ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Civic e:Hev RS มีปัญหาเยอะมั้ย  (อ่าน 4223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Majorchanges

• Newbie
  • *
Honda Civic e:Hev RS มีปัญหาเยอะมั้ย
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2023, 00:44:20 »
สวัสดีค่ะ กำลังจะซื้อ Honda Civic e:Hev RS เพราะช่วงนี้โปรดี แต่อ่านเจอว่ามีปัญหาแร๊คพวงมาลัย (พวงมาลัยล็อค) และพวงมาลัยมีเสียงตอนขับ (เสียงคล้ายปั่นจักรยาน)

ไม่ทราบว่ายังพบปัญหานี้อยู่มั้ยคะ รถผลิตท้ายปี 2023 ค่ะ ปัญหานี้ซีเรียสมากมั้ยคะ หรือยอมได้คะ (เข้าศูนย์เคลม) พอดีไม่อยากปวดหัวหลังจากซื้อค่ะ

เข้าใจว่ารถทุกยี่ห้อมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ไม่มีรถคันไหน perfect ค่ะ แต่อย่างน้อยเรื่องความปลอดภัยต้องได้มาตรฐานค่ะ

หรือมีรถรุ่นอื่นแนะนำมั้ยคะ Toyota Mazda ฯลฯ (ผู้ชายอายุ 30-40 ปี ขับในเมือง กทม. เป็นหลัก ขับ 1-2 คน)

ควรเลือก Civic เลยหรือหาต่อไปดีคะ ตอนทดลองขับ Civic ถือว่าดีเลยค่ะ (เครื่องแรงและได้เรื่องประหยัดน้ำมัน)

อีกเรื่องคือน้ำท่วม คันนี้เป็นสไตล์ซีดาน ไม่ทราบว่าถ้าเจอน้ำท่วม การลุยน้ำต่างจากรถสไตล์ B-suv หรือ ซีดานรุ่นอื่นมากมั้ย เพราะรู้สึกว่า Civic โหลดต่ำค่ะ ส่วนตัวไม่มีปัญหากับไตล์รถโหลดต่ำแค่กังวลเรื่องน้ำท่วมค่ะ

และ Civic จะมี Minor change หรือมี hatchback เร็วๆ นี้มั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
Re: Honda Civic e:Hev RS มีปัญหาเยอะมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2023, 06:23:45 »
ไม่ได้ต้องการให้ดูคลิปความยาว 47นาที่นะครับ เพียงแต่เป็นแหล่งอ้างอิงว่ารุ่นนี้เขาใช้อลูมิเนียมแทนทองแดง ต้องให้ผู้รู้มาให้ความเห็นว่ามันมีข้อดีข้อด้อยยังไง

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Honda Civic e:Hev RS มีปัญหาเยอะมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2023, 08:38:22 »
แร็ค นี่ปัญหาคลาสสิค ของ HONDA แทบทุกรุ่นในยุคหลังมานี้ ดังนั้น อย่าไปคิดว่า ตัวเองดวงดีจะไม่เจอ แต่ต้องคิดว่า ถ้าเราเจอ เรารับได้หรือป่าว แบบนั้นดีกว่า

Civic รถเตี้ย ต้องดู ช่องรับอากาศจากภายนอกว่า อยู่ตำแหน่งไหน กล่องเก็บเสียง ยังเอาไปห้อยด้านล่างเหมือนรุ่นเดิมไหม ? แต่ถ้าอย่าง city turbo หรือ crv ehev พวกนี้ ยกไว้สูง บนเครื่องละ ดังนั้น ลุยได้สูง ไม่สำลักน้ำเก่งแบบรุ่นเก่าแล้วครับ

ออฟไลน์ baipai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2023, 12:38:53 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่ใช้เจ้า e-Hev RS มาประมาณเกือบปี 1x,xxx โล (ตอนซื้อได้ส่วนลดแค่หมื่นเดียว ได้ยินว่าตอนนี้ลดกันเป็นหลักแสนบาท)

ข้อดี
>> ประหยัดน้ำมันมาก ขับแบบไม่ต้องเกร็ง (ผมค่อนข้างขับเร็วประมาณนึง) ในเมือง + นอกเมือง ได้ 20-23 กิโลลิตร สบายๆ คิดออกมาค่าน้ำมันไม่ถึงกิโลละ 2 บาท
>> อัตราเร่งดี เทียบกับรถบ้านทั่วๆ ไป
>> ห้องโดยสารกว้าง leg room เหลือๆ
>> ระบบ lane keeping, adaptive cruise control ทำงานได้สมูทดี

ข้อเสีย
>>เสียงคอนโซล งานประกอบลั่น ดังกรอบแกรบตั้งแต่ 3 เดือนแรก และมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
>>การเก็บเสียงจากด้านล่างห่วยแตก เสียงยางบดถนนดังเข้าห้องโดยสารเยอะมากๆ
>>ปัญหาแร็คพวงมาลัย เห็นในคลับเจอกันเยอะ ส่วนมากมาตอนช่วง 2 หมื่นโล +- ก็เข้าเคลมกันไป แต่ของผมยังไม่เจอ (อาจเป็นระเบิดเวลารอเจอ)
>>เบาะนั่งทั้งหน้าและหลังค่อนข้างเตี้ยและจม โดยเฉพาะเบาะผู้โดยสารตอนหน้าปรับสูงต่ำไม่ได้ อาจไม่เหมาะถ้ามีผู้สูงอายุโดยสารบ่อยๆ
>>เบาะปรับไฟฟ้าคู่หน้า แต่ไม่มี memory seat (คุ้นๆ ว่า mazda3, cx-30 มี) ถ้าต้องสลับคนขับบ่อยๆ โดยเฉพาะถ้า position การขับแตกต่างกันเยอะ จะต้องเลื่อนปรับเบาะเองจนเบื่อ

ข้อสังเกต
>>ถ้าวิ่งทางไกลความเร็วประมาณ 120+ ยาวๆ รถจะตัดเข้าใช้เครื่องวิ่งเป็นหลัก อัตราสิ้นเปลืองที่เป็นจุดเด่นจะหายไป (ตกเหลือไม่ถึง 20 โลลิตร) ผมสังเกตว่าจะประหยัดที่สุดตอนวิ่งไหลๆ ความเร็ว 60-100
>>พวกชิ้นส่วนที่เป็น piano black และหน้าจอเรือนไมล์ ค่อนข้างเป็นรอยง่ายซึ่งอาจจะเกิดจากการเช็ดทำความสะอาดทั่วไป ถ้าอยากรักษาน่าเอาไปติดฟิล์ม
>>ช่วงล่างตัว RS เซ็ตมาค่อนข้างนุ่ม นั่งสบายแม้ล้อขอบ 18 ยางบาง แต่สาดโค้งไม่มันส์ ถ้าอยากสนุกต้องไปทำเพิ่ม
>>เรื่องน้ำท่วม ยังไม่เคยเจอครับ ตอบไม่ได้ แต่ลุยได้ไม่เท่าพวก crossover

เพิ่มเติม: ตัว MC ผมเดาว่าอาจจะมาในปี 2024 (ครบ 3 ปีที่เปิดตัวมา) ส่วนตัว hatch ไม่เข้าไทยค่อนข้างชัวร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2023, 12:44:06 โดย baipai »

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2023, 14:26:39 »
ปัญหาคนอื่นพูดมาหมดแล้ว

ขอเปรียบเทียบอย่างนี้ว่า รถจีนทั้งๆที่มีข่าวขนาดนี้ยอดขายยังขายได้ดีมาก
รถญี่ปุ่นเจ้าตลาดทำไมจะซื้อไม่ได้

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2023, 15:59:57 »
ผมใช้ FK RS มาสี่ปีละ ยังไม่เจอปัญหาแร็ค

ส่วนใหญ่พวกที่เจอคือทำแบบนี้บ่อยๆ หมุนพวงมาลัยสุดแรงๆ จนดังกิ๊ก กับ จอดเฉยๆแล้วหมุนล้อไปมา (เพื่อฟังเสียงแร็ค) นี่แหละ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2023, 20:38:54 »
ที่เห็นเยอะๆก็แร็คพวงมาลัยครับ  ลองไปหาดูในกลุ่มCIVIC FE THAILAND​ ครับ  มีครบเลย    แต่ถ้าเรื่องลุยน้ำท่วม แนะนำ hrv ดีกว่าครับ ลุยได้มากกว่า

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 10:29:36 »
fc mc ผมมันก็มีดุกดิกๆแต่ไม่รู้ว่า FE อาการหนักขนาดไหนเห็นใน LIVE คุณบาสว่าเคลมตั้งแต่ป้ายแดงเลยก็มี