ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Civic จะมี Minor Change ในปี 2024 มั้ยคะ  (อ่าน 3701 ครั้ง)

ออฟไลน์ Majorchanges

• Newbie
  • *
Honda Civic จะมี Minor Change ในปี 2024 มั้ยคะ
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2023, 17:35:47 »
สวัสดีค่ะ Honda Civic จะมี Minor Change ในปี 2024 มั้ยคะ ใครพอจะทราบบ้างคะ

ตอนนี้เริ่มลังเลว่าจะซื้อเวอร์ชั่นปัจจุบัน FE (โปรโมชั่นดี) หรือรอ Minor change ดีค่ะ แพลนจะซื้อตัว e:HEV RS ค่ะ คุ้มค่าที่จะรอ Minor change มั้ยคะ

เห็นบางท่านบอกว่าจะมี Minor change ต้นหรือกลางปี 2024 ค่ะ มีข่าวออกมาอย่างเป็นทางการหรือแค่ข่าวลือคะ และถ้ามี จะมีเฉพาะ Turbo หรือ e:HEV (ออกมา 2022/04) ด้วยคะ แล้วรุ่นนี้เป็นปี 21-26  gen หน้าจะมาปีไหนคะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
Re: Honda Civic จะมี Minor Change ในปี 2024 มั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2023, 23:32:41 »
ฮอนด้ามีอายุ 6 ปีต่อรุ่น Civicเปิดปี 2021 เพราะฉะนั้น 2024 ครบ 3 ปีพอดี ต้องMinorchangeปลายปี ส่วนตัวถ้าโอเคกับออพชั่นในรุ่นปัจจุบัน ก็จัดได้เลย โปรดีด้วย เพราะฮอนด้า minorchange แทบจะไม่เคยมีเครี่องใหม่หรือปรับปรุงอะไร อย่างมากก็ทาปากนิดหน่อย เพิ่มของแบบแกล้งๆ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: Honda Civic จะมี Minor Change ในปี 2024 มั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2023, 08:52:14 »
ถามมา 2 กระทู้ทั้ง 2 เว็บ ชอบก็ซื้อเลยครับ ซื้อก่อนใช้ก่อนถ้าใจมันชอบ ก็แค่หาคนสนับสนุนเท่านั้น civic ไม่มีอะไรน่าห่วง ปัญหาก็แก้ไขได้ เคลมได้ แต่จะกวนใจเท่านั้น

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 16:36:32 »
   ตามอายุการตลาดน่าจะ minerchange ปี 2024
แต่สถานะการณ์ปัจจุบัน  รถญี่ปุ่นโดนรถ EV จากจีนแย่งตลาด  ยอดขายลดลงทำให้ต้องลากขายรถหลายรุ่นมากขึ้น
   เช่น  Toyota เลื่อนการเปิดตัวกระบะ Hilux และ Fortuner  ออกไป  พัฒนา Camry รุ่นใหม่บนพื้นฐานเดิมเพื่อลดต้นทุน

Honda Civic เป็นรถที่ขายดีทำกำไรให้ honda  ถ้าจะลากขายคงไม่เป็นไรเพราะขายดีกว่าคู่แข่งอยู่แล้ว
อันที่จริงเอาโฉมจีน ที่ขายในชื่อ Honda Integra มาขายเลยก็ได้ เพราะสวยกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 18:24:05 »
ดูออปชั่นรุ่นท็อปตัวปัจจุบันของต่างประเทศไว้ครับ แล้วลองเทียบข้าวของว่าในตัวไทยอะไรมันหายไปบ้าง ส่วนใหญ่ของพวกนั้นแหละจะใส่มาใน Minor พวกลำโพง Bose ,เซ็นเซอร์รอบคัน , แอร์หลัง บลาๆ(แต่อย่าคาดหวัง BSM!!! อะไรก็เกิดขึ้นได้) ถ้าคุณโอเคกับออปชั่นตอนนี้ซื้อได้เลย หรือของที่คุณเห็นแล้วว่ามันอาจจะมาในอนาคตคุ้มที่จะรอ ก็รอครับ

แต่ส่วนตัวผมนะ ซื้อตัวปัจจุบันก็ไม่แย่ แถมพักหลังๆฮอนด้า minor แล้วไม่ค่อยสวยเลย เน้นแปะโครเมี่ยม แล้วพอรถคันจริงออกมามันแหม่งๆ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 19:17:57 »
   ตามอายุการตลาดน่าจะ minerchange ปี 2024
แต่สถานะการณ์ปัจจุบัน  รถญี่ปุ่นโดนรถ EV จากจีนแย่งตลาด  ยอดขายลดลงทำให้ต้องลากขายรถหลายรุ่นมากขึ้น
   เช่น  Toyota เลื่อนการเปิดตัวกระบะ Hilux และ Fortuner  ออกไป  พัฒนา Camry รุ่นใหม่บนพื้นฐานเดิมเพื่อลดต้นทุน

Honda Civic เป็นรถที่ขายดีทำกำไรให้ honda  ถ้าจะลากขายคงไม่เป็นไรเพราะขายดีกว่าคู่แข่งอยู่แล้ว
อันที่จริงเอาโฉมจีน ที่ขายในชื่อ Honda Integra มาขายเลยก็ได้ เพราะสวยกว่าอยู่แล้ว

แย้งเรื่องแผนโตโยต้าครับ Hilux และ Fortuner มันเป็นตาม timeline เดิมของเขาอยู่แล้ว รถกระบะจะมีอายุราวๆ 10 ปีมาโดยตลอด Vigo/Fortuner โฉมแรก เปิดปี 2004-2015 ส่วน Revo / Fortuner โฉมนี้ เปิดปี 2015 ตามกำหนดการก็ควรเป็น 2025 ถูกแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องยอดขายรถจีนแย่งอะไร (เพราะก็ยังไม่มีกระบะจีนมาแย่งยอด กลุ่ม SUV ใหญ่ Tank 300/500 หรือพวก H6 ก็ไม่ได้มาแย่งยอดอย่างมีนัยะสำคัญ)

Camry โฉมใหม่ที่ใช้โครงสร้างเดิม มีโครงการพัฒนามาก่อนที่ BEV จีนจะบูมในบ้านเรา (และในอเมริกา BEV จีนก็ไม่ได้บูม) แต่ปัญหาคือ ตลาดรถ Sedan นับวันจะหดตัวลง ดูยอดขาย RAV4 ในอเมริกา จะเห็นว่าขายดีกว่า Camry ซึ่งเคยเป็นรถขายดีสุด 15 ปีซ้อน โดน RAV4 แซงขึ้นอันดับ 1 ตั้งแต่ปี 2017 แล้ว (ซึ่งเป็นช่วงที่ Camry โฉมปัจจุบันเริ่มเปิดตัวพอดี) ดังนั้นระหว่างทาง การพัฒนาโฉมต่อไป ก็ต้องดูแนวโน้มตลาด ถ้าคิดว่าจะขายไม่ดีเหมือนก่อน จะ All new ใหม่หมดก็ไม่คุ้ม เขาก็ทำ big MC แทน ก็เข้าใจการตัดสินใจได้ครับ

ผลกระทบที่รถ BEV จีนกำลังมีอยู่ตอนนี้ กว่าจะเริ่มเห็นการเปลี่ยนแปลงในรถญี่ปุ่นจริงๆจังๆคงต้องรอรุ่นเปลี่ยนโฉมในครั้งหน้า อีก 5-6 ปีข้างหน้านู่นครับ ว่าจะเอาไงกันต่อ อย่างเร็วสุดก็ ดันพวก HEV PHEV ออกมาขัดตาทัพช่วง 2-3 ปีนี้ อย่างที่เห็นกำลังพยายามจะเอาพรีอุสกลับเข้ามาทำตลาด แล้วก็ไปลุ้นให้อีก 5-6 ปีข้างหน้าที่โปรดักตัวเองพร้อม แล้วรถ EV จีนที่เปิดตัววันนี้ เริ่มเก่า ก็ไปลุ้นให้ระหว่างทางตรงนี้เค้ามีปัญหาเรื่อง Reliability เยอะๆ แล้วกลับมาเอาคืนตอนหลังเหมือนที่โตโยต้าถนัด

แต่ถ้ารถจีนดัน reliability สูงกว่าที่คิดขึ้นมา ลำบากแน่นอนครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 19:44:47 »
Civic ยังขายดีอยู่เลยนะครับ ผมว่า 2024 คงยังไม่มาครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2023, 11:26:48 »
เราเพิ่งซื้อตัว e-hev RS มาเมื่อต้นเดือนนี้
นอกจากอยากได้กล้องรอบคันเพิ่มแล้ว ส่วนตัวก็โอเคกับออพชั่นอื่นๆที่รถให้มานะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight