ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 16 ธีนวาคม 2023  (อ่าน 1667 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ Partarajarin

สงสัยครับว่าแค่เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องกับเกียร์อาการสั่นหายไปเยอะเหมือนรถคนละคันได้เลยเหรอครับ
รถ Pajero sport v6 2012 ครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
พี่สาวที่ทำงานเป็นผู้หญิงโสด อายุ45 จะทำงานไม่เกิน 7 ปีแล้วเกษียณ
มีความคิดจะเปลียนรถเนื่องจากรถปัจจุบันมีอายุเยอะ ถ้าได้รถปีใหม่กว่าแล้วผ่อนหมดก่อนเกษียณก็จะใช้ยาวเลย
โดยตอนนี้ใช้ jazz GE ปี 2010 เลขไมล์ประมาณ 150,000 เมื่อช่วงกลางปีก็มีซ่อมบ้าง หัวฉีดตัน ซ่อมแล้วก็วิ่งปกติ เล็งจะซื้อ ertiga ปี 2020 มือสอง ไมล์น้อย (หาตามเต๊นรถ) ซึ่งพี่พอใจกับราคามือสอง และจะได้รถปีที่ใหม่กว่ารถปัจจุบันมาก
ปัจจุบัน ขับไปทำงาน วันละ 10 กิโลเมตร ไปสระบุรี-ขอนแก่นบ้าง เฉลี่ย 2 เดือน 1 ครั้ง ไปสระบุรี-กรุงเทพ เดือนละครั้ง
ถ้าเป็นพี่จิมมี่ พีบาส พี่เมธี วรรณ จะเปลี่ยนรถมั้ยครับ
หรือถ้าไม่่เปลี่ยน จะเปลี่ยนรถเมื่อไหร่ ยี่ห้ออะไร

(พี่สาวเค้าจะไม่รู้เรื่องรถมากนัก คือซื้อมาขับและบำรุงรักษาเข้าศูนย์อย่างเดียว แต่จากที่ฟังยังแอบกังวลเรื่องกินน้ำมันของเกียร์ 4 จังหวะของ ertigaบ้าง)

ออฟไลน์ nipon_in

• Jr. Member
  • **
รบกวนหน่อยครับ DUNLOP TOURING R1
เบอร์ 185/60 R15 ใส่กับ nissan march
ราคา 7,500บาท ราคานี้พร้อมติดตั้ง ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ล้อ เปลี่ยนจุ๊บลม เป็นยางต้นปี 2023
คิดว่าเป็นยังงั้นบ้างครับ ผมเห็นราคา ไม่แรงเลยคิดจะเปลี่ยน ปกติใช้งานต่างจังหวัด วิ่งไม่เกิน110 KM
ขับไปกลับที่ทำงานวันละ 60-70 ก.ม. มีขับทางไกลเที่ยวเหนือ ปีละ2ครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2023, 13:57:09 โดย nipon_in »

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

ผมขออนุญาตถามเกี่ยวกับประเด็นดังต่อไปนี้

1) Honda e:N1 มาประกอบในไทยแล้ว พี่ๆคิดอย่างไรบ้างครับ จะเริ่มเปิดราคาและส่งมอบในไตรมาสใด ในปี 2024
และ
2) Tesla มีโอกาสประกอบรถยนต์ในไทยหรือไม่

ปล.ผมไปงาน Motor Expo ช่วงวันที่ 4 ธันวาคมที่ผ่านมา บูธรถญี่ปุ่น ยุโรป ก็ยังมีคนมาดู แต่บูธรถจีนแทบกระอักเลือด โดยเฉพาะบูธ BYD/GWM/Changan Deepal และ GAC AION

ภายในรถจีนที่ผมไปนั่ง ประทับใจสุดๆละ แถมดีไซน์ล้ำกว่ารถยุโรป โดยเฉพาะ ภายใน NETA GT และ AION Hyper GT (พวงมาลัยซ้าย…..)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2023, 14:06:24 โดย SommerMitsuoka »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน

วันนี้ขออนุญาตถามเรื่อง PHEV ว่าถ้าสมมติว้าขับแบบเติมน้ำมันอย่างเดียว โดยไม่เสียบปลั๊กชาร์จไฟ รถมันจะมีผลเสียอะไรไหมครับ หรือรถมันจะทำงานเป็นเหมือนรถ Hybrid แทนครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
city รุ่นพี่จิมมี่ ตอนนี้น้ำมันเครื่องซึมระหว่างท้ายเครื่องกับเกียร์อยู่ ถ้ายังไม่ซ่อมเลยจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ รถไม่ค่อยได้วิ่ง เช็คน้ำมันเครื่องแล้วยังไม่ขาดหรือใกล้ขาดเลย ว่าจะไว้หลังปีใหม่ค่อยซ่อม (ขอไปรับทรัพย์ปีใหม่ก่อน555) พอทราบราคาซ่อมมั้ยครับประมาณเท่าไหร่ และถ้ามีเหตุให้ต้องวิ่งไกลก็อาศัยเช็คน้ำมันเครื่องเอาได้มั้ยครับ น้องจะยังไปไหวมั้ย รถปี 2013 วิ่งมา 18x,xxx กม.ครับ

ออฟไลน์ Fukurou

• Newbie
  • *
สอบถามครับ รถ crv g3 มีรายการถึงระยะเวลาพังที่ศูนย์เช็คได้ต้องเปลี่ยนครับ
1. หัวเพลาขับตัวนอก
2.ลูกหมากแร็ค+ก้านยึดแกนพวงมาลัย
ถ้าต้องเลือกเปลี่ยนตัวไหนก่อน ควรเปลี่ยนตัวไหนก่อนดีครับ ราคาที่ศูนย์ตีมา ชุดละหมื่นต้นๆทั้ง2รายการครับ ตอนนี้รถปกติจะมีอาการแค่เสียงก็อกแก็กตอนความเร็วต่ำเวลากระแทกลูกระนาดครับ

ปล.อยู่ต่างจังหวัดหาอู่ฮอนด้าที่ไว้ใจไม่ได้ ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
รถไฟฟ้า มิตซูบิชิ จะมาปีไหนครับ ได้ยินว่าเฟสแรกจะทำแบตไฮบริดก่อนนี่ครับ ที่แหลมฉบัง

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ขอเกริ่นก่อนว่า ช่วงกลางปีผมกำลังจะมีลูกคนที่2(ภรรยาตั้งครรภ์) จึงดูรถครอบครัวที่ใช้เดินทางกับคนในบ้าน(รวมพี่เลี้ยงลูก) 6 คน   ตอนนั้นสนใจkia carnival กำลังตัดสินใจจะจอง  ต่อมาภรรยาเสียลูก ผมจึงเลื่อนซื้อรถออกไปเป็นช่วงกลาง-ปลายปีหน้า(2567)     งบ 2 ล้าน+-นิดหน่อย  ใช้รับส่งลูกไปโรงเรียนในเมือง /เดินทางต่างจังหวัด 2-3 ครั้ง/เดือน

จะขอสอบถามพี่ๆครับ
1.   ผมทราบว่า kia carnival กำลังจะminor change พี่ๆพอมีข้อมูลไหมครับว่า รถจะเข้าไทยช่วงไหน / powertrainเป็นอะไร  / คันจริงเป็นตามภาพที่เห็นก่อนหน้านี้ไหมครับ
2.   ช่วงหลังพี่จิมมี่พูดถึง innova zenix บ่อย  รุ่นนี้การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ  ถ้านั่งเต็ม 6 คน ที่เก็บสัมภาระท้ายเหลือเยอะไหมครับ
3.   ถ้าซื้อ ณ เวลานั้น พี่ๆมีรถรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ (รวมทั้งรุ่นที่จะเปิดตัว)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2023, 14:57:49 โดย Prince36 »

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
รบกวนปรึกษาความคิดเห็นคุณจิมมี่และทีมงานครับ สนใจจะซื้อรถไฟฟ้า เล็งไว้ 2 แบรนด์ต่าง segment กัน คือ 1. Deepal s07 2. Tesla model 3 rwd ใช้ยาวเกิน 5 ปี ควรจะเลือกรุ่นไหนดีครับ ที่เลือก 2 รุ่นนี้เพราะชอบดีไซน์ทั้งคู่ ใช้ใน กทม เป็นหลักครับ ออก ตจว ยังคงเลือกใช้รถคันเดิมเป็น แคมรี่ ไฮบริด โฉมปัจจุบันครับ ขอบคุณครับ

Primacy suv กับ Primacy suv plus ต่างกันไหมครับ

กำลังหายางใส่รถกระบะให้เพื่อน Vigo 3.0 265/70/16

เจอPrimacy suv+ ตกปี เหลือเส้นละ3800 จาก 5500

ใช้งานในเมืองเป็นหลัก วิ่งไม่เกิน120 อาจมี140บ้างนานๆที

หรือในราคานี้ มียางตัวไหนที่น่าสนใจบ้างครับ งบ10000-15000บาท

ออฟไลน์ วัลลภ

• Newbie
  • *
รบกวนทีมงานแนะนำรถกระบะ 4 ประตู ให้ซักคัน ใช้เดินทางไกล กรุงเทพ-เชียงใหม่ เน้นนั่งสบาย ถึงที่หมายไม่ปวดเมื่อย ซ่อมบำรุงรักษาง่าย ตอนนี้ใช้ altis อยู่ครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
- (การตลาด) บอน โจวี่ ใน CM มิตสึบิชิ แลนเซอร์ ซีเดีย เป็นงบ มิตซู อาเซียน หรือ มิตซู เอเชีย ครับ?
- ประเด็นหลัก ผมเป็นสมาธิสั้น ADHD เมื่อกลางสัปดาห์คุยกับแม่เรื่องจะมีรถของตัวเอง (จริงๆคือแบ่งกับอาขับ) แม่ยกตัวอย่างเรื่องที่น้องชายเอาอัลติส หน้าหมู ไปชนรถเข็นกล้วยทอด เพื่อชี้ว่า ขนาดคนมีสติสมาธิครบถ้วนยังรถชน ผมจะคุยกับแม่ยังไงว่าในอนาคตผมต้องมีรถขับครับ อย่างน้อยไปกทม.ในจุดที่ BTS/MRT มันไม่ลงก้อยังดีครับ (แท็กซี่มันแพงชิหัย)

ออฟไลน์ Souppy Doo

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน Headlightmag

ขอรบกวนสอบถามว่ามีแนะนำอู่ทำช่วงล่างรถ subaru xv ปี 2017 แถวบางแค่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามสั้นๆครับ
ปัจจุบันใช้ Camry 2.5 Hybrid 2021 อยู่ครับ
หากต้องการรถที่นุ่มนวลเหมือน Camry และประหยัดน้ำมันพอๆกันกับ Camry คันนี้
แต่อยากให้มีขนาดตัวรถเล็กลงมาสักหน่อย เพราะอยากได้รถที่คล่องกว่าเก่า ใช้รถในเมืองเป็นหลักครับ
งบประมาณไม่เกิน 1.8 ล้านบาท ได้ทั้ง sedan และ suv ครับ มีคันไหนพอเข้าข่ายบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ปัจจุบันครอบครัวที่บ้านใช้ x3 20d m sport/ cls 300d edition 1 / i4 m50 เป็นรถ daily use วิ่งไปกลับ ฝั่งธนฯ-ปทุมวัน วันละไม่เกิน 50 โล เจอทั้งรถติด และมอไซฯขี้แซะ คำถามคือเราควรซื้อรถญี่ปุ่น เกาหลีคันเล็กๆ หรือรถไฟฟ้าถูกๆ ใช้ในเมืองแทน และเก็บรถใหญ่ไว้ขับเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ หรือเวลาออกต่างจังหวัดเท่านั้นไหมครับ ผมไม่มีปัญหาเรื่องที่จอดหรืองบประมาณ และไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถเพื่อหน้าที่การงานหรือหน้าตาทางสังคมครับ

ที่ถามเพราะเห็นหลายๆท่านที่รู้จัก มีรถแพงๆแต่ไม่ค่อยเอามาใช้กัน กลับไปใช้พวก city jazz sienta แทน แต่ผมกลับคิดว่ารถที่ใช้งานทุกวัน วันละนิดๆหน่อยๆ จะมีอายุการใช้งานยาวนานและสภาพดีกว่ารถที่ใช้แค่อาทิตย์ละวัน หรือผมคิดผิดครับ และถ้ากลัวเรื่องเลขไมล์สูง ราคาขายต่อที่ลดลงจะเยอะกว่าราคารถคันเล็กๆที่ซื้ออีกคันเลยหรอครับ

ออฟไลน์ red898

สอบถามเกี่ยวกับการเคลือบแก้ว/เซรามิก/กราฟีน ครับ
คือว่ามีนัดเอารถไปเคลือบสิ้นปีนี้ครับ แต่ดันเจอโฆษณาการซ่อมสีเฉพาะจุดจากศูนย์บริการเลยสนใจจะเคลมรอยเฉี่ยวกันชนหน้า
พอไปทำเรื่องเคลม ทางศูนย์แจ้งว่าต้องเว้นระยะอย่างน้อย1เดือนถึงจะเคลือบได้ อยากทราบว่าเท็จจริงแค่ไหนครับ

อีกเรื่อง อันนี้เชิงบ่นเกี่่ยวกับการจราจรบ้านเราครับ ^^" สังเกตมาตลอดว่าเลนที่รถเกิดอุบัติเหตุมักจะไปได้เร็วกว่าเลนปกติเสมอเลยครับ
คืออัตราการแทรกของเลนอุบัติเหตุต่อเลนหลัก มักจะ 2 : 1 หรือมากกว่าเสมอ ไม่ทราบว่าประเทศอื่นๆเค้าเป็นแบบบ้านเรากันไหมครับ

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องกรองอากาศ พี่ๆ คิดว่าเราควรเปลี่ยนทุกๆกี่หมื่นโลครับ เห็นในคุ่มือของฮอนด้าให้เปลรายสทุกๆ 30000โล แต่เราควรเปลี่ยนเร็วกว่านั้นรึป่าวครับ หรือริเปลี่ยนตามคู่มือ
แล้วพวกกรองผ้าที่ถอดมาล้างได้ ใช้งานได้ถึง แสนโล พวกนี้น่าใช้ไหมครับ มียี่ห้อไหนที่โอเคบ้างครั

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ  มาอัพเดทล่าสุดไปเปลี่ยนแบตมาแล้วครับ เป็น ของ puma EFB ที่รองรับ auto start stop ราคา4,100บาท ซึ่งราคาค่อนข้างแรง เมื่อเทียบกับแบตทั่วไป ก็เลยแชร์ลงกลุ่มรถ triton ครับ

ตัดเข้าเรื่องเลยครับ ขอมาบ่นหน่อย
เรื่องมันมีอยู่ว่า โพสที่ผมแชร์เรื่องเปลี่ยนแบตรถผมในกลุ่ม triton โดน io ฝั่ง EV จีนมาแซะถึงในกลุ่ม triton บอก เนี่ย ใช้รถMG EV ไม่เห็นต้องดูแลเลย อย่างโน้นอย่างนี้ ฯลฯ อย่างกะโดนโปรแกรมมาให้บุกมา เมื่อเห็น keyword คำว่า “แบต” เลยบอกให้แอดมินกลุ่มไล่ออกจากกลุ่มไป

ไม่วายโดนเพื่อนๆทั้งในชีวิตจริงและในเฟส (ที่ไปซื้อ EVจีน) แซวอีก บอก เนี่ย เปลี่ยนมาใช้รถ EV ได้แล้ว ประหยัดอย่างโง้นงี้ ค่าบำรุงรักษาก็ถูก แล้วก็อวดค่าชาร์จ
  เลยแบบ เฮ้ย ทำไมคนมาใช้ รถ EV จีน พฤติกรรมมันเปลี่ยนไปหมด ทั้งๆที่ก่อนหน้า ก็ยังใช้รถ น้ำมันเจ้าตลาดอยู่เลย  เลยถามพี่ๆว่า  เพราะอะไร ทำไม เวลาคนมาใช้ EV (จีน) ถึงนิสัย/พฤติกรรมเปลี่ยนครับ

ปล. ให้ emoji บอกอารมณ์เวลาผมโดน “🤬🤬🤬🤬”

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2023, 14:42:23 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับ

เราจะได้เห็นรถเล็กที่เป็น Plug-in Hybrid ระยะทางวิ่งไฟฟ้า 70-100กิโลเมตรต่อการชาร์จ ในราคาไม่เกินล้านออกมาในช่วง 3-4 ปีนี้ไหมครับ
ประมาณว่าโดยส่วนใหญ่จะขับไปกลับที่ทำงาน หรือรับส่งลูกไปโรงเรียน ชาร์จไฟบ้านได้โดยสะดวก ไม่ต้องการชาร์ DC นอกบ้าน
แต่หากอยากขับทางไกลก็เติมน้ำมันเอา

อาจจะดูบ้าบอไปหน่อยต้องขออภัยล่วงหน้าครับ

เช่น ถ้าเป็น Nissan Kicks แต่มีแบตใหญ่ขึ้นและชาร์จไฟบ้าน AC ได้
หรือเป็น BYD Dolphin ที่ลดขนาดแบตลงครึ่งนึง (หรือลดเหลือ 1 ใน 3) แต่ยัดเครื่อง 1.0 - 1.2 ลิตรที่สุดประหยัดน้ำมันเพื่อชาร์จไฟขยายระยะทางอย่างเดียว

ส่วนตัวมองว่าถ้าราคาไม่เกินล้าน ได้รถขนาด B-Segment Sedan, Hatchback หรือ SUV/CrossOver นั่ง 4 คนสบายๆ สำหรับผมน่าสนใจครับ
 :) :) :) :)

ปล. เรื่อง Terra ผมไม่คิดว่าข่าวที่ทีมงานได้มาจะผิดนะครับ แต่น่าจะเป็นการแก้แกมของทาง Nissan หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2023, 14:47:46 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ FAT BOY

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมสนใจอยากจะเพิ่มสมาชิกเข้ามาในบ้าน 1 คัน ลังเลระหว่าง Toyota Corolla Cross 1.8 เบนซิน กับ Civic 1.5 Turbo ลักษณะการใช้งานขับไปทำงานคนเดียว เสาร์-อาทิตย์มีออกต่างจังหวัด มีคนสูงอายุนั่งสองคน  ใช้งานเกิน 10 ปี ทั้งสองคันนี้สามารถใช้งานตอบโจทย์ดังกล่าวไหมครับ

Corolla Cross ถ้าผมรอ MC รุ่นเบนซินจะถูกตัดออกไหมครับ หรือ ปีหน้า Civic จะได้ MC ไหมครับ

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
สอบถามรถตู้ครอบครัว toyota voxy กับ nissan serena ปีหน้าจะเข้ามาไหมครับ

สอบถามพี่บาส ครับ อัลติส หน้าเเบน ปี 2010 ตอนนี้ใช้ primacy 4 ใส่มา 2ปีกว่า วิ่งไป สองหมื่นกว่าโล
ถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้วรึยังครับ ถ้าต้องเปลี่ยน มีแนะนำยี่ห้ออื่นที่นุ่มเงียบพอกับมิชลิน มั้ยครับ
195/65 r15

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ IceT

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน ผมมีรถ volvo s40 l อยู่ไมล์ใกล้ 4แสน กม. ถ้าผมอยากทำรถเพื่อเก็บงานเบาะและแผงบุต่างๆพี่ๆมีแนะนำไหมครับ และ สีชิ้นงานภายนอกของรถครับ ขอบคุณครับ
ปล.งบไม่หวงครับเพราะเป็นรถคันแรกผมอยากเก็บไว้ แล้วคุณพ่อก็ชอบท่านไม่อยากให้ขาย

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
สนใจ All NEW Mitsubishi TRITON Single Cab 2.4 PRO 6AT 4×4 เอามาเข้าสวนไต่ทางหินขึ้นภูเขา มีบรรทุกไม่เกิน2ตันครับ ไหวไหมครับหรือไปตัวเกียร์ธรรมดาดี