ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามอีกแล้วหลังจากนำรถไปเคลือบเซรามิกมา  (อ่าน 1378 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาติบอกชื่อร้าน Wash a matter สาขาตลิ่งชัน (ขอเปลี่ยนสีชื่อร้านให้อ่านยากหน่อยนะครับ) เป็นรถคันแรกที่เคลือบแก้วที่ผมตั้งกระทู้สอบถามพี่ๆในนี้ไปในกระทู้ก่อนหน้าครับ ผมก็ดูขั้นตอนการทำก็ปกติดูใส่ใจรายละเอียดดีมาก แต่พอถึงขั้นตอนเริ่มขัดเคลือบสังเกตว่าเขาไม่ได้ปิดประตูห้องกระจกแล้วเปิดพัดลมเพราะอากาศค่อนข้างร้อน ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าแอร์ในห้องนั้นเสียรึป่าว ปกติเห็นร้านอื่นทำจะปิดห้องทำกันจึงสงสัยว่าจะส่งผลเสียอะไรไหม แล้วตอนอบอินฟาเรดเห็นมีหลอดแค่ด้านบนด้านข้างไม่มีด้วย (เห็นร้านอื่นๆมีด้านข้างด้วย) หลังจากรถเสร็จผมก็เดินตรวจรถมองด้วยตาป่าวแบบไม่ได้จับผิดก็เงา งาม เนียน งานออกมาดีบวกกับรถเป็นสีเทาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2023, 13:34:00 โดย chiltunder »

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: มีคำถามอีกแล้วหลังจากนำรถไปเคลือบเซรามิกมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2023, 18:22:51 »
1. ไม่ใช่ห้องปิด อันนี้ตอนขัดก็เสี่ยงต่อการมีฝุ่นครับ แต่จริงๆแล้วถ้าไม่ได้ฝุ่นเยอะมากไม่ได้เป็นปัญหาขนาดนั้น อาจจะมีรอยจากฝุ่นชิ้นใหญ่ได้ แต่ถ้าลมไม่ได้แรง ฝุ่นไม่ได้เยอะมักจะไม่เกิดเหตุครับ

2. เรื่องการอบ จริงๆพวกอบถ้าไม่ใช่ห้องแบบ 360องศาเลย ไม่ได้มีผลอะไรอยู่แล้วครับ โดยปกติน้ำยาจะแห้งด้วยตัวเอง การอบช่วยให้แห้งไวขึ้นติดแข็งแรงไม่เสียหาย ซึ่งพวกร้านเล็กๆที่ใช้ขาไฟมาอบ นั่นก็ไม่ทั่ว มันได้แค่โซนหน้าอย่างเดียว ไม่ต่างจากปล่อยแห้งเองเลยครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็ไม่ได้มีปัญหานะครับ

จาก 2 ข้อข้างบนถ้าไม่ได้ทำที่กลางแจ้งละลมแรง แทบไม่มีผลอะไรเลยครับ แต่ให้ดีก็คือ ในห้องปิด และอบเป็นห้อง จะประสิทธิผลดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
Re: มีคำถามอีกแล้วหลังจากนำรถไปเคลือบเซรามิกมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2023, 15:32:46 »
1. การขัด คิดว่าไม่จำเป็นต้องทำในห้องกระจก แต่ตอนเคลือบ ควรอยู่ครับ อาจจะมีฝุ่นติดได้ เอาจริงๆ ผมทำเองที่บ้าน เปิดโล่งเลย ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ
2. น้ำยา ต้องดูว่าตัวไหน ปกติแห้งเองอยู่แล้ว นอกจาก บางสูตรอาจมีการอบเพื่อทำให้ความแข็งแรงเพิ่มขึ้น บางทีอาจเป็นแค่ผลทางการตลาด