ผู้เขียน หัวข้อ: เช่ารถ vs ซื้อ  (อ่าน 2180 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
เช่ารถ vs ซื้อ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 11:34:29 »
ที่บ้านมีธุรกิจขนาดเล็กตัวนึง(ที่ไม่ได้หุ้นกับใคร) มีรายได้ปีละ 5ล้าน กำไรน่าจะ3ล้านเศษๆ รายจ่ายไม่ค่อยมี เพราะเป็นงานบริการ-ฝึกอบรม จากความเชี่ยวชาญของตัวแฟนผมกับครอบครัว

กำลังวางแผนซื้อรถเพิ่มอีกคัน เลยมองการเช่า แต่ไม่อยากใช้ financials lease ของ Benz-BMW แฟนเลยมองๆบริษัทเช่ารถระยะยาว แบบไม่ซื้อซากกลับในปีสุดท้ายของพวกรถญี่ปุ่น

เอารายละเอียดมาคิดๆว่า คุ้มเรื่องการลดหย่อนภาษีน่ะ แต่ถ้าเทียบกับการซื้อขาดเลย มันแพงกว่ากัน20-30% ส่วนตัวผมเริ่มรู้สึกว่าไม่คุ้มเท่าไหร่ มันขัดๆในใจ
แต่ก็แลกมาด้วยระบบการเคลม-เข้าศูนย์ฟรี100%(รวมในราคาเช่าแหละ)

พี่ๆเพื่อนๆ มีอะไรแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: เช่ารถ vs ซื้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 11:47:35 »
ถ้าเป็น Benz BMW ผมเคยขอให้เสนอค่าเช่าระยะยาวแต่เรทค่อนข้างแพงมาก ไม่คุ้มเมื่อเทียบกับLeasingที่มีมูลค่าซาก แต่ถ้าเป็นรถราคาล้านกว่าๆอย่างPajero Sport GT Plusและ CRV G6 Turbo E ผมเพิ่งเช่ากับอาคเนย์และOrix ได้เรทค่าเช่า5ปีตกเดือนละไม่ถึง2หมื่นบาทครับ ส่วนBMW750eที่ผมใช้อยู่ทำเป็นLeasingครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 11:48:40 »
ลองดูนะครับ เจ้านี้เพื่อนผมเป็นผู้บริหารอยู่ เป็นเครือไทยรุ่ง มีรถให้เลือกหลายยี่ห้อ

https://www.eazycar.co/thailand/

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 15:16:38 »
ถ้าเป็น Benz BMW ผมเคยขอให้เสนอค่าเช่าระยะยาวแต่เรทค่อนข้างแพงมาก ไม่คุ้มเมื่อเทียบกับLeasingที่มีมูลค่าซาก แต่ถ้าเป็นรถราคาล้านกว่าๆอย่างPajero Sport GT Plusและ CRV G6 Turbo E ผมเพิ่งเช่ากับอาคเนย์และOrix ได้เรทค่าเช่า5ปีตกเดือนละไม่ถึง2หมื่นบาทครับ ส่วนBMW750eที่ผมใช้อยู่ทำเป็นLeasingครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 15:18:26 »
ถ้าสนใจ EV ก็ลองดู EVme Subs ก็ได้นะครับ เรตค่อนข้างโอเคเลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 16:24:09 »
เช่าครับคุ้มสุด

เท่าที่ผมดูมา eazycar รถน้ำมันถูกสุด ถ้าเทียบราคารถไฟฟ้าจะไล่เลี่ยกับ evme อันนี้ผมเคยเช่าพวก br-v yaris มาให้ที่บ้านใช้ครับ รองมาก็ chick car rent อันนี้ช่วง covid เค้ามีดีลดีก็ใช้มาซักพักครับ แต่พอหมด covid ราคาก็ขึ้นมานิดแพงกว่า eazycar

evme ติดต่อ fleet ตรงเลยครับ subs เป็น retail รายย่อยจะแพงกว่า ภาพรวมถูกกว่า eazycar นิดเดียว แต่บริการใช้ได้ครับ ระบบซื่อบื้อไปหน่อย เช่นล่าสุด iX ผมเอาไปซ่อม ทำกุญแจผมหาย (พวงกุญแจม้าแพงหน่อยเลยตามหา) แต่เอาดอกสำรองมาให้ สืบหากันเป็นอาทิตย์บอกใครไม่รู้เอามาใส่กล่อง เค้าก็รีบขับรถมาให้คืนนั้นเลยครับ

หรือทำ FL ผมใช้ของ orix อันนี้ก็คือจ่ายดาวน์แล้วเช่า พอครบสัญญาผมคืนรถ แต่จะซื้อราคาซากมาก็ได้นะ ดูเรทแล้วถ้าใช้ ev ไม่คุ้มครับ ตีค่าซากไว้น้อยมากๆ ผมใช้กับ staria คุ้มอยู่ครับ

ทั้งหมดดันให้ได้หักภาษี 36,000 ได้ แต่ แก๊ง eazycar/evme จะเป็นแบบค่าเช่ายื่นง่ายกว่าครับ แบบ FL มันจะต้อง declare ประเภทรถแล้วยุ่งยาก ยิ่งถ้า บ. รายได้แค่ 5 ล้านด้วยครับ

แนะนำว่าให้ปรึกษาบัญชีก่อนครับ ของผมเองเข้าระบบประมาณ 16m ยังจัด FL ได้แค่ รถตู้กับ d-seg เป็นรถ ผบรห เคยมี cx5 ยื่นไม่ได้ครับ เป็นรถครอบครัว ยื่นเยอะคำถามก็เยอะตามอีก

นอกจากตั้งใจจะใช้ 10ปี++ แน่นอน ค่อยซื้อแบบ FL ละจ่ายค่าซากเก็บรถกลับมา แต่ในมุมธุรกิจผมว่าค่าเสื่อมรถ เก็บยังไงก็ไม่คุ้มซื้อนะ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 20:56:33 »
สำหรับผม ถ้าเป็นรถ ยุโรป เช่าคุ้มกว่าซื้อ เพราะอัพเดทรุ่นใหม่ๆ ได้เสมอ และไม่ต้องเสี่ยงกับค่าบำรุงรักษา

แต่ถ้ารถญี่ปุ่น ซื้อคุ้มกว่าเช่า  ครับ  เท่าที่เคย :-X
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2023, 00:43:18 »
ทำไมผมคิดยังไง FL ก็คุ้มกว่า

การเช่า จ่ายแพงกว่าราคารถ 100% ไปอีก ตอนหมดสัญญาก้ไม่ได้รถ

ข้อดีที่เห็นคือ ไม่ต้องดาวน์ก็ได้ + มีรถทดแทน

ส่วนค่าประกัน ค่าพรบ ภาษี ค่าบำรุงรักษา หักกับค่าซากที่หายไป ยังไงก็ไม่คุ้ม

คิดง่ายๆ ถ้าเราคุ้มแล้วบริษัทปล่อยเช่าจะเอากำไรมาจากไหน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2023, 15:35:03 »
สำหรับตัวผมจะแบ่งออกเป็น3กลุ่มครับ กลุ่มแรกเป้นรถราคาต่ำกว่า1ล้านเช่นรถปิคอัพที่ใช้ส่งของหรืองานServiceซึ่งรถจะต้องวิ่งทุกวัน การเช่าจะสะดวกเพราะบริษัทรถเช่ามีรถสำรองให้ใช้กรณีอุบัติเหตุหรือซ่อมเกิน48ชํ่วโมงจะได้วิ่งหาเงินไม่สะดุด กลุ่มที่2เป็นรถราคาล้านกว่าบาทเช่นรถส่วนกลางและผู้บริหารก็จะสะดวกตรงที่ไม่ต้องมาวุ่นวายเรื่องซ่อมบำรุง ทั้ง2กลุ่มถ้าลองเปรียบเทียบการประหยัดภาษีและค่าใช้จ่ายจิปาถะจะพบว่าใกล้เคียงกับซื้อมากถ้างบบริษัทเราดีนะครับ กลุ่มที่3จะเป็นรถราคาแพงหลายล้าน ผมพบว่ากรณีนี้การทำFinance Leasingจะได้ประโยชน์มากที่สุดเพราะประหยัดภาษีเงินได้แล้วเมื่อครบสัญญาเราจะได้รับรถมาในมูลค่าที่เราดาวน์ไว้ หลังจากนั้นถ้าใช้ต่อก็ยังสามารถหักค่าเสื่อมต่อได้อีก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Nutexo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2023, 13:25:00 »
ระหว่างรถเช่า กับ ซื้อ หากมีกำลังทรัพย์ที่มีจำกัด รถบ้านมือสอง ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ตอบโจทย์สำหรับคนที่กำลังหารถเเต่มีเงินในจำนวนจำกัด