ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรำคาญโฆษณา fino บ้างครับ  (อ่าน 9787 ครั้ง)

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
Re: มีใครรำคาญโฆษณา fino บ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 21:27:36 »
แค่เค้าทำให้คุณรำคาญได้ เค้าก็ประสบความสำเร็จแล้วครับ

เห็นไหม ตอนนี้ ในหัวคุณ มีแต่ Fino

เห็นด้วยครับ

สำหรับผม ผมว่าเฉยๆนะ ไม่ได้เจ๋งเท่าไร

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
Re: มีใครรำคาญโฆษณา fino บ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 21:44:34 »
ผมว่ามันก็สร้างกระแสให้เป็นคำพูดติดปากดีออกครับ

แต่ก็รำคาญที่มันมาบ่อยซะเหลือเกิน

ส่วนตัวชอบ ที่เป็นของ วง slot machine ครับ

เพราะอะไรไม่รู้

ของโตโน่ก็กวนๆดีออกครับหรือว่าดูคล้ายๆผมมั้ง อิอิ

แต่ข้าพเจ้าตกหลุมรัก ksr ซะแล้วหล่ะ
(ว่าแต่ใครเคยเห็นโฆษณาตัวนี้มั่ง)
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 23:16:18 »
รำคาญครับ อะไรไม่รู้ คิดมุขไม่ออกแล้วหรือ...

โฆษณาขายเครื่องเก่าให้หมด ๆ ไป

.. ปีหน้ามีรุ่นหัวฉีดออกแล้ว น่าจะประหยัดน้ำมัน
คงมาแข่งกับ Hon. อ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 00:29:51 »
ชอบ เวอร์ชั่น ณเดช รถมีดั้ง  ;D ;D

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 15:26:08 »
ผมรำคาญโฆษณาหลายตัว หลายประเภท เลยล่ะครับ ยกตัวอย่าง
- พวกมาคั่นระหว่างที่กำลังชมรายการโปรดอยู่ ช่วงโฆษณากินเวลาเยอะมาก น่ารำคาญสุดๆ
- ยังตามมาโฆษณาในรายการหลักอีก โอ้ยยย...
- พวกโฆษณาแบบเป็นเรื่องเป็นราว ต้องรอดูตอนต่อไป (เหอๆ...น่าติดตามเหลือเกิน) จะทำเป็นละครสั้นเลยรึไง
- โฆษณาประกันชีวิตก็น้ำเน่าได้ใจ ป่วยใกล้ตายเอาเครื่องบินมารับ เหอะๆ
- โฆษณากินเหล้าแล้วทำความดี โอ้ยย...แมนเหลือเกิน
     ฯลฯ

กลายเป็นว่าผมต้องมาดูรายการต่างๆ ในยูทูบแทนซะงั้น 55+

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 17:00:08 »
ผมชอบดูโฆษณาไทย และทั่วโลก
มันคือเรื่องของ การดูความคิดสร้างสรรค์ของคน ในการพยายามจะขายของ สินค้า บริการ หรือรณรงค์ กัน

แต่ ใครก็ตาม ที่บอกว่า "ถ้าโฆษณาชิ้นไหนแย่ๆ และคุณจำได้ แสดงว่ามันประสบความสำเร็จแล้ว"

ผมอยากจะขอเถียงคอเป็นเอ็นว่า "ไม่จริง!!"

เพราะ หน้าที่ของโฆษณา ที่แท้จริง ไม่ใช่การทำให้คนจำได้ หรือพูดติดปาก
หากแต่เป็๋นการกระตุ้นความสนใจ ให้คุณเดินปซื้อหา สิรนค้า หรือบริการเหล่านั้น มาใช้
หรือทำตามการรณรงค์ ที่เป็นเป้าหมายของโฆษณาชิ้นนั้นๆ ต่างหาก!

ดังนั้น ถ้าโฆษณาตัวไหน ไอเดียเจ๋งมาก แต่ มันไม่ทำให้คนเกิดภาพลักษณ์ที่ดีกับสินค้า หรือบริการ
ถ้าโฆษณาตัวนั้น ไม่อาจทำให้คน เกิดแรงกระตุ้น ในการเดินออกไปหาซื้อสินค้ามาใช้
หรือไปลองใช้บริการนั้นๆ

ผมถือว่า โฆษณาตัวนั้น ก็ล้มเหลว ได้ไม่ต่างจาก โฆษณาห่วยๆ ที่เห็นกันดารดาษ

และโฆษณา Hard sales ที่คนด่าๆ กันนั้น กลับยังจะสร้างประสิทธิผลในการเพิ่มยอดขายให้มากกว่าเลย

ถ้าไม่เชื่อ ดูเอาเองว่า ทำไมหนังโฆษณาของ Unilever 9 ใน 10 เรื่อง จึงออกมาในโทน Hard sales?
(ยกเว้น อีนัง พอนด์ เดอะซีรีส์ เรื่องสั้นเพ้อเจ้อ หั่นฉาย 2 วีคต่อเรื่องนั่น)

และ...อีกตัวอย่าง อันแสนคลาสสิก...โฆษณา โทนาฟ กับ เย็นเตร็กซ์ นั่นไง

สรุป ถ้าแค่ หวังสร้างกระแส หวังฮา หวังได้ถ้วยรางวัลงานประกวดนานาชาติ
แต่มันไม่ช่วยให้ลูกค้าของคุณ ขายสินค้า หรือบริการได้ ได้แค่พูดปากต่อปาก
แต่ยอดขายไม่กระเตื้อง โฆษณาชิ้นนั้น ถือว่าล้มเหลวครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 17:02:32 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 18:45:13 »
ดังนั้นจริงๆต้องดึงดูดลูกค้าด้วยเหตุผลที่พิสูจน์ได้ ใช่ไหมล่ะครับ