ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla model Y performance VS Honda CRV ehev RS  (อ่าน 3554 ครั้ง)

ออนไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
Tesla model Y performance VS Honda CRV ehev RS
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2023, 08:33:15 »
มีใครเคยได้ลองขับทั้งสองคันนี้บ้างครับ อยากให้ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ
เรื่องความแรงแน่นอนว่าคงเป้น Tesla แต่ด้านอื่น เช่น Driving dynamic หรือ Handling เบรค ใครดีกว่ากันครับ?

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: Tesla model Y performance VS Honda CRV ehev RS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2023, 10:07:41 »
มันเทียบกันไม่ได้หรอกครับ  ในทุกประเด็นที่คุณถาม

อยากรู้ไปลองที่  เทสล่า ก็จะรู้เองครับ

ออฟไลน์ axister

Re: Tesla model Y performance VS Honda CRV ehev RS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2023, 11:31:15 »
ส่วนตัว tesla ดีกว่าทั้งหมดครับ แต่ไปลองเองดีกว่า

ถ้าผมจะเม้น tesla มีแค่ เด้งกว่า crv หน่อยนึง และเบาะ cr-v ดูนั่งสบายกว่าข้างหลัง (แต่นิดดดเดียว)

ส่วนเบรคผมลองใช้แค่ความเร็ว 100 ไม่แตกต่างมาก แต่ระยะเบรคผมให้ tesla มั่นใจกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2023, 19:23:32 »
อย่างแรกนะครับ เทียบประเภทรถก็ผิดละ ในแง่ของ BEV กับ HEV เพราะถ้าโจทย์ผมคือ HEV มันก็ต้องมาทาง CR-V ครับ เช่นเดียวกัน ถ้า BEV มันก็ต้องไปทาง Model Y มันชัดเจนแล้ว

อย่างที่ 2 เทียบในรถ 2 คัน มันมีความต่าง แต่นอนในหลายๆ มุม

Driving dynamic หรือ Handling อยู่ที่ว่า คนขับ หรือ คุณคาดหวังแบบไหน

การเบรค เนื่องจาก BEV มีระบบรีทาร์ดเดอร์ หรือ รีเจนช่วยเบรค หรือเรียกสวยๆ กว่า วันแพดเดิล คุณก็จะใช้เบรคน้อยมาก ดังนั้น ก็เทียบกันไม่ได้อีก

สรุป ดังนั้น มันเทียบกันไม่ได้สักกะมุมเลย ยกเว้นว่า แค่มันเป็น SUV เหมือนกันเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2023, 20:34:37 »
ผมว่าการขับขี่มันเป็นความชอบ ผมว่าเทียบได้นะแม้จะคนรถคนละพลังงาน สุดท้ายต้องลองขับเองครับดีสุด ถึงรู้ว่าเราชอบแบบไหน

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2023, 22:29:55 »
model Y performance ขับดีกว่าทุกมิติ มั่นใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2023, 23:08:25 »
รถน้ำมันเกินล้านผมว่าไม่ต้องคุยแล้วดีกว่า

ออฟไลน์ Bear

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 08:44:28 »
Driving dynamic, Handling เบรค คงต้องเป็น Tesla ครับ กินขาด
แต่โดยภาพรวมผมว่า CRV รถดีลงตัวกว่าครับ จากคนที่ในบ้านเพิ่งออกป้ายแดงมาทั้ง2คัน
ถ้าขับคนเดียว หยิบกุญแจ tesla
ถ้าไปทั้งครอบครัว เที่ยวต่างจังหวัด หยิบกุญแจ CRV

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 11:52:16 »
งานประกอบ เทสล่า ไม่ไหวจริง ข้อติอย่างเดียว

ออฟไลน์ namea

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 19:23:36 »
จากคนเคยใช้ crv gen เก่า ไม่เน้นเดินทางไกล หลังจากใช้ tesla สรุปดี
แต่ยังคงเก็บรถ hybrid เพื่อเดินทางช่วงเทศกาลอยู่ แต่ถ้า supercharger ครอบคลุมคงเหลือแต่ tesla

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 19:43:27 »
เทียบกันไม่ได้เลยครับ ดีคนละแบบ ต้องลองเองครับ

ไฟฟ้าล้วนๆ tesla Y  ดีจริง
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ kentaonline

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2023, 22:40:53 »
ทำไมบางคนบอก เทียบกันไม่ได้
ในเมื่อ ความนุ่มนวล การขับขี่ มันเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้เลยเหรอ ? ถ้ามันต่างกัน มันก็เทียบได้ใช่มั้ย ?!

ส่วนความเห็นผม :
ที่แค่ลองขับ Tesla y + เป็นเจ้าของ CRV อยู่

บอกได้เลยครับว่า CRV นุ่ม เด้ง และโยนตัวมากกว่าครับ ถ้าเอาแบบนุ่ม ขับไม่สนผิวถนนประเทศไทย ไม่ต้องไปแคร์ ยังไงก็ต้องเลือก CRV ครับ

ตรงกันข้าม Tesla handling ช่วงล่างกระชับตัวกว่า แข็งกว่า ตึงตัง หนึบกว่ามาก และกังวลใจกับถนนมากกว่าครับ

ปล 1 ไม่เคยลองเบรคแรงๆ
ปล 2 CRV ดูผ่านๆเหมือน dynamic control ไม่ดี แต่ถ้าขับจริง อัดซิ่งๆ ก็เอาอยู่มากกว่าที่คิดครับ จิกโค้งได้สนุกเหมือนกัน (ส่วนตัวมองว่าเพราะขับ4)

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2023, 10:45:06 »
จะเสียเงินล้านซื้อรถ ยอมเสียเงินพันเช่ามาขับคันละอย่างน้อย24ชั่วโมงเถอะ ดีชั่วรู้กับตัวเลย 2รุ่นนี้มันใหม่หารถเช่าในกทม.ได้ครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2023, 14:43:03 »
Driving dynamic หรือ Handling เบรค ใครดีกว่ากัน ระหว่าง Tesla Model Y กับ Honda CR-V

ล่าสุด ผมได้ไปลอง BYD Dolphin Extended 490 แถวๆลาดพร้าว แม้ว่าHandling เบรค จะด้อยกว่า Tesla แต่กลับดีกว่า Honda เห็นได้ชัด ส่วน Driving Dynamic นั้น BYD Dolphin Ext ชนะขาดลอย ดีกว่า Tesla และ Honda เพราะ รถเล็กขนาด Yaris แต่แรงม้ากลับเท่า Camry

2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 10:42:40 »
ถ้าใช้รถไม่เปิด range ของรถไฟฟ้า และติดตั้งท่ชาร์จของตัวเองได้ และรับได้กับ service center แห่งเดียว ผมคิดว่า model y อาจตอบโจทย์ได้ครับ

ผมเองพยาามดูที่การใช้งานของตัวเองเป็นหลักครับ
คิดว่า model y มันแรงเกินความจำเป็น แต่ด้วยราคาที่ใกล้ๆกันก็ทำให้มันน่าสนใจ และราคาที่ต่างประเทศมันก็สูงกว่า
เหมือนเป็นรถคนละคลาสกัน ทำให้ดูน่าสนใจมากขึ้นไปอีก

ดีดูจาก spec อัตราเร่งtesla ดีกว่ามากๆ ดีแบบเกินความจำเป็นของผม และแอบมองว่าแรงจนน่ากลัวถ้าเผลอกดมิด
แต่อัตราเร่งของ cr-v ก็ไม่ได้เลวร้ายเมื่อเทียบกับรถบนถนนคันอื่นนะ

ส่วน driving dynamic แต่ละคนอาจชอบไม่เหมือนกัน
ถ้าชอบนุ่มนวล CR-V อาจตอบโจทย์ได้ดีกว่า โดยที่ไม่ต้องไปทำอะไรกับรถเพิ่มครับ
model y คนบ่นเรื่องช่วงล่างเยอะครับ แต่ก็เหมอืนว่าเอาไปทำต่อได้ ส่วนจะถูกใจไหม ก็แล้วแต่คนอีก

ลองหาเวลาไปลองดีกว่าครับ จะได้รู้ว่าคันไหนตอบโจทย์