ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่า honda lanewatch เป็นไอเดียที่ดีนะ แต่ควรหันกล้องไปข้างหน้า  (อ่าน 2289 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
หลายๆครั้งเราจะเจอกับปัญหารถช้าแช่ขวา กระบะคอก รถพ่วง สิบล้อแช่ขวา ซึ่งรถคันมันใหญ่เราจะไม่สามารถมองเห็นเลนซ้ายได้เลยว่าว่างไหม บางทีเปลี่ยนไปแล้วเจอรถก็ต้องรีบหักกลับ

ผมว่า lanewatch มันก็ไอเดียดีทำให้เราเห็นจุดบอดเลนข้างๆได้ชัดเจนโดยไม่ต้องเบี่ยงรถออกไป แต่ถ้าจะให้ดีกล้องมันควรหันไปด้านหน้าโว้ยยย  ;D  ;D คือผมไม่ได้อยากรู้ว่าข้างหลังมันมีรถมั้ยกระจกมองข้างมี มองเองได้ แต่ข้างหน้าซ้ายที่เรามองไม่เห็นเนี้ยการที่กล้องมันส่องไปมองทางนั้นเราจะได้เห็นว่าถ้าออกซ้ายไปเราต้องไปผจญกับอะไรบ้าง ผมว่ามีประโยชน์กว่านะ ถ้าจะงก bsm ก็ขอให้กล้องที่มีอยู่มันมีประโยชน์เถอะ ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
การแซงซ้าย มันไม่ใช่แนวทางที่ถูกต้องอยู่แล้ว แล้วจะให้รถเขาทำแบบนั้น มันก็ไม่ใช่วิสัยที่ควรจะทำ

ถึงแม้ชีวิตจริง ต้องทำแบบนั้น เจอเรื่องพวกนี้ เป็นประจำก็ตาม

ผมชินแล้วกับเรื่องพวกนี้ สาย กรุงเทพ-สระบุรี-เพชรบูรณ์ รถคอกขนผัก ผลไม้ โครตเยอะ มันเป็นเรื่องปกติ ของคนเหล่านั้นไปแล้ว

ออฟไลน์ madboy

การแซงซ้าย มันไม่ใช่แนวทางที่ถูกต้องอยู่แล้ว แล้วจะให้รถเขาทำแบบนั้น มันก็ไม่ใช่วิสัยที่ควรจะทำ

ถึงแม้ชีวิตจริง ต้องทำแบบนั้น เจอเรื่องพวกนี้ เป็นประจำก็ตาม

ผมชินแล้วกับเรื่องพวกนี้ สาย กรุงเทพ-สระบุรี-เพชรบูรณ์ รถคอกขนผัก ผลไม้ โครตเยอะ มันเป็นเรื่องปกติ ของคนเหล่านั้นไปแล้ว

เห็นด้วยนะครับ ว่ามันไม่ใช่ปกติที่ควรจะเกิดขึ้น แต่รถบางรุ่นแม่งดันมีกล้องส่องหากบด้านซ้ายมาห้ด้วย มุมมองมันดันเห็นได้นิดนึง  ;D

ถ้าลงสายใต้ ผมว่าคุณน่าจะหงุดหงิดกว่านี้อีก เพราะแม่งต้องแซงซ้ายเป็นปกติเลย เอาเป็นว่ามีแต่รถเก๋งล่ะมั้ง ที่วิ่งชิดซ้าย

ครั้งล่าสุดไปถึงทุ่งสง ไม่มีเลยสักคันครับ (รถที่ใช้ขนส่งสินค้าตั้งแต่ 4 ล้อขึ้นไป) ที่แม่งจะวิ่งซ้าย ย้ำอีกครั้งว่าไม่เจอเลยยยยยย !!!!!  >:(

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
แซงซ้ายไม่ได้เป็นเรื่องปกติที่ประเทศอื่นๆ เขาทำกันครับ เพราะงั้นก็คงเป็นไปไม่ได้ที่ค่ายรถจะทำกล้องสำหรับช่วยแซงแบบนั้น

ออฟไลน์ axister

เห็นด้วยนะครับ ว่ามันไม่ใช่ปกติที่ควรจะเกิดขึ้น แต่รถบางรุ่นแม่งดันมีกล้องส่องหากบด้านซ้ายมาห้ด้วย มุมมองมันดันเห็นได้นิดนึง  ;D

ถ้าลงสายใต้ ผมว่าคุณน่าจะหงุดหงิดกว่านี้อีก เพราะแม่งต้องแซงซ้ายเป็นปกติเลย เอาเป็นว่ามีแต่รถเก๋งล่ะมั้ง ที่วิ่งชิดซ้าย

ครั้งล่าสุดไปถึงทุ่งสง ไม่มีเลยสักคันครับ (รถที่ใช้ขนส่งสินค้าตั้งแต่ 4 ล้อขึ้นไป) ที่แม่งจะวิ่งซ้าย ย้ำอีกครั้งว่าไม่เจอเลยยยยยย !!!!!  >:(

มันไม่ใช่มาตรฐานความปลอดภัยเค้าทำกันครับ ถึงจะบอกว่าปกติก็เจอ เลยให้ทำ อันนี้ตรรกะเพี้ยนนิดนึงครับ ไม่ต่างจากพวกวิ่งย้อนศรแล้วบอกใครๆเค้าก็ทำกันเลย

การที่มีระบบบางอันทำแล้วเห็นนิก็เป็น error นิดๆ ที่ยกผลประโยชน์ให้จำเลยไปครับ แต่จะให้ทำแบบระบบเพื่อให้แซงซ้าย หรือย้อนศรอย่างปลอดภัย ผมว่าตรรกะแย่แล้วครับ ถ้าชินกับมองเรื่องผิดเป็นเรื่องปกติ

ในสังคมรอบตัวผมมีคนแบบนี้เยอะจริงๆครับ เลยมองว่าต้องมา กม. ที่เข้มและใช้งานได้จริงกว่านี้ ไม่งั้นสังคมก็ยากจะพัฒนาแล้ว

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เอ้า ผมกลายเป็นคนตรรกแย่เฉย  แค่เสนอไอเดียขำๆ ในเมื่อฮอนด้าอยากระบาย สต๊อกกล้องก็เอาไปทำให้มันเป็นประโยชน์สิ ไม่ใช้เอาทำเป็นกล้องส่องผีไร้ให้เกะกะจอแบบนั้น

ส่วนเรื่องแช่ขวา ไม่ต้องห่วงมาคิดแทนว่าผมเป็นพวกเห็นการแช่ขวาเป็นเรื่องปกติ จะรถผัก รถพ่วง ผมปาดหมดทุกคันครับ 

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเคยคิดแบบนี้เหมือนกัน นอกจากไว้ส่องด้านหน้าเวลาเจอช้าแช่ขวา(แต่ถ้ามุดคล่องๆแล้ว จะรู้ว่าไม่จำเป็นก็ได้ มันมีเทคนิคอื่น แต่ถ้าให้เร็วกว่านั้น ใช่กล้องก็ปลอดภัยไปอีก)

ผมยังอยากได้ไว้ส่องไฟจราจรด้านหน้าด้วย
ผมรำคาญมากเลยพวกโกงเวลาชาวบ้านอะ
พอไฟเขียวแล้ว(ขนาดมี countdown นะ)
พวกยัง กินข้าว แต่งหน้า ทาปาก ไถเฟส ตอบไลน์ คุยโทร ดูหนัง ออกตัวเป็นเต่า ทิ้งช่องไฟไว้ให้เด็กเตะบอลเล่น
ผมแค่อยากเอาเวลาคืนจากคนพวกนี้น่ะ

ปล.ผมขอร่วมตรรกะแย่ด้วยคนละแัน 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2023, 15:53:58 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ shando

คือแซงซ้ายผมว่าหลายๆคนก็ทำเป็นเรื่องปกตินั่นแหละ ผมก็ทำ

แต่ในทางกฎหมายแล้วมันเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ

ดังนั้นไม่มีทางที่ฮอนด้าจะติดกล้องแบบนั้นแล้วบอกว่า"เราติดไว้เพื่อเอาไว้ให้ดูตอนแซงซ้ายไง"ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ apinui

ผมเข้าใจเจ้าของโพสนะ เรื่องการแซงซ้าย ...

คือการแซงซ้าย มันมีหลายกรณี ยกตัวอย่างที่ผมต้องแซงซ้ายทุกวันเลยคือ ถนนที่เป็นเลนสวน แบบถนนสายไหม หรือ ถนนสุขาภิบาล5 ที่จะมีรถที่วิ่งเลนขวานำเรามา และอยู่ๆ พี่เค้าก็ตบไฟเลี้ยวขวา เพื่อตัดไปถนนฝั่งตรงข้ามเพื่อเข้าหมู่บ้านเค้า .... ทีนี้ ถ้าผมไม่แซงซ้ายไป จะให้ทำไงครับ เพราะสถานะการนี้ ใครๆก็ต้องหลบแซงซ้ายออกไปทั้งนั้น ...

และจากเคสนี้ก็เห็นภาพที่ว่าบางจังหวะที่แซงซ้ายออกไป ดันมีรถจอดซื้อของซื้อส้มตำต่างๆนาๆ จอดอยู่ซ้ำอีก เห็นก่อนก็เบรคทัน ไม่ทันมองก็จ๊ะเอ๋กันไป ...

ส่วน lanewatch อันนี้ผมก็ไม่ขอ ออกความเห็นว่าดีหรือไม่ดี เพราะไม่เคยใช้ครับ พอดีรถที่ใช้มีกล้องรอบคัน(แอบขิง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2023, 17:52:22 โดย apinui »

ออฟไลน์ kiwiwi

เอ้า ผมกลายเป็นคนตรรกแย่เฉย  แค่เสนอไอเดียขำๆ ในเมื่อฮอนด้าอยากระบาย สต๊อกกล้องก็เอาไปทำให้มันเป็นประโยชน์สิ ไม่ใช้เอาทำเป็นกล้องส่องผีไร้ให้เกะกะจอแบบนั้น

ส่วนเรื่องแช่ขวา ไม่ต้องห่วงมาคิดแทนว่าผมเป็นพวกเห็นการแช่ขวาเป็นเรื่องปกติ จะรถผัก รถพ่วง ผมปาดหมดทุกคันครับ

อย่างน้อยๆก็ไม่ได้มีผมกับคุณที่ตรรกะแย่นะ 555
Facebook กับ โฆษณาต่างๆมันช่างน่ากลัวจริงๆ อ่านความคิดเจ้าของเฟสได้
วันนี้จู่ๆก็เด้งขึ้นมาเฉย

พอดีผมลงรูปไม่เป็นเลยเอาลิ้งค์ใน aliexpress มาฝากครับ อย่างแหล่มเลย
Just found this amazing item on AliExpress. Check it out! THB833.48  38%OFF | Car Door Side View Blind Spot Camera HD Night Vision IP68 Waterproof for Truck RV Van Trailer Emergency
https://a.aliexpress.com/_mNCBzPI

ออฟไลน์ PaPaMan

ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้นะ เห็นใจด้วยที่โดนกระหน่ำว่าแซงซ้ายผิดกฎหมาย

เอาตามตรง การแซงซ้ายมันผิดกฎหมายก็จริง แต่ไม่ได้ผิดทุกกรณีครับ
มันผิดกฎหมายในกรณีที่การแซงซ้ายนั้นกระทำบนถนนที่มีช่องการจราจรในทิศทางเดียวกันไม่เกิน 1 ช่อง แปลว่าถนนที่เป็นเลนสวนกัน 2 เลน (ไป1เลน มา1เลน) การแซงซ้ายนั้นจะผิดกฎหมาย
แต่ในกรณีที่ถนนนั้นมีช่องจราจรที่วิ่งในทิศทางเดียวกันมากกว่า 1 ช่องจราจร (เช่น ถนน 4 เลน ไป2 มา2 เลน) สามารถแซงทางด้านซ้ายรถที่วิ่งช้ากว่าที่อยู่ในเลนขวาได้โดยไม่ผิดกฎหมายครับ

ก็เป็นที่ทราบกันนะครับว่าแซงซ้ายในถนนที่มีมากกว่า 2 เลนนั้นทำได้โดยไม่ผิดกฎหมายนะครับ ไม่มีดราม่านะครับ

ไขข้อสงสัยเรื่องการแซงซ้าย ผิดกฎหมายหรือเปล่ามารยาทในการขับในท้องถนนในบ้านเราสิ่งที่ไม่สมควรกระทำคือการแซงซ้าย แต่ก็มีบางก็จำเป็นที่จะแซงซ้ายเหมือนกัน เนื่องจากมีรถขับช้าขับแช่อยู่ในเลนขวา

การแซงซ้ายนั้นระบุไว้ชัดเจนว่าผิดกฎหมาย
ตามพรบ.จราจร ทางบก ปี 2522 หมวด 2 มาตรา 45 มาได้ระบุไว้ว่า ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ ขับรถแซงรถคันอื่นจากด้านซ้าย ดังนั้นถือว่าการแซงซ้ายผิดกฏหมายอย่างแน่นอน

พวกขับรถช้า แช่ขวาอย่าดีใจไปคุณก็ผิดกฎหมาย เช่นกัน

ผู้ขับขี่รถยนต์ที่มีพฤติกรรมขับขี่รถความเร็วต่ำในช่องขวาสุด โดยไม่สนใจผู้ขับรถคันอื่นที่ขับตามมาด้วยความเร็ว เป็นเหตุการณ์ที่พบบ่อยตามถนนทางหลวงต่างๆ เช่นพอถนนเลนซ้ายวิ่งไม่ดีเนื้อถนนไม่ดี เลยมาวิ่งแช่อยู่เลนขวา พรบ.จราจรทางบก มาตราที่35 ได้ระบุไว้ว่า รถที่มีความเร็วช้าความเร็วต่ำกว่ารถคันอื่น ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบเดินรถทางซ้ายเท่าที่จะกระทำได้ โดยมิได้กล่าวถึงอัตราความเร็ว มีความหมายว่าถึงใช้ความเร็วตามที่กฏหมายกำหนดไว้แล้ว แต่ต้องหลบเข้าเลนซ้ายไปเพื่อให้รถที่ตามมาที่ความเร็วมากกว่านั้นสามารถแซงทางเลนขวาไปได้

แต่ถ้ามีพวกขับช้ากว่าแช่ขวาอยู่ที่นี้จะทำยังไงละ

กฏหมายจึงได้ยกเว้นไว้ในพรบจราจรทางบก มาตรา 45 (2) ไว้ว่า ผู้ขับขี่สามารถแซงรถขึ้นไปซ้ายได้เมื่อเห็นว่าทางเลนซ้ายช่องซ้ายนั้นปลอดภัย เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดเหตุการณ์รถต่อแถวยาวและรถติดตามมา
ทิ้งท้ายกันซักหน่อยครับ เรื่องการขับรถนอกจากปฏิบัติตามกฎหมายกันแล้ว อาจเพิ่มเติมเรื่องการมีน้ำใจความเห็นใจต่อเพื่อนร่วมทางด้วย เช่น ถนนบางเส้นนี้สภาพช่องถนนในช่องเลนซ้ายนี้ย่ำแย่มากเมื่อขับไปอาจทำให้ตัวรถเสียให้ได้ จึงอาจทำให้ต้องมาขับรถในเลนขวาบ้าง คันที่ขับช้าก็ควรหมั่นดูกระจกหลังว่ามีรถขับตามมาไหมความเร็วมากกว่าเราไหม ถ้าช่องซ้ายพอหลบได้ก็ควรหลบให้เขาไปก่อน แล้วจึงค่อยกลับมาเข้าเลนใหม่ โดยใช้สัญญาณไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อให้เขารู้ว่าเรากำลังจะหลบให้คนที่จะแซงไปก็เช่นควรดูเหตุการณ์ข้างหน้าว่า รถเขาจะหลบให้เราแซงได้หรือไม่ อย่าใจร้อนเกินไปบีบแตรกระโชกหรือจี้ตูดมากเกินไป จนอาจจะเกิดปัญหาทะเลาะเฉี่ยวชนกันตามมาได้ อยากจะฝากเอาไว้แค่นี้ละครับ

ที่มา https://www.toyotanont.com/articles-detail/297
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2023, 13:33:37 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ madboy

มันไม่ใช่มาตรฐานความปลอดภัยเค้าทำกันครับ ถึงจะบอกว่าปกติก็เจอ เลยให้ทำ อันนี้ตรรกะเพี้ยนนิดนึงครับ ไม่ต่างจากพวกวิ่งย้อนศรแล้วบอกใครๆเค้าก็ทำกันเลย

การที่มีระบบบางอันทำแล้วเห็นนิก็เป็น error นิดๆ ที่ยกผลประโยชน์ให้จำเลยไปครับ แต่จะให้ทำแบบระบบเพื่อให้แซงซ้าย หรือย้อนศรอย่างปลอดภัย ผมว่าตรรกะแย่แล้วครับ ถ้าชินกับมองเรื่องผิดเป็นเรื่องปกติ

ในสังคมรอบตัวผมมีคนแบบนี้เยอะจริงๆครับ เลยมองว่าต้องมา กม. ที่เข้มและใช้งานได้จริงกว่านี้ ไม่งั้นสังคมก็ยากจะพัฒนาแล้ว

เอ้า กลายเป็นตรูตรรกะผิดเพี้ยนเฉย  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
จำได้นะว่า Honda LaneWatch เคยมีในครั้งแรกในรุ่น Honda Accord โฉมปี 2013
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ SM.

ผมก็ไม่ชอบใช้นะ ก็เลยเข้าไปปิดในระบบซะ ก็เท่านั้นเอง

ถ้าใครไม่ชอบใช้ ลองเข้าไปปิดในระบบดูนะครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้นะ เห็นใจด้วยที่โดนกระหน่ำว่าแซงซ้ายผิดกฎหมาย

เอาตามตรง การแซงซ้ายมันผิดกฎหมายก็จริง แต่ไม่ได้ผิดทุกกรณีครับ
มันผิดกฎหมายในกรณีที่การแซงซ้ายนั้นกระทำบนถนนที่มีช่องการจราจรในทิศทางเดียวกันไม่เกิน 1 ช่อง แปลว่าถนนที่เป็นเลนสวนกัน 2 เลน (ไป1เลน มา1เลน) การแซงซ้ายนั้นจะผิดกฎหมาย
แต่ในกรณีที่ถนนนั้นมีช่องจราจรที่วิ่งในทิศทางเดียวกันมากกว่า 1 ช่องจราจร (เช่น ถนน 4 เลน ไป2 มา2 เลน) สามารถแซงทางด้านซ้ายรถที่วิ่งช้ากว่าที่อยู่ในเลนขวาได้โดยไม่ผิดกฎหมายครับ

ก็เป็นที่ทราบกันนะครับว่าแซงซ้ายในถนนที่มีมากกว่า 2 เลนนั้นทำได้โดยไม่ผิดกฎหมายนะครับ ไม่มีดราม่านะครับ

ไขข้อสงสัยเรื่องการแซงซ้าย ผิดกฎหมายหรือเปล่ามารยาทในการขับในท้องถนนในบ้านเราสิ่งที่ไม่สมควรกระทำคือการแซงซ้าย แต่ก็มีบางก็จำเป็นที่จะแซงซ้ายเหมือนกัน เนื่องจากมีรถขับช้าขับแช่อยู่ในเลนขวา

การแซงซ้ายนั้นระบุไว้ชัดเจนว่าผิดกฎหมาย
ตามพรบ.จราจร ทางบก ปี 2522 หมวด 2 มาตรา 45 มาได้ระบุไว้ว่า ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ ขับรถแซงรถคันอื่นจากด้านซ้าย ดังนั้นถือว่าการแซงซ้ายผิดกฏหมายอย่างแน่นอน

พวกขับรถช้า แช่ขวาอย่าดีใจไปคุณก็ผิดกฎหมาย เช่นกัน

ผู้ขับขี่รถยนต์ที่มีพฤติกรรมขับขี่รถความเร็วต่ำในช่องขวาสุด โดยไม่สนใจผู้ขับรถคันอื่นที่ขับตามมาด้วยความเร็ว เป็นเหตุการณ์ที่พบบ่อยตามถนนทางหลวงต่างๆ เช่นพอถนนเลนซ้ายวิ่งไม่ดีเนื้อถนนไม่ดี เลยมาวิ่งแช่อยู่เลนขวา พรบ.จราจรทางบก มาตราที่35 ได้ระบุไว้ว่า รถที่มีความเร็วช้าความเร็วต่ำกว่ารถคันอื่น ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบเดินรถทางซ้ายเท่าที่จะกระทำได้ โดยมิได้กล่าวถึงอัตราความเร็ว มีความหมายว่าถึงใช้ความเร็วตามที่กฏหมายกำหนดไว้แล้ว แต่ต้องหลบเข้าเลนซ้ายไปเพื่อให้รถที่ตามมาที่ความเร็วมากกว่านั้นสามารถแซงทางเลนขวาไปได้

แต่ถ้ามีพวกขับช้ากว่าแช่ขวาอยู่ที่นี้จะทำยังไงละ

กฏหมายจึงได้ยกเว้นไว้ในพรบจราจรทางบก มาตรา 45 (2) ไว้ว่า ผู้ขับขี่สามารถแซงรถขึ้นไปซ้ายได้เมื่อเห็นว่าทางเลนซ้ายช่องซ้ายนั้นปลอดภัย เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดเหตุการณ์รถต่อแถวยาวและรถติดตามมา
ทิ้งท้ายกันซักหน่อยครับ เรื่องการขับรถนอกจากปฏิบัติตามกฎหมายกันแล้ว อาจเพิ่มเติมเรื่องการมีน้ำใจความเห็นใจต่อเพื่อนร่วมทางด้วย เช่น ถนนบางเส้นนี้สภาพช่องถนนในช่องเลนซ้ายนี้ย่ำแย่มากเมื่อขับไปอาจทำให้ตัวรถเสียให้ได้ จึงอาจทำให้ต้องมาขับรถในเลนขวาบ้าง คันที่ขับช้าก็ควรหมั่นดูกระจกหลังว่ามีรถขับตามมาไหมความเร็วมากกว่าเราไหม ถ้าช่องซ้ายพอหลบได้ก็ควรหลบให้เขาไปก่อน แล้วจึงค่อยกลับมาเข้าเลนใหม่ โดยใช้สัญญาณไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อให้เขารู้ว่าเรากำลังจะหลบให้คนที่จะแซงไปก็เช่นควรดูเหตุการณ์ข้างหน้าว่า รถเขาจะหลบให้เราแซงได้หรือไม่ อย่าใจร้อนเกินไปบีบแตรกระโชกหรือจี้ตูดมากเกินไป จนอาจจะเกิดปัญหาทะเลาะเฉี่ยวชนกันตามมาได้ อยากจะฝากเอาไว้แค่นี้ละครับ

ที่มา https://www.toyotanont.com/articles-detail/297

เข้ามาเห็นใจ จขกทด้วยครับ
ผมเข้าใจเจตนาของกฏหมายข้อนี้นะ พอไปขับฝั้งยุโรปแล้วเข้าใจข้อดีของมันมากๆ
แต่มันเหมาะกับโซนที่คนเคารพกฏหมายกันแบบจริงจัง // ขนาด US ยังทำไม่ได้..

ผมคิดว่าห้ามแซงซ้ายในไทยนี้ ความสำคัญ และอันตรายที่อาจเกิดขึ้นน่าจะน้อยกว่า เปลี่ยนเลน/แซงบนเส้นทึบเสียอีก

อย่าง ถนน 3 เลน การแซงได้ด้านเดียวมันการันตีว่าเวลาเราแซงรถช้าเลน2 จังหวะที่เราวิ่งเลน 3 แซงเสร็จแล้วจะกลับเลน2 จะไม่มีรถที่ทะลึ่งแซงโดยใช้เลน1 เปลี่ยนเลนเข้ามาพอดี ทำให้การแซงมันง่ายขึ้นมาก

ผมคิดว่าก่อนจะไปถึงจุดนั้น เราต้องบังคับให้รถช้าวิ่งซ้ายให้ได้ก่อน
นั้นหมายความว่า เราแก้รถช้าแช่ขวาได้หมดแล้ว...​ รถคอก รถทัวร์รถบรรทุกที่วิ่งช้ากว่า อยู๋ซ้ายตลอด.. รวมถึง ไม่มีขบวนรถบัส ทหารตำรวจวิ่งแช่ด้วยนะ...

ส่วนตัวหลังๆ เจอรถช้าแช่ขวา ผมแซงซ้ายเอาหมด รู้ดีว่ามันไม่ใช่เรื่องที่ถูกแต่.. เรามีตัวเลือกอะไรบ้าง???
บนถนนยังมีกลุ่มคนที่มองว่าขับที่ speed limit มันถูกต้องไม่ต้องหลบให้ใคร หรือรถคอก รถบรรทุก ขบวนรถทัวร์/รถตู้ ที่แช่ขวา ที่ความเร็ว 80
เราควรจี้ท้าย กระพริบไฟ บีบแตรไปเรื่อยๆ จนหว่าจะหลบให้ ซึ่งผมคิดว่ามันเสี่ยงการกระทบกระทั้ง และอันตรายมากกว่าเดิมเสียอีก..

แต่ถ้าเป็นถนนสองเลนสวนกัน แล้วแซงไหล่ทาง อันนี้ไม่เห็นด้วยทุกกรณีครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2023, 21:29:11 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ Spada_Valess

Tesla มี 2 ฝั่งเลยเปิดไฟเลี้ยวก็ติด ไม่เป็นติ่งห้อยด้วย