาน้ำยาพวก เช็ดขอบยางพลาสติก หรือน้ำยาทายางรถยนต์(เพิ่มความดำเงา) มาเช็ดๆ ดูก่อนครับ น่าจะดีขึ้น

หรือถ้าไม่ซีเรียสมาก ก็ปล่อยไป คิดซะว่า เดี๋ยวก็เป็นรอยอีก

ถ้าซีเรียส ก็ แจ้งประกัน เครมชิ้นนั้นไปเลย